ผู้เขียน หัวข้อ: อายุจะ 40 ซื้อ swift ขับจะดูน่าเกลียดมากไหมแล้ว HRV ประหยัดไหม  (อ่าน 14148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
พ่อผม 72 แล้ว ยังขับ Jazz GE อยู่เลยครับ

ผม 40 ใช้ pulsar dig turbo (รถที่คนที่ไม่รู้จัก ชอบเรียกว่า eco car เมื่อวานให้ลูกน้องมาซ่อมบ้าน มันยังเรียก eco car เลย) แถมรถผมโหลดเตี้ย ท่อดัง อีกนะ

HRV ทางไกล ไม่เกิน 110 ได้ 16 กม/ลิตร อยู่นะ

ออฟไลน์ Auto

ไม่แปลกครับดูดีอีกต่างหาก  ในการขับ Swift 

ออฟไลน์ Noo-SPN

• Newbie
  • *
HRV ไม่แนะนำสำหรับโจทย์นี้ ครับแพงไป ไม่ตอบโจทย์
Swift ถ้าชอบก็โอเคเลยครับ แต่ถ้าเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ไม่แนะนำ เพราะจะขัดใจเวลาขับทางไกล มันจะลอยๆ เร่งแซงเหนื่อย

ตามเหตุผลที่บอกมา ขอแนะนำเป็น Mazda 2 diesel หรือ Honda City ครับ ประหยัด ขับทางไกล นิ่งกว่า เร่งแซงดีกว่า ไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ kiwiwi

เคสนี้อยากแนะนำรถตลาดไปเลยครับ
อะไหล่โดยรวมถูก หาเบิกข้างนอกได้ถูกในวันที่หมดประกัน ผมว่านั่นแหละคือความประหยัดของแท้

อาจจะขัดกับความรู่สึกไปบ้าง แต่ได้ใช้ยาวๆแบบสบายใจ ด้วยงบแบบนี้ก็มี jazz กับ yaris นี่แหละครับ

ใช้ถนอมๆ เวลาปล่อยต่อก็ปล่อยง่าย ราคาดี อะไหล่เหลือเฟือ แถมเครื่องยนต์กลไกก็ใช้กับรุ่นแื่นที่มีขายเยอะ

Mazda2 ดีเซลประหยัดน้ำมันจริง แต่ไม่ประหยัดเรื่อง ma

City ใหม่ก็เช่นกัน เป็นเครื่องเทอร์โบดาวน์ไซ้ส์ อนาคตก็ยังไม่แน่ไม่นอน แต่เครื่องเทอร์โบย่อมดูแลยากกว่าเครื่องธรรมดาเล็กน้อย

ส่วน hrv ถ้ามองแค่ยอดผ่อนไหว แต่ค่าดูแลย่อมสูงกว่ารถเล็กเป็นเงาตามตัว

ครั้นจะให้รอ b suv ของโตโยต้า ก็รอได้นะ แต่สมมติถ้าโผล่มาเป็นเครื่องเทอร์โบ ก็เสียเวลารอเลย

แต่ถ้าต่องการรถเอนกประสงค์ ในงบกลางๆ ยังมี brv กับ mobilio ให้เลือกอยู่เช่นกัน

นี่คือทางเลือกอื่นที่แนะนำครับ ส่วนสวิฟท์ ผมเฉยๆ เพราะความที่มันยังไม่ใช่รถที่มาจากค่ายใหญ่ ซึ่งผมมองดูว่าศูนย์บริการมีดีแค่ไม่กี่ศูนย์ ถ้าเจอปัญหาเช่นพวกแอร์เสีย อะไรที่เป็นของหนักๆเสีย แล้วหา 0 บริการดีๆไม่เจอระหว่างยังอยู่ในประกัน จะกลายเป็นเสียเวลาแทน

ออฟไลน์ sukhontha

แล้วแต่ชอบเลยครับ   

ผมมากกว่าคุณอีก   ยังใช้รถซิ่ง ๆ อยู่เลย  แต่เก่า ๆเท่านั้นแหละ 

ออฟไลน์ Jacob

นานาจิตตัง คนที่ใช้ของเพื่อเสริมภาพลักษณ์นี่มีนะ ที่ทำงานผมก็มีคนนึง แต่ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าไม่มาสนใจเรื่องแบบนี้ ต่อให้มีคนสนใจ คนมาถามว่าทำไมขับรถแบบนี้ ผมก็เฉยๆ เพราะคนพวกนั้นก็ไม่ได้มีผลอะไร แล้วมันก็เรื่องของผมที่จะทำอะไรก็ได้อยู่แล้ว
อยู่ในเมือง ใช้รถเล็กเถอะถ้าไม่ได้ขนอะไรเยอะแยะ หาที่จอดง่าย จอดขวางคนเข็นก็เข็นง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2020, 08:06:26 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mongolias

ผมอยู่ ตจว เดิมขับ Jazz แต่ขยับมาเป็น CX5 เพราะต้องการลดความล้าจากการขับ + ต้องการรถขนของให้เจ้าตัวเล็กที่เพิ่งเกิดตอนนั้นครับ
ถ้าอยู่ กทม ผมว่ารถเล็กนี่แหละสบายสุดละ คล่องตัว หาที่จอดง่ายดี
แต่ถ้า ตวจ แบบผมนี่ รถใหญ่ให้ความสบายได้มากกว่าครับ
แต่ต้องพิจารณางบในกระเป๋าด้วยนะครับ ถ้าผ่อนคันใหญ่แล้วเบียดเบียนการใช้ชีวิต ผมเลือกคันเล็กดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่น่าเกลียดเลย ถ้าอยากให้เข้ากับบุคคลิกของเราก็เลือกสีให้เหมาะ แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ redsun

เลือกรถที่ทำให้เรามีความสุข ถ้าใช่คันนั้นเลยครับ  ::)

ปล.
แต่อย่าเอาสุขเฉพาะวันซื้อ กับวันขายนะ (หยอกๆๆ ครับ ::))

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ขับในเมือง ไปกลับ 100 km
Swift ประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ

ความอเนกประสงค์ของ HRV เยอะกว่าก็จริง แต่ความสะดวกของรถเล็กที่ใช้ขับในเมืองมันได้ใช้บ่ิอยกว่าเยอะครับ ยิ่งบอกว่าอยู่ตัวคนเดียวด้วย

ปล. อัตราเร่งผมว่า swift ไม่น่าเกลียด  ถ้าไงลองไป test drive ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ ariazero

สมัยตอน 50 ยังพึ่งจะขาย Vios แล้วต่อ VIOS ใช้เยอะกว่า C200 มีความสุขกว่าด้วย  ;D

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ
swif น่ารักดีออก  ใช้สำหรับจ่ายตลาดเดินทางใกล้ ๆ

รถพวกนี้เบา ขับง่าย ขับคล่อง ไม่หนักแบบพวกรถแน่น ๆ ครับ
ผมเคยใช้ยังรู้สึกสบาย หาที่จอดง่ายอยู่เลย ( ผมสูง 187 )  8)

ออฟไลน์ SM.

ทำไมต้องไปสนใจคนอื่นด้วยล่ะครับ ผมว่าเอาที่เราชอบ และเหมาะสมกับเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
ผม 47 ขับ Swift1.25 ตัวเก่า เคยลอง New Swift แล้ว สรุปดังนี้
1.ภายในกว้างขวางกว่ารุ่นเก่า
2.ช่วงล่างนุ่มกว่ารุ่นเก่า โคลงกว่าเล็กน้อย แต่ยังมั่นใจอยู่
3.พวงมาลัยเบากว่ารุ่นเก่า คม ไว เลี้ยวง่าย
4.อัตราเร่งดีกว่าเก่า
5.เก็บเสียงดีขึ้น
6.Option และความปลอดภัย ดีขึ้นมาก

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
- อายุไม่ใช่ปัญหาครับ ที่ทำงานผม ผจก.ขาย ผู้ชาย อายุ 67 ขับนิสสันมาร์ชสีชมพู ผมยังมองว่าน่ารักดีเลย ไม่เคยมองไม่ดี

- ขับคนเดียวจะติดใจครับ คล่องตัวมาก อัตราเร่งดี พวงมาลัยคม เบรคดี (จะเร่งช้าลงชัดเจนคือมีคนนั่ง 3 คนขึ้นไปครับ)

- พื้นที่ภายในถือว่ากว้างนะครับ โปร่งสบาย ถ้าคุณได้ลองนั่งแล้วพึงพอใจกับมัน นั่งขับสบายๆเลย แต่หากเน้นขนของ แน่นอน เทียบตัวถังขนาด 1.8 ไม่ได้หรอกครับ

- ถึงนึงประมาณ 700-730 บาท วิ่งได้ประมาณ เกือบ 600 โลครับ ไฟถึงจะโชว์ (วิ่งนอกเมือง 80% ในเมือง 20%)

- ในคลาสนี้ ราคาประมาณนี้ มีหลายรุ่นให้เลือก ไม่มีคันไหนที่ perfect ครับ ดังนั้น เลือกรุ่นที่คุณชอบและมีความสุขยามอยู่กับมันที่สุด
  รุ่นนี้ถือว่าอยู่ในลำดับต้นๆ ไม่ผิดหวังครับ  8)

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
เงินเราจะแคร์ใครไปทำไม
คนแถวบ้านเกษียรแล้วก็ซื้อมาร์ชขับครับ

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
เรื่่องภาพลักษณ์ อย่าไปสนใจมากเลยครับ

ผมรู้จักอดีตรัฐมนตรี (น้ำดี)ท่านนึง
วันหยุด แกก็ขับ vios โฉมแรก ไปกินข้าวนอกบ้าน จ่ายตลาดตามปกติ
ผมนี่ งง เลยครับ  ;D

นอกจากนี้ ญาติผมท่านนึง อายุ 70 แล้ว แต่ ป๋ามาก  ;D
เป็นที่ปรึกษาระดับสูง แกมีรถแพงๆหลายคัน คือ Porche  , BMW  ..... และ Suzuki Swift  ;D

วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ผมก็เห็นแกขับแต่ Swift ไปโน่นไปนี่ ครับ ( ไป HANG OUT ซะด้วย )
ไม่ค่อยจะเห็น เอารถหรูออกไปขับเลย ... ขนาดขับรถไปผับ แกยังไม่ขับ Porche ไปเลย

ผมเคยถามแก ว่าทำไม ถ้าอยากได้รถเล็ก ... ทำไมถึงเลือก Swift ไม่ซื้อ MINI ไปเลยล่ะ
แกบอกว่า รถมันน่ารักดี ขับก็โอเค ... จะจ่ายแพงกว่า ทำไม  :D

มาเล่าสู่กันฟังเฉยๆครับ ว่าเรื่องของภาพลักษณ์ อย่าไปคิดมากครับ
ขนาดคนที่เค้า ต้องใช้ภาพลักษณ์ในชีวิตประจำวัน เค้ายังไม่ค่อยแคร์มากเลยครับ สมัยนี้

ดังนั้น ตัดเรื่องภาพลักษณ์ออกไปเลยดีกว่า
เอาเวลามาคิดเรื่อง รถคันที่เราชอบจริงๆ ประโยชน์ใช้สอย ความคุ้มค่า ที่เราต้องจ่ายไปดีกว่าครับ
 :)

ปล.ญาติผม เค้ามีรถหลายคัน
ดังนั้น เค้าเลือก Swift เพราะความชอบล้วนๆได้เลยครับ
โดยไม่ต้องคิดเรื่องศูนย์ เรื่องอะไหล่

ออฟไลน์ Gunners-headlight

แยกประเด็นก่อนครับ ปัจจัยสังคม และการทำงาน ถ้าไม่คิดมาก จัดไปครับ
ถ้าชีวิตประจำวัน มองว่า สะดวก กับรถ HB ก็ตอบโจทย์ดีครับ
แต่ถ้าจะบอกว่า สวิฟ น่าซื้อที่สุดไหม เวลานี้ คงไม่ใช่ครับ
เพราะ งบพอๆกัน ตัวเลือกมันมากขึ้นครับ เครื่องยนต์ คู่แข่ง ระดับ 100 แรงม้า กันแล้ว
ลองพิจารณา ดูก่อนครับ แต่ถ้าชอบที่ ดีไซน์ หน้าตา ก็ จัดได้ ตามสบาย ครับ

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
ต้องถามกลับว่า คนที่วิจารย์เรื่องรถ ที่จะซื้อ ของ จขกท เค้าขับ รถอะไร ?
อย่าไปให้ ราคามากครับกับคนกลุ่มนี้ เสียสุขภาพจิต รถเราเงินเรา

ออฟไลน์ BoringZee

ส่วนตัวผมก็ 30 กลางๆ แล้วตอนนี้ก็เลือกรถแบบว่ามันตอบโจทย์ผมมากที่สุดสุด ตรงความต้องการผมมากที่สุด เพราะว่าผมซื้อมาใช้ แต่ถ้ามีการไปติดต่อธุระกิจบอกเลยว่ารถมันมีส่วนช่วยมากๆ ในแรกเห็น

สุดท้ายให้ไปลองขับก่อนครับ ทั้ง 2 รุ่นเลย แล้วถามตัวเองว่าขับแบบไหนแล้วชอบแล้วสบายใจกว่ากัน แค่นั้นเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ไม่น่าเกลียดเลยคับ ผมเห็นบ่อยมาก ผู้ที่อายุเกิน 60 ปี
แล้วขับรถเล็กทรงเปรี้ยวๆ ทั้งแจ็ส มาสด้า 2 สวิฟ เฟียสต้า บริโอ้
ซึ่งผมมองว่าเหมาะสม เพราะประหยัดน้ำมัน คันเล็ก หาจอดง่าย
ซึ่งพออายุมากขึ้น การจอดรถ การเปลี่ยนเลนส์ รถเล็กจะง่ายกว่ามาก
น้าผมอายุ 63 ต้องขับรถไปส่งหลานทุกเช้า รถติดๆ ถนนแคบๆ
ผมเลยให้ออกบริโอ้ 5 ประตู กำลังจะครบปี อีก 5 วัน
เค้าตอบมันโอเคมากๆ แต่ถ้าน้าไม่อยู่ แม่ผมต้องไปรับหลานแทน ขับซิตี้ไป
เข้าซอยเคยเอาไปครูดขอบถนนมาแล้ว เพราะกะระยะผิดนี่แหล่ะ ดังนั้นไม่แปลกเลย
ผมเองวันนึงไม่ได้ทำงาน ผมก็จะซื้อรถเล็กๆนี่แหล่ะ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ holahola66

ผมเห็นคนทำงานในเมืองอายุ40++  ตำแหน่งก้อระดับบริหาร​ ขับ​ B​segment เยอะแยะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ urangutang

อย่าไปแคร์มากครับ ผมเคยเห็นผู้บริหารท่านหนึ่ง เป็น manager เงินเดือนหลายแสน ยังขับ eco car มาทำงานอยู่เลยครับ ทั้งๆที่ manager คนอื่นๆ ขับ benz bmw กัน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

Swift 1.2 Glx ก็เป็นรถที่ดีนะครับ อัตราเร่งก็พอใช้ได้ แพ้แค่พวก 1.0T ที่มาใหม่แค่นั้น ถ้านับแค่คลาส Eco Car (แต่พวกนี้ไม่ใช่ Hatchback)

ราคาก็ไม่ได้แพงกว่ายี่ห้ออื่น แต่ได้พวก ถุงลม 6 ใบ, Cruise Control, ดิสก์เบรก 4 ล้อ

ส่วนถ้าจะเอา HRV จริงๆ รอเปรียบเทียบกับพวก Nissan Kick, Mazda CX-30 หรือ Peugeot 2008 ที่กำลังจะมาก่อนก็ได้ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวขับ HR-V นะคะ ใช้ในเมือง 95% อัตราการกินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 11-12 กม/ลิตร (เติม E20)
เติมเต็มถังประมาณ 900-950 บาท วิ่งได้ประมาณ 500-550 กม. ค่ะ

ถ้าไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้รถขนาดใหญ่ Swift ก็น่าสนใจนะคะ
แต่ถ้า 100กม. ที่ใช้งานนี้ ถนนต่างจังหวัด เราว่ารถใหญ่หน่อย ก็ปลอดภัยดีนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ PAN

ไม่หรอกครับ ผู้สูงอายุเดี๋ยวนี้หลายคนยังขับมินิเลยครับ

ออฟไลน์ ecoman

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ อ่านแล้วใจชื้นขึ้นเยอะเลย ตอนนี้แอบเหล่ๆ new city อยู่เหมือนกันครับผมว่าน่าจะตอบโจทย์ตรงกลางพอดี ไม่เล็กไป แถมราคาถูกเงินเหลือเข้ากระเป๋าเยอะดี

ขอบคุณทุกคำตอบจากใจเลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เมื่อก่อนป้าผมเจ้าของโรงแรมมีเบนซ์ไว้ออกงาน แต่เวลาไปตลาดก็เอามาร์ชไปครับ
อย่าคิดมากครับ "สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ"

เวลามีคนถามเรื่องเลือกรถในเงื่อนไขต่างๆเพื่อที่จะดูดี
ผมมักแนะนำเบื้องต้นคือพัฒนาบุคลิคภาพคนขับก่อนอื่น

บางคนมีทองมีเพชรเต็มตัว คนยังนึกว่าของปลอมก็มี
บางคนมีรถหรูๆขับ คนยังนึกว่าเป็นคนขับรถก็มี  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ apinui

เข้ามาแอบดูอายุเพื่อนๆสมาชิคครับ ...

ตกลงคนเลข 4+ เยอะเหมือนกันนะเนี่ย ผมก็หนึ่งในนั้น ...

ออฟไลน์ Rung

สุขทุอยู่ที่ใจเรากำหนด พี่สาวผมเป็นหมอเฉพาะทาง ระดับ 9 โสด อายุ 46 ปี ขับแอทแทรก มา 5 ปีแล้วครับ ขายปาเจโร่ทิ้งเลยครับ ชอบมากเพราะขับในกรุงเทพ ไปทำงานไม่เกิน 10 กม. หาที่จอดที่ รพ. ง่ายด้วย สรุปอยู่ที่เราเองครับ เลือกจะมีความสุขแบบไหน คำตอบการซื้ออยู่ที่ตัวเจ้าของกระทู้เองครับ ถ้ากลัวภาพลักษณ์ก็ไปรถใหญ่ เพราะถ้าใช้คันเล็กแล้วกลัวดูไม่ดี ลองคิดไตร่ตรองนะครับ