ผู้เขียน หัวข้อ: subaru xv มือสอง  (อ่าน 5648 ครั้ง)

ออฟไลน์ JRTH

• Newbie
  • *
subaru xv มือสอง
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 10:48:13 »
subaru xv model 2012-2016 ตัวก่อน mc มือสอง น่าใช้ไหมครับ

มีปัญหาใหญ่ๆ หรือ ปัญหาจุกจิก ที่เจอบ้างไหมครับ

ขับใช้งานคนเดียว ใช้งานในกทม. ออกต่างจังหวัดบ้าง ขับรถไม่เร็วมาก 100-120 นานๆทีจะถึง 130-140

ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ๆทุกคนครับผม

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: subaru xv มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 10:58:22 »
ช่วงล่างดีครับ ออกตัวถนอมๆเกียร์หน่อย ตามสไตล์ cvt ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆ อู่นอกซ่อมกันคล่อง รู้จุดหมดแล้ว หายห่วงครับ
ความเร็วช่วงที่แจ้งมา ก็ยืนพื้นแช่ได้สบายๆ แต่อืดหน่อยนะครับมัน All Wheel Drive
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 11:09:42 »
 8) 8) 8).......คบได้เลยครับ ไม่มีจุกจิก ใช้ดีสุดยอด ซื้อมือสอง ขอเขาไปขับ เร็ว/ช้า ดูสักครึ่ง ช.ม. ถ้าไม่พบอะไรก็ซื้อเลย ตลาดตอนนี้เป็นใจให้ผู้ซื้ออยู่แล้ว ได้มาแล้วถ่ายเปลี่ยนของเหลว ทุกจุด สบายใจ :-X

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 11:15:20 »
เท่าที่สิงอยู่ในคลับคือ ไม่มีปัญหาใหญ่ แต่จะเป็นปัญหาเล็กๆน่ะครับ อาจแก้จบไปหมดแล้วก็ได้

ปล. อุปกรณ์รุ่นแรกที่น่าจะมีแต่ไม่มี ก็พวกถุงลมมี แค่ 3 ใบ กับไม่มี smart entry ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 11:41:19 »
เห็นในคลับบ่นก้นก็พวกลูกปืนล้อที่ดังลั่น
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 12:24:01 »
ลูกปืนล้อดัง พังง่าย (เครมได้ แต่เดี๋ยวก็พังอีก)

พวงมาลัยลอก (เครมได้แบบหนังสากๆ)

ลูกยางตัวหนอนปั๊มติ๊กต้องเปลี่ยน

งานประกอบไม่ค่อยดี มีเสียงในคอนโซล

เป็นรถที่ไม่เก็บเสียงอะไรเลยวิ่ง 120 ดังมาก

อันนี้รถที่บ้านผมเลยนะ ไม่ได้ฟังมา แต่การขับขี่ดีเยี่ยมครับ ถ้าได้มาใช้เองผมจะโหลดเป็นรถเก๋งธรรมดา 

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 13:17:05 »
XV ตัวแรก ปัญหาประจำรุ่นส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องความทนทานของชิ้นส่วนที่เสียง่ายไปนิดนึง ที่เจอบ้างเช่น

- ลูกปืนล้อหลังแตก มีเสียงหอน
- สมองเกียร์เจ๊ง เท่าที่สังเกตุมักจะเกิดจากน้ำมันเกียร์เสื่อม หรือไล่น้ำมันไม่ดีตอนเปลี่ยนถ่าย
- ตู้แอร์รั่วเมื่อระยะเกินแสนกิโลฯ
- ชิ้นส่วนช่วงล่าง บุช ประกับตามจุดต่างๆ

xv ตัวนี้ประกอบในมาเลย์ฯรุ่นแรกๆ ก็จะไม่ค่อยเนียบเท่าไหร่ บางจุดมีเสียงไม่แน่น บางจุดมีเสียงลม บางทีเสียงยางก็ดังเข้ามา
ถ้ารับได้ก็ถือว่าโอเคครับ

รุ่นแรกเกียร์ CVT จะยานๆตอนออกตัวหน่อย  แต่ถ้าออกตัวโหมด M จะเร็วขึ้นกว่าปกติพอสมควร
ต่างจากตัวใหม่ที่ออกตัวยานๆแบบไม่มีทางเลือก แต่ช่วงลอยตัวจะเร่งความเร็วขึ้นได้ดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2020, 13:41:45 »
ถ้าเซอร์วิสศูนย์ตลอด ก็เตรียมค่าดูแล x1.5 เท่าของค่ายตลาด
แต่ถ้าอู่นอก ก็ต่างกันไม่เยอะ อาจจะมีเพิ่มพวกน้ำมันเฟืองท้ายหน่อย
อาการหลักๆ ลองเข้าไปศึกษาในคลับได้ครับ ส่วนตัวผมว่าเล่นได้ แต่ควรหาอู่นอกไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 08:54:49 »
ที่บ้านใช้อยู่ครับ (พ่อกับแม่ใช้) 6 ปี วิ่ง 6 หมื่นโล (รุ่นที่ซื้อปุ๊บลดราคา 2 แสน) ตอนนั้นซื้อเพราะเป็นรถขนาดเดียวที่สูงกว่าเก๋งและไม่ใหญ่โตเท่า CRV และ CX5 (เคยไปลอง CX5 แล้วก็ชอบนะ แต่ใหญ่เกินไป) ปุ่มกดไม่ต้องเยอะ ระบบไฟฟ้าไม่ต้องเยอะ ขอแบบเรียบง่าย

ปัญหาประจำคือ เสียงวื้อๆตอนวิ่ง 80-90 มาจากลูกปืนล้อ และ (เฟืองท้ายรึเปล่าผมจำไม่ได้) สองชิ้นหลักครึ่งแสน ผมเครมได้ตัวนึงลดไปเยอะ

ตอนนี้ที่เจอคือ ปั้มเพาเวอร์รั่ว เป็นหลายคันมากๆครับ รถอายุ 5 ปี วิ่งเยอะวิ่งน้อยไม่เกี่ยว เปลี่ยนศูนย์ตัวละเกือบสองหมื่น

จะแพงไปไหนเนี่ย.....

คิดว่านอกศูนย์คงสามารถซ่อมได้ ราคาน่าจะถูกลงเยอะ

ศูนย์บริการก็ไม่ได้ประทับใจเท่าไหร่ ตอนที่ทราบว่าปั้มเพาเวอร์รั่วเป็นวันอาทิตย์ ผมไปนครปฐม ก็เลยว่าจะให้ที่ศูนย์นครปฐมดู โทรไปก่อนก็เจอฝ่ายขายบอกว่าศูนย์ซ่อมปิดและไม่สามารถทราบได้ว่าต้องใช้น้ำมันเพาเวอร์แบบไหน (ผมนึกในใจว่า ก็โทรไปถามให้หน่อยสิ เดี่ยวผมไปซื้อเองได้ เพราะแค่จะเติมประทังสำหรับการขับกลับ กทม.)

ผมโทรไปถามที่ศูนย์อื่น ก็บอกว่าแบบไหนก็ได้......งง ไป

ทนๆขับกลับมา กทม. วันจันทร์โทรไปที่ศูนย์เสรีไทย ได้คุยกับช่าง ถึงทราบว่าให้ใช้ Dexron 3 เอาของ Shell ก็ได้ ATF3

(สรุปว่าห้ามรถเสียวันอาทิตย์ และห้ามเสียที่ต่างจังหวัดหรือไง)

สมรรถนะโดยรวมดีครับ เกาะถนนดี นั่งสบาย ไม่ได้กินน้ำมันมากมายนัก (ในเมือง 9-11 กม./ลิตร) แต่ร้อนหน่อยเพราะไม่มีแอร์หลัง

ถ้าถามว่าคันต่อไปจะเอายี่ห้อนี้หรือไม่ ตอบได้ว่าไม่เอาครับ เพราะผมพ่อกับแม่ไม่ได้ขับแบบใช้สมรรถนะเต็มที่ (แถมอะไหล่ที่พังก็ พังตามอายุรถ ไม่ได้ตามเลข กม. หรือตามการกระทืบคันเร่ง เทียบกับ Altis ไม่ได้ ทนกว่าเยอะ) และก็ไม่สะดวกที่ต้องไปเฝ้าช่างตามอู่ซ่อมรถ อยากได้คันที่อะไหล่ไม่แพง ทนทาน ก็พอแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2020, 09:04:40 โดย Nuttawat »

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 14:18:08 »
ถ้า XV ตัวปัจจุบันน่าเล่นมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ CH-R , HR-V ทั้งในด้านสมรรถนะ , การประหยัดน้ำมัน , ค่าอะไหล่และ การซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 15:18:29 »
ตอนนี้ที่เจอคือ ปั้มเพาเวอร์รั่ว เป็นหลายคันมากๆครับ รถอายุ 5 ปี วิ่งเยอะวิ่งน้อยไม่เกี่ยว เปลี่ยนศูนย์ตัวละเกือบสองหมื่น

จะแพงไปไหนเนี่ย.....

คิดว่านอกศูนย์คงสามารถซ่อมได้ ราคาน่าจะถูกลงเยอะ
ถ้าปั๊มยังไม่หอน อู่นอกมีชุดซ่อมแล้วครับ จบหลักพันครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 15:57:25 »
มีเฟืองท้ายหอน ผมเปลี่ยนไปแล้ว เคลมในประกันที่ซื้อเพิ่ม คุ้มพอดี
คลัชท์คอมแอร์ หลายคันเป็น ว่าจะไปแก้อู่นอก
ลูกปืนล้อยังไม่หอน แต่น่าจะเร็วๆนี้
บุชช่วงล่างเริ่มกุกกัก รถอายุเกือบๆ5ปีครับ

รวมๆ จุกจิกกว่า โตโยต้า ฮอนด้า แต่ไม่เท่ากับ bmw ครับ
รถใช้ดีครับ แต่ในเมือง กินน้ำมัน
: )