ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาขอบคุณพี่จิมมี่ครับ ได้มาแร้วววว Teana 2.0 XL ทุกอย่างแจ่มหมด ยกเว้น......  (อ่าน 8395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member

อะไรๆ ก็ดีไปหมด ยกเว้นอย่างเดียว....เครื่องเสียงครับ ผมลองปรับ Bass, Treble ไปสุดๆ แล้ว โหยยยยย ตายๆๆๆๆ เบสไม่มีเลยจริงๆ ครับ ทำไมมันเป็นยังงี้อะ ยังกะทรานซิสเตอร์เครื่องละไม่กี่ร้อยเลย
พยายามลดตรงนั้น เพิ่มตรงนี้ หาจุดสมดุลไม่ได้เลย แหลมก็ไม่ใส กลางไม่ชัด ทุ้มไม่มี เปิดซีดีเหมือนวิทยุสัญญาณอ่อน  :P ผมว่าเสียงยาริสดีกว่านะเนี่ย (เพื่อนๆ J32 อย่าโกรธกันเ่น่อ)
แต่เรื่องการใช้งาน เมนู ยูสเซอร์อินเตอร์เฟส โอเคเลยครับ ทุกอย่างแจ่มโบ๊ะมาก แต่ช่วงออกตัวรู้สึกหนืดๆ หน่อย ให้ความรู้สึกได้ว่ารถหนัก แต่พอกดไปนิดเดียวก็พุ่งใช้ได้เลยครับ
เรื่องเงียบ นุ่ม หายห่วงครับ ทุกอย่างเป็นแบบที่พี่จิมมี่เทสต์เอาไว้เลยครับ

อ่อ รถคันนี้เป็นของเพื่อนสาวครับ ได้ลองขับเล่นๆ เหมือนขับเรือเลย คันใหญ่มากกกกกกกกกกกก
เรื่องกินน้ำมัน เห็นชีว่าถ้าเหยียบหนักๆ ในเมืองก็กิน 6-7 กม./ลิตร ขับชิลๆ มีได้ 8-9 (หน้าจอ 10-11)
โอ้ย คันออกจะใหญ่โตมโหฬาร วิ่งในเมืองกลับกินน้ำมันพอๆ กับสวิฟท์ของเราเลยแฮะ  :'(

อ้อ เพื่อนสาวฝากขอบคุณด้วยครับ เพราะเคยยัดเยียดให้เพื่อนนั่งอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ดู เนื่องจากชีไม่รู้เรื่องรถเลย ไม่เคยอ่านข้อมูลพวกนี้ ตอนนี้ชีกำลังสั่่งชุดแต่งแล้วก็หาเครื่องเสียงลงอยู่ครับ  ;D

ปล. กุญแจเทียน่า วัสดุดูดีมากเลยครับ อันเล็กกว่าสวิฟท์อีก
 :D

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
ยินดีด้วยนะครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 6162002

พอดีเลย รบกวนถามหน่อยครับว่าเวลาซื้อเจ้าพวก ระดับ Teana สีขาวแบบนี้มา ส่วนมากเอารถไปเคลือบสี เคลื่อบแก้ว(เคลือบอะไรอีกต่างๆนานา) รึเปล่าครับ แล้วมันจำเป็นรึเปล่าหว่า ผมเห็นรถสีขาวบางคันมันออกเหลืองๆ(เพราะไม่ได้เคลือบ หรือเพราะมันเปนสีอย่างนั้นก็ไม่รู้)

ออฟไลน์ Lookkaew

พอดีเลย รบกวนถามหน่อยครับว่าเวลาซื้อเจ้าพวก ระดับ Teana สีขาวแบบนี้มา ส่วนมากเอารถไปเคลือบสี เคลื่อบแก้ว(เคลือบอะไรอีกต่างๆนานา) รึเปล่าครับ แล้วมันจำเป็นรึเปล่าหว่า ผมเห็นรถสีขาวบางคันมันออกเหลืองๆ(เพราะไม่ได้เคลือบ หรือเพราะมันเปนสีอย่างนั้นก็ไม่รู้)
อย่างรถเพื่อนผมก็เหมาะอะครับ อยู่คอนโด ไม่สามารถล้างรถเองได้ทุกสัปดาห์แบบพวกเราๆ ก็เหมาะเคลือบครับ ถ้างบถึง
แต่จะว่าไป สีขาวมุึกแบบนี้เวลาโดนแสงโพล้เพล้ก็ดูเป็นสีครีมเหลือบอยู่แล้วอะครับ มันเลยดูเหมือนเหลืองด้วย

ออฟไลน์ patzahut

ของผมก็พึ่งออกน้องหลาม(EX) มาอาทิตย์ที่แล้ว  ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยินดีด้วยนะครับ  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ยินดีสำหรับรถใหม่ด้วยครับผม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ BrownCony

ผมว่าเครื่องเสียงเทียน่าไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกนะครับ

ผมว่ายังไงๆ ต่อให้เสียเงินไปมากเท่าไหร่ อคูสติกในรถก็สู้นั่งฟังที่ห้องไม่ได้
ต่อให้เสียเงินเป็นแสนหรือล้านก็ตาม....

ผมขับ 2.5 กินน้ำมันพอๆ หรือดีกว่าเพื่อนเจ้าของกระทู้
น่าเสียดาย เพื่อนน่าจะออก 2.5 ไปเลยนะครับ

แนะนำเคลือบสีบ่อย สีจะออกฉ่ำๆกว่าเคลือบคริสตอล ตามความเห็นผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 03:19:08 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณสำหรับคำตอบคร้าบ

เรื่องเครื่องเสียง ผมว่ามันก็แล้วแต่คนแหละครับ สำหรับผม ถ้าฟังเนื้อหาในเพลงรู้เรื่องก็ไม่ถือว่าแย่แล้วล่ะครับ เอิ๊ก คงเอามาตรฐานเราไปวัดให้คนอื่นไม่ได้

ส่วนเรื่องเคลือบ ผมไปหาอ่านมาแล้ว จริงตามที่ท่านลูกหมูว่าครับ ว่าเคลือบเอาบ่อยๆ (แต่ต้องทำตลอด) สีฉ่ำกว่าแม้กระทั่งแบบคริสตัลครับ (ไม่ว่าง ไม่รักรถจริง ทำไม่ได้นะนั่น)

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ผมใช้  j32 2.5 ครับความรู้สึกเดียวกับ จขกท เป๊ะเลยครับ แต่ผมว่าถ้าไม่อยาเปลี่ยนเครื่องเสียงให้รออีกหน่อย พอผ่านระยะ burn แล้วค่อยดีขึ้นครับ
แต่ที่แน่ๆเครื่องเสียงห่วยกว่า new civic แน่นอนครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เครื่องเสียงมันไม่ได้ดั่งใจ ตั้งแต่ J31 แล้วครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

ยืนยันว่าเครื่องเสียงที่ติดรถมาห่วยมากครับ
ผมกลับมาบ้าเครื่องเสียงรถอีกก็เพราะเหตุนี้แหละครับ
ตอนนี้เล่นจนกู่ไม่กลับแล้วครับ

ออฟไลน์ PREM

ยินดีด้วยครับ ใช้ Teana รับรองมีความสุขแน่ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ CRO

ยินดีด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
เข้ามายืนยันอีกเสียงครับ ผมใช้รุ่น 2.5 อยู่ครับ
ลองใช้ไปสักพักนะครับ  เสียงเบสมันจะค่อย ๆ มาครับ
แล้วแหลมก็จะตามมาครับ  ผมก็หงุดหงิดในตอนแรก ๆ เหมือนกัน
รับรถมาใหม่ ๆ เกือบจะไปเปลี่ยนลำโพงใหม่ แต่ไม่อยากให้ทางร้าน
มารื้อรถ ก็เลยไม่เปลี่ยนทนฟังไปเรื่อย ๆ ครับ
    มาถึงตอนนี้ก็ประมาณ 1 ปี แล้วครับ ฟังตอนนี้ก็ดีขึ้นกว่าตอนแรกๆมาก
(หรือว่าหูผมชินกับมันก็ไม่รู้)
      ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
น่าจะมาลองฟังเครื่องเสียงรถเพื่อนผมที่ชื่อณัฐนะครับ เดิมหมดแต่ฟังดีครับ...งงป่าว แต่จริง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
รันอินลำโพงไปซักระยะครับ เดี๋ยวเสียงมันจะดีขึ้นมาเอง  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ของผมตัว2.5Naviก็เหมือนกันครับ

หาจุดสมดุลไม่ได้ซะที เบสก็ออกน้อยมาก :(

ออฟไลน์ Eddy5659

รันอินลำโพงไปซักระยะครับ เดี๋ยวเสียงมันจะดีขึ้นมาเอง  ;D

มันคือการ Burn-in ครับท่าน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Eddy5659

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ adobe

ยินดีด้วยครับ มีทั้งเล็กทั้งใหญ่ ขาดกลางอีกตัว
 ;D

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
เครื่องเสียงเทียน่าสำหรับผม ผมคิดว่าอยู่ที่ไฟล์เพลงที่เอามาเปิดครับ ถ้าแผ่นบันทึกมาดีๆๆ รับรองว่าเห็นความแตกตา่่งจากแผ่นธรรมดาครับ และถ้าเปิดฟังจาก ipod iphone เสียงดีกว่าจาก CD ครับแต่ไฟล์เพลงต้องดีด้วยนะครับไม่ต้องปรับEQนะครับ แล้วสำคัญมากๆที่สายต่อ ipod เส้นละ200 กับ2000 เสียงต่างกันชัดเจนเลยครับ ตาอาร์ตSignifeR ฟังมากะหูแล้วครับ ;Dอ่อผมแดมป์รถทั้งประตูทั้งพิ้นหมดแล้วครับ เงียบขึ้นพอสมควรเลย ;)

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
เครื่องเสียงเทียน่าสำหรับผม ผมคิดว่าอยู่ที่ไฟล์เพลงที่เอามาเปิดครับ ถ้าแผ่นบันทึกมาดีๆๆ รับรองว่าเห็นความแตกตา่่งจากแผ่นธรรมดาครับ และถ้าเปิดฟังจาก ipod iphone เสียงดีกว่าจาก CD ครับแต่ไฟล์เพลงต้องดีด้วยนะครับไม่ต้องปรับEQนะครับ แล้วสำคัญมากๆที่สายต่อ ipod เส้นละ200 กับ2000 เสียงต่างกันชัดเจนเลยครับ ตาอาร์ตSignifeR ฟังมากะหูแล้วครับ ;Dอ่อผมแดมป์รถทั้งประตูทั้งพิ้นหมดแล้วครับ เงียบขึ้นพอสมควรเลย ;)

เรื่องเครื่องเสียงผมไม่ค่อยมีความรู้นะครับ แต่เท่าที่ผมลองต่อ iphone และ ipod จากช่อง AUX ใช้ file เป็น Apple Lossless Encoder เสียงดีกว่า CD audio และ MP3 file มากจนรู้สึกได้จริงๆ และทุกวันนี้เสียงรู้สึกว่าดีกว่าแต่ก่อนจริงๆ ( ใช้รถมาประมาณ 2-3 เดือน ระยะทางประมาณ 5000km) อาจใช้จนชิน แต่ไม่ได้ดีเท่าไรนะครับ เหอๆ โดยรวมเป็นรถที่ขับนุ่มดี เงียบนั้งสบาย แต่ขับไม่มีความมันเลย ตอนนี้ผมกลายเป็นคนใจเย็นไปเลยคอยดูแต่หน้าจอระดับความประหยัด จนเดี่ยวนี้ผมขับ 200xl ประหยัดจะเท่า civic ES 04 exi คันเก่าแล้ว  ;D