ผู้เขียน หัวข้อ: อายุจะ 40 ซื้อ swift ขับจะดูน่าเกลียดมากไหมแล้ว HRV ประหยัดไหม  (อ่าน 14149 ครั้ง)

ออฟไลน์ ecoman

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะปรึกษาใครรบกวนถามในนี้ละกัน...

เกริ่นก่อน ส่วนตัวอีกไม่กี่ปีจะ 40 ละ ตอนนี้ขับ altis ปี 02 อยู่ซึ่งตอนนี้เริ่มไม่ไหวละเลยอยากเปลี่ยนรถครับทีนี้ด้วยความที่อยู่คนเดียวแล้วต้องขับรถเข้าไปทำงานในเมืองทุกวันเลยมอง swift ไว้เพราะกะจะเน้นประหยัด เหลือตังต่อเดือนเยอะดีทั้งค่าผ่อนค่าน้ำมัน ทีนี้พอคนรอบตัวรู้มีแต่คนค้าน บอกรถเล็กไป ไม่เหมาะ บางคนบอกถ้าต้องไปต่างจังหวัดจะไม่ไหวเอา

ทีนี้เลยมามองอีกตัวถ้าไม่เอาประหยัดก็อยากได้แบบอเนกประสงค์ไปเลยเลยมองไปที่ HRV เข้าไปดูและคุยกะเซลละ น่าจะผ่อนไหว แต่คงเป็นผ่อนระยะยาว ซึ่งเงินเหลือต่อเดือนก็จะน้อยกว่า swift ค่อนข้างเยอะ

เอาจริงๆก็ชอบ HRV นะครับแต่ใจตัด Swift ไม่ขาดเพราะมันประหยัดนี่ละ จะว่างกก็ได้

เข้าเรื่องเลยนะครับอยากปรึกษาท่านสมาชิกครับว่า อายุประาณนี้แล้วมันไม่เหมาะกับ swift จริงเหรอครับ? แล้วเจ้า HRV นี่มันกินน้ำมันมากไหมครับขับไปกลับที่ทำงานวันละประมาณ 100 Km ครับ?

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
 :)ผม66ขับอัลเมล่า1.0สีแดง ;)

ออฟไลน์ basterias

อย่าสนอายุเลยครับ ผมอายุมากกว่าจขกทอีกยังอยากได้รถซิ่งอยู่เลย อ้อนผบทุกวัน 555
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ซื้อ Swift ไปเถอะครับ เข้าเมืองทุกวันจะเอารถใหญ่ไปทำไม แถมขับต่างจังหวัดก็ออกได้สบายๆอยู่แล้ว คนรอบตัวก็ไม่ต้องเชื่อมากก็ได้ เขาไม่ได้มาขับกับคุณนี่ครับ

ออฟไลน์ Magl

Hrv กินอยู่ครับในเมือง นอกเมืองประหยัดอยู่ แต่ไม่มั่นใจเท่า swift มันโคลงเคลง แต่เร่งดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Nop

• Newbie
  • *
เงินเหลือต่อเดือนก็จะน้อยกว่า swift ค่อนข้างเยอะ

ผมว่าเลือกที่เงินต่อเดือนเหลือเยอะหน่อยจะดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่ลำบากมากไปหากมีเรื่องจำเป็นต้องใช่อย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอาที่มันพอเหมาะพอดีกับเราครับ คนที่แซวเขาไม่ได้ผ่อนให้เรา อย่าไปแคร์อะไรนักครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

อยู่ที่การใช้งานเราครับ
ผมก็มีรถเล็กใช้นะ ถามว่ามีปัญหามั๊ย มีครับ พื้นที่ใช้สอยน้อยเกินไป ขนของยาก จัดของนาน แต่ถ้าเป็นใหญ่เราเอาวางๆไปได้เลย
ส่วนเรื่องกำลังรถ มันน้อยไปสำหรับผม แต่ได้ความประหยัดน้ำมันคืนมา

ก่อนซื้อผมก็ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ ไว้ซื้อใหม่คงเรื่องที่แรงกว่ากว้างกว่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ไม่น่าเกลียดหรอกครับอย่าคิดมาก  เงินเรา ตัวเรา เอาที่เราสบายใจที่สุด

จริงๆ ไม่ควรมีค่านิยม ว่าอายุมากขึ้น ต้องขับรถเเพง รถไหญ่ถึงจะดูดี สะด้วยซ้ำ 

ออฟไลน์ โบตั๋น

ใช้ hrv อยู่ข้อดีที่ชอบคือ break hold ขับในเมืองสบายเท้า ยิ่งรถติดหนักๆสบายครับ ออกต่างจังหวัดเหนื่อยน้อยกว่ารถขนาดเล็กกว่า
จริงๆไม่รู้คิดไปเองไหมยิ่งอายุเยอะขึ้น ยิ่งชอบรถขนาดเล็กลง แต่อยากได้แรงขึ้น เน้นคล่องตัว  ::)
แต่ถ้าอยู่คนเดียวเน้นเหลือเงินต่อเดือนเยอะ เชียร์ Swift ครับ
ถูกกว่า hrv ตั้งแต่ อะไหล่รถ ราคายาง ภาษีต่อปี ค่าประกันรายปี เหลือเงินเยอะกว่าแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2020, 19:47:57 โดย โบตั๋น »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
การงานต้องการภาพลักษณ์หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ต้องก็ใช้ที่ตัวเองคิดว่าเหมาะสมกับการใช้งานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อายุเท่ากันเลยครับ  ถ้าไม่ได้ต้องการภาพลักษณ์อะไรก็ไม่เห็นต้องสนใจใครเลยครับ แต่ผมแนะนำแจ๊สนะส่วนลดเยอะดีเหลือตังเยอะด้วยไม่งั้นก็รอ City 5 ประตูแต่ผมว่า Jazz น่าจะดีกว่าถ้าคันเก่าคุณเป็นเกียร์ธรรมดาก็จัด Jazz MT เลย ถูกด้วยอนาคตเกียร์ธรรมดาจะไม่มีแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ siamskunk

รู้ได้ยังไงว่า Swift ประหยัดครับ หรือว่าเคยใช้รุ่นเก่ามาก่อน ?
ในงบที่ซื้อ Swift ยังมีตัวเลือกที่ประหยัดเท่าหรือมากกว่าอีกหลายคัน ไม่มีตัวเลือกอื่นในใจไว้เปรียบเทียบเหรอครับ ?

ซื้อรถใช้เองขับเอง อย่าไปฟังเสียงรอบข้างครับ ซื้อรถที่คิดว่าใช่ขับแล้วแฮปปี้คือการตัดสินใจที่ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
ผมชอบรถที่มี break hold อีกเสียง
ขับในเมืองยิ่งรถติดหนักๆ ขับสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
40 นี่อายุไม่เยอะหรอกครับ ถ้าไม่ได้ต้องการภาพลักษณ์ ไม่ได้นั่งหลายคน ไม่ได้ขนของเยอะ
จะซื้อเจ้า swift จะมีอีกปัจจัยนึงที่ต้องคิดนิดนึงคือมันไม่มียางอะไหล่ แค่นั้นครับ ถ้าขับรถมามากกว่า 10 ปี ไม่เคยใช้ยางอะไหล่เลย ก็จัดได้เลยครับ ตัวรถดีมาก ขับเร็วๆ ก็นิ่ง พวงมาลัยน้ำหนักเหมาะสม อัตราเร่งในเมืองก็ดี และประหยัดน้ำมันด้วยครับ ค่าซ่อมบำรุง ภาษี ประกัน ไม่แพงเลยครับ จะขับทางไกลนานๆ ครั้ง ก็พอไหวนะครับ

แม่ผม อายุ 50+ ก็เคยขับ swift โฉมที่แล้วอยู่ 5 ปีครับ ไม่ได้สนใจภาพลักษณ์อะไร -> ตอนนี้ ขับ mazda 2

แต่ถ้าต้องสนใจภาพลักษณ์ภายนอก/รถมีส่วนทำให้งานหรือการค้าขายสำเร็จมากขึ้น การขับรถ segment ที่ดีกว่า ก็ย่อมดีกว่าครับ ได้ความปลอดภัยที่มากกว่า แต่มันก็จะรู้สึกว่าเกินจำเป็นและสิ้นเปลืองไปซักนิดครับ

ถ้าคิดในแง่รางวัลชีวิต แบบ ได้คันนี้มาแล้วภูมิใจ ไม่ได้มีปัญหาการเงินอะไรมาก จะซื้อรถที่ segment ดีกว่ามาใช้ก็ได้ครับ แต่ก็ต้องยอมเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าในทุกๆ ด้าน

สุดท้าย การตัดสินใจ ขึ้นกับตัวคุณเองครับ การขับ swift ในอายุ 40up ไม่ใช่เรื่องแปลก หรือผิด ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Swift 1.2GLX ครับ

มีถุงลม 6 ใบ และ Cruise control ในราคา ไม่ถึง 6 แสนเพราะมีส่วนลดครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ไม่เห็นจะแปลกตรงไหน ผม 43 โสด ยังขับมาสด้าสองเลยคับ 😏

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
อายุใกล้เลข4 ขับในกทม. ผมจับmz2เป็นหลัก ประหยัด คล่องตัว ไปแคร์ทำไมคนอื่น ตังค์เหลือในกระเป๋าสำคัญกว่า สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ต้องคุ้มค่าเงินครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Mr.Joe

เศรษฐกิจแบบนี้ เอาความมั่นคงทางการเงินไว้ก่อนครับ
คนรู้จักผมเริ่มธุรกิจด้วย CR-V เจน 1 ปัจจุบันก็ยังขับ CR-V คันเดิม บวกกับ Jazz เจนที่แล้วไปทำงานเอง 5 วันต่ออาทิตย์ มี Alphard เก็บไว้บ้านเวลาเดินทางกับครอบครัวเดือนละหน
แกบอกว่าถ้าใครดูแกที่รถ ก็ถือว่าคบทำธุรกิจไม่ได้ ดังนั้นแกจึงเป็นคนไม่สนที่จะมีภาระเป็นรถราคาแพง ซ่อมแพงเลย เพราะถือว่าเอาเงินไปลงทุนซะดีกว่า
ด้วยวิธีการทำงานหนัก แต่ไม่ฟุ่มเฟือยของแก ปัจจุบันธุรกิจแกทะลุ 1,000 ล้านไปละครับ
ว่างๆแกก็ไปพักผ่อน New Zealand ทีละ 10 วัน, ไปหลบอยู่ตามเกาะที่ Greece ทีละอาทิตย์ อยากกิน อยากเที่ยวอะไรก็ใช้ ใน 1 ปีแกก็จะตั้งก๊วนไปลงเงินลงแรงพัฒนาชนบทห่างไกลทีนึง

ออฟไลน์ ecoman

• Newbie
  • *
รู้ได้ยังไงว่า Swift ประหยัดครับ หรือว่าเคยใช้รุ่นเก่ามาก่อน ?
ในงบที่ซื้อ Swift ยังมีตัวเลือกที่ประหยัดเท่าหรือมากกว่าอีกหลายคัน ไม่มีตัวเลือกอื่นในใจไว้เปรียบเทียบเหรอครับ ?

ซื้อรถใช้เองขับเอง อย่าไปฟังเสียงรอบข้างครับ ซื้อรถที่คิดว่าใช่ขับแล้วแฮปปี้คือการตัดสินใจที่ถูกต้องที่สุดครับ

รบกวนแนะนำได้ไหมครับมีรุ่นไหนบ้างเผื่อจะได้ลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ตอนแรกผมก็แพลนอยากได้ SUVs เหมือนกันครับ
ไปดู CRV, CX5 ในที่สุดจอง CX5 ไป

สุดท้ายกลับมาคิดดูจริง ๆ lifestyle ผมขับรถคนเดียว ไม่ต้องขนของ ช่วงนั้น COVID19 กำลังระบาดพอดี ผมเลือกเก็บเงินสดไว้กับตัว แล้วออก Mazda 2 แทน

ใช้มาได้ อาทิตย์กว่า ๆ รถคล่องตัวดี ประหยัดน้ำมันมาก ๆ
ไม่เคยใช้รถประหยัดน้ำมันแบบนี้มากก่อน ประทับใจ
แต่การขับขี่ไม่ได้มีอะไรโดดเด่น (ผมเทียบกับ Focus, FK, V40 ขับในเมือง 7-8 กิโล/ลิตร ขับไปกลับวันละ 10 กิโล โซนรถติด แต่ภาพรวมรถดีกว่า Mazda 2 แบบรู้สึกได้)

ผมว่าลองดูการใช้งานจริง ๆ ก่อน ว่าจำเป็นต้องใช้พื้นที่สัมภาระเยอะไหม ผมว่าคุณมีเหตุผลในการซื้อรถจริง ๆ

ถ้าคิดว่าจำเป็น ไป HRV ครับ ไม่จำเป็นไป Swift แต่ก็ดูกำลังผ่อนด้วย อนาคตปีนี้ ยังคาดเดาอะไรไม่ได้

ถ้างยถึง HRV อยากให้ลองดู FK RS ครับ ไม่แน่ใจจะประหยัดกว่าเครื่อง 1.8 ไป แต่ท้ายผมว่าจุมาก ๆ ช่วงล่างดีกว่า HRV แน่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2020, 21:44:29 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ adiPureII

ขับไปทำงาน กทม. วันละกี่โล ใช้เวลากี่ชั่วโมงต่อวัน
ขับไป ตจว เดือนละกี่โล ครับ

ผมขับไปทำงาน กทม. แต่แค่วันละ 10 โล ( จ-ศ)
ออก ตจว. สัปดาห์ (ไปกลับ) ละ 360 โล เดือนละสองครั้บ (รวม 720 โล)

เลยเลือก C segment ขับไกลๆ สบาย แซงมั่นใจกว่าครับ
ค่าน้ำมันใน กทม. ไม่ซีเรียสมากเพราะวิ่งใกล้

ออฟไลน์ I_AM_M

อเนกประสงค์แจ๊สครับเหลือเงินอีกเยอะ

ออฟไลน์ bravo

เห็นบอกขับวันละ 100 กม.

ผมเชียร์ MZ2 ดีเซลครับ

วิ่งในเมืองก็ประหยัด
ออกต่างจังหวัด ก็ได้อัตราเร่งที่ดี แล้วประหยัดมากด้วยครับ

ออฟไลน์ KKCP118

เรื่องน่าเกลียดหรือเปล่า แล้วแต่จะมองครับ ส่วนตัวผมว่าไม่เลย

คุณน้าผมซื้อ Swift โฉมที่แล้วตอนอายุ 51 ปีครับ แกเห็นแล้วชอบมากจนไปจองในงานเปิดตัว รอรถ 6 เดือนเลยทีเดียว
ช่วงแรกๆ ที่แกขับไปที่ทำงาน มีกระดาษ post-it มาแปะว่า “รถน่ารักจังค่ะ” ปัจจุบันมอบให้คุณน้าอีกท่านซึ่งอายุ 60++ ใช้ขับไปซื้อของใกล้ๆ ครับ

ส่วนผม(อายุ 29) ซื้อ Swift 1.2 GLX Navi หลังจากเริ่มทำงานได้ 6 เดือนครับ และสลับกันใช้กับ HR-V อีกคันที่บ้าน
สาเหตุหลักๆ ที่เลือก Swift ตอนนั้นก็เพราะมี Airbag 6 ใบ, Apple Carplay, Cruise control และแอร์ที่มีฮีตเตอร์ครับ
(ตัวเลือกตอนนั้นมีทั้ง Jazz, City, Yaris Ativ, Mazda2)
จริงๆ มันเป็นรถที่ผมเห็นตอนเปิดตัวแล้วรู้สึกเฉยๆไม่ได้รู้สึกชอบอะไรมากมาย แต่ปัจจุบันขับแล้วชอบมากครับ มันเป็นรถเล็กที่ขับดี เล่นโค้งสนุกมาก โฉมที่แล้วช่วงล่างและพวงมาลัยก็ถือว่าดีแล้ว โฉมนี้ดียิ่งขึ้นกว่าเดิม
ลักษณะการใช้งานของผม ขับไปกลับเชียงใหม่-หนองบัวลำภูเฉลี่ยปีละ 2-3 ครั้ง ไปกลับหนองบัวลำภู-อุดรสัปดาห์ละ 1-3 ครั้ง ขับไปจังหวัดในภาคเหนือตอนล่างอีกหลายครั้ง ทางบางช่วงป็นภูเขาแต่ไม่ชันมาก ปัจจุบันรถอายุ 1 ปี 2 เดือน ใช้ไปแล้ว 25,000 km ครับ
การขับทางไกลผมว่ามันก็เพียงพอ ขับแล้วไม่ได้รู้สึกเหนื่อยอะไรนะครับ ติดแค่ว่ากำลังเครื่องจะไม่ค่อยทันใจช่วงเร่งแซง และช่วงความเร็วสูงๆ(เกิน 120) จะไม่รู้สึกมั่นใจแบบรถหนักๆ ครับ

ในขณะที่ HR-V เครื่องแรงกว่า ให้ฟีลหนักแน่นได้มากกว่า แต่ช่วงล่างโคลงเคลง ขับไม่สนุกแบบ Swift แอร์ไม่มีฮีตเตอร์ แต่เด่นพื้นที่ใช้สอยมากๆ ครับ ผมเป็นคนที่เดินทางไปต่างจังหวัดทีนึง ขนของไปเยอะเหมือนซ้อมย้ายบ้าน 5555 เจ้า Swift นี่บางครั้งใส่ของผมคนเดียวก็เกือบเต็มรถแล้ว ถ้าเดินทางสองคนอาจต้องจำกัดปริมาณสัมภาระ ในขณะที่ HR-V เดินทางกันสามคน ยัดของได้สบายๆ ครับ

เรื่องความประหยัด Swift ผมเติม E20 ขับทางไกลและในเมืองรวมๆ กัน คำนวณเองไม่เคยต่ำกว่า 17 km/l (หน้าจอคำนวณให้จะได้ประมาณ 19 km/l) โดยที่ไม่ได้ขับแบบพยายามประหยัดน้ำมันนะครับ ส่วน HR-V ลักษณะการใช้งานเดียวกันจะป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆ 13-15 km/l แต่ถ้าขับในเมืองมากๆ จะเหลือประมาณ 11-12 km/l ถ้าคิดเป็นเงิน Swift เติมน้ำมัน E20 เต็มถังประมาณ 700 บาท ไม่เคยเกิน 800 บาท วิ่งทางไกลได้เกิน 500 km สบายๆ ส่วน HR-V น้ำมัน E20 1 ถังตกอยู่ราวๆ 1000+ บาท ขับทางไกลได้ระยะทางพอๆ กันครับ

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์ ใช้งานแล้วมีความสุขกับมันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2020, 23:24:21 โดย KKCP118 »

ออฟไลน์ deertesla

ผมเคยลองขับสวิฟต์มา. พวงมาลัยคมมาก คมมากว่ามาสด้า2เสียอีก ส่วนช่วงล่างการเกาะถนนผมชอบนะเกาะถนนดีไม่โคลงเคลงตึงตังเกินไป. ไม่กระด้างสะเทือนตับไตไส้พุงเท่าแจ๊ส. ขับทางไกลผมคิดว่าสวิฟต์เป็นรถที่ขับสนุกและไม่เหนื่อยแถมอัตราสิ้นเปลืองเป็นมิตรต่อเงินในกระเป๋านะครับ

ออฟไลน์ kbank

ถ้าคนข้างบ้าน แถวบ้านช่วยผ่อนก็ตามใจเค้าได้เลย
ถ้าเราผ่อนเอง เอาที่เราสบายใจดีกว่า

คนรู้จัก มีรถส่วนตัวเก่าๆ 10 กว่าปีขึ้น สภาพดีมาก แต่หลักๆเน้นใช้รถที่ทำงาน
ซื้อบ้านสิบกว่าล้าน ซื้อคอนโดสิบล้าน เบาๆ

ออฟไลน์ z4kas

นั่งคนเดียวส่วนใหญ่ไหม
มีรถอีกคันสำรองวิ่งทางไกลไหม
ไม่อยากเสียเงินมากเกินไปให้กับรถ
ปกติขับรถเร็วไหม (ไม่เกิน 100)
บริเวณที่ผ่านประจำมีรถใหญ่เยอะไหม
จำเป็นไหม ต้องมีออฟชั่นนั่นนี่รึเปล่า
อยู่ในวัยที่มีความคิดว่า ช่วงล่างนุ่มดีกว่าแข็ง ใช่รึไม่

ถ้ามีเกือบทั้งหมดด้านบน
ลองไปดู suzuki celerio ครับ
ผมตอนนี้ชอบมาก ด้วยปัจจัยด้านบน
และ
ค่าตัวมือหนึ่ง ต่ำสุดในไทย
มันประหยัดน้ำมันมากกก
ค่าดูแลต่ำมาก (น่าจะ)ทนไม่จุกจิก
คันเล็กจอดง่าย ล้างง่าย รักษาง่าย
ภานในนั่งสบาย ไม่แคบแบบที่ตาเห็นภายนอก

ลองไปขับดูครับ เผื่อจะเห็นภาพตามที่ผมบอกครับ😆😆

ป.ล.กลับมาเล่าบ้างนะครับ
ว่าได้คันไหนมา 😇😇😇😇

ป.ล.2  อายุแบบเรา
เลือกที่ได้ "ใช้" แล้ว "สบายใจ" ดีที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2020, 23:51:24 โดย z4kas »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช้ HRV อยู่ครับ ถ้าเรื่องประหยัด ปกติผมใช้ในเมือง วันธรรมดา สาธุประดิษฐ์-สีลม-สามย่าน วนแบบนี้ ช่วงเวลา Rush Hour รวมกันประมาณ 25 โล/วัน ถ้าเสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ไปไหน ค่าน้ำมันต่อสัปดาห์อยู่ประมาณ 500 +- นิดหน่อยครับ

แต่ถ้าใช้เสาร์-อาทิตย์ ด้วยเหมือนกับผม สัปดาห์นึงใช้รัประมาณ 320 โล ค่าน้ำมันก็ประมาณ 700-850 ครับ

ถ้าไปต่างจังหวัด 1 ถัง วิ่งไปกลับ กทม. - หัวหิน ได้สบายครับ

อีกสิ่งที่ชอบมากเวลาใช้ในเมือง คือ Brake Hold ครับ ช่วยได้เยอะมากๆ

ส่วนเรื่องอายุ 40 ขับ Swift อย่างไปคิดอะไรมากครับ คุณพ่อผม 63 มีความสุขกับการ ขับ Jazz GK สีเหลืองมุก มากๆ ท่านบอกว่า สีสมันสวยดี ไปที่ไหนก็จำได้ หารถง่ายด้วย 😁😁😁
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Staples

HRV ถ้าต่างจังหวัดก็ประหยัดอยู่ ต้องหัดใช้ Cruise Control บ่อยๆ