ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูล lancer ex Gls กับ altis 1.8 E เพื่อตัดสินใจ  (อ่าน 8566 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
ต้องการข้อมูล ของรถ 2 รุ่นนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ขอข้อมูล lancer ex Gls กับ altis 1.8 E เพื่อตัดสินใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 23:07:54 »
ต้องการข้อมูล ของรถ 2 รุ่นนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ข้อมูลอะไรอะครับ? ช่วยชี้ชัดด้วยยยย  ??? ??? ??? ???

ปล. ผมพอให้ข้อมูลในส่วนของ Altis 1.8E ได้บ้างเล็กน้อยนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
Re: ขอข้อมูล lancer ex Gls กับ altis 1.8 E เพื่อตัดสินใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 23:46:15 »
1.อัตราเร่ง
2.เกียร์ cvt ใครอึดกว่า
3.อัตราการสิ้นเปลี้องน้ำมัน
4.ระบบความปลอดภัย
5.ช่วงล่วง
ขอขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 00:07:35 »
อยากอ่าน Full Review Lancer EX ของคุณจิมมี่เร็วๆจังครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:20:34 »
สิ่งที่กล้าตอบได้ชัดเจน ในตอนนี้ คือ
ALTIS 1.8 ประหยัดน้ำมันกว่า แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 07:57:41 »
1.อัตราเร่ง
5.ช่วงล่วง

เกียร์คงบอกไม่ได้หรอกครับว่าใครอึดกว่ากัน อัลติสมันเพิ่งจะเปิดตัวไม่นานเอง

แต่ถ้าให้มองแบบเข้าข้างมันหน่อยๆ โตโยต้าเปิดตัวมาทีหลังสุดกว่าเพื่อน น่าจะต้องทำมาทนทานพอสมควรแหละครับ อย่าลืมว่านี่คือโตโยต้าโคโรลล่า รุ่นที่ทำให้โตโยต้ามีชื่อเสียงในด้านความทนทาน และการดูแลรักษาง่าย ค่าใช้จ่ายต่ำนะครับ ถ้ามองในแง่ดีไว้ก่อน ผมว่ามันก็คงต้องทนเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน (โตโยต้าอยู่ในตลาดไทยมานาน ผมว่าเค้ารู้จักนิสัยพระบาทผีสิงคนไทยหลายๆคนอย่างดีพอที่จะทำมารองรับตรงนี้นะ)

แต่ของแลนเซอร์ก็มีมาก่อนตั้งแต่รุ่นแซยิด แต่ผมไม่แน่ใจว่าตัวนี้ยังใช้ CVT เหมือนกันไหม ถ้าใช้ผมก็ว่ามันก็คงต้องพัฒนาให้ดีขึ้นนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องเกียร์เราบอกอะไรไม่ได้จริงๆครับ ได้แค่คาดเดากันไปว่าจะเป็นงั้นจะเป็นงี้ครับ ของแบบนี้ต้องดูกันยาวๆ

อัตราการกินน้ำมันแว่วๆมาจากเจ้าของรถในบอร์ดแล้วว่าเครื่องพันแปดขับดีๆนอกเมืองได้ตั้ง 16-17 นู่นแน่ะ เลยค่อนข้างมั่นใจว่าจะประหยัดกว่า EX นะครับ

ระบบความปลอดภัย ผมให้พอๆกันนะครับ ดูจากของที่ติดมาให้แล้ว บางทีคนชอบบอกว่าโตโยต้าเหล็กบางกว่า ผมเคยได้อ่านบทความผู้ใหญ่ที่เชี่ยวชาญเรื่องรถยนต์ท่านนึงเขียนเอาไว้เปรียบเทียบง่ายๆว่า รถบ้านไม่ใช่รถถัง เหล็กหนาไปมันก็ไม่ได้ช่วย แต่โครงสร้างที่แข็งแรงปานคุกนั่นแหละ ที่จะช่วยดูดซับและยอมให้มีการยุบตัวเพื่อกระจายแรงกระแทกไปให้พ้นจากคนโดยสารทั้งหมดที่จะทำให้รถปลอดภัย ดังนั้นของทั้งสองคันผมว่าคงไม่ต่างกันหรอกครับ รถญี่ปุ่นเวลาชนจะดูว่าพังเยอะน่ากลัว แต่รถยุโรปชนทียุบน้อยแต่คนนั่งไม่บาดเจ็บก็มีจุก ช้ำแน่ๆครับประสพการณ์ตรง (รถยุโรปปลอดภัยกว่าในด้านของถุงลมที่มีให้เยอะและระบบ active safety ต่างๆ)

ช่วงล่างได้ข่าวว่าอัลติสหลัง MC ปรับปรุงแล้ว แต่ผมยังไม่เคยลองขับ ถ้าเอาตัวเดิม EX กินขาดครับในแง่ของสมรรถนะการขับขี่ทรงตัว ผมไม่เคยขับ EX แต่เคยขับ 1.8G รุ่นที่มี VSC ก่อนจะโดนรีสเปคของเพื่อน ไม่ใช่มันไม่ดีนะครับ แต่มันยังพอมีอาการนิดหน่อยให้เรารู้สึก ซึ่งคาดว่า EX ทำออกมาสปอร์ตกว่าน่าจะทำได้ดีกว่าตรงนี้ ของอัลติสเป็นช่วงล่างสิบล้อจะมีดีตรงดูแลง่ายทนทาน เหมาะกับสภาพถนนแบบไทยๆ

ของ EX ต้องรอผู้รู้ผู้ใช้ท่านอื่นอะครับ ผมมีข้อมูลค่อนข้างน้อยอะ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:29:03 »
1.อัตราเร่ง
5.ช่วงล่วง

1.อัตราเร่ง 1.8 ผมว่า altis กินขาดนะครับ เหยียบปุ๊ป ดึงเลย ไม่ต้องรอนาน (เหตุผลที่ EX เหยียบแล้วรอรอบผมไม่แน่ใจว่า เค้าอยากถนอมเกียร์หรือป่าวนะ)
2.ตอบไม่ได้แฮะ รอคนใช้จริง ใครพังก่อนกัน แต่ EX เกียร์อึดกว่า New Lancer
3.ผมว่า altis ประหยัดกว่าคับ เพราะ น้ำหนักตัวน้อยกว่า+เหยียบแล้วมาเลย ไม่ต้องรอรอบ ประหยัดมากกว่า ข้อมูลจริงรอ review พี่จิมมี่
4. 2 รุ่นนี้ผมให้เท่ากันครับ เนื่องจาก ถุงลมให้มา 2 ข้างเท่ากัน+มาตรฐานทดสอบการชน EURO NCAP 5 ดาวเหมือนกันทั้งคู่
5.ช่วงล่าง ผมว่า Altis ตัวนี้ก็แน่นๆดีนะครับ แต่ยังไม่เคยเอาไปซัดโค้ง  แต่สำหรับ EX ฝนตก วิ่ง 120 ยังรู้สึกว่า สบายๆ คุมรถอยู่ ขับไม่ซีเรียส เลนขวาตลอดครับ