ผู้เขียน หัวข้อ: รูปแบบReviewของเว็บHLMที่เปลี่ยนไป?  (อ่าน 18714 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
รูปแบบReviewของเว็บHLMที่เปลี่ยนไป?
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 20:05:33 »
คือพักหลังน่าจะตั้งแต่ปีนี้มาครับ สงสัยว่ารูปแบบการรีวิวของเว็บเปลี่ยนไปแล้วเหรอครับ จากเดิมที่เข้าใจว่า แกนหลักคือบทความfull reviewของคุณจิมมี่ แล้วมีเสริมด้วยclip check check out เพื่อให้เห็นภาพชัดเกี่ยวกับรถคันนั้นมากขึ้น

แต่ตอนนี้เห็นมีแต่clipที่คุณจิมมี่ กับคุณแพนแยกกันออก บทความfull reviewไม่มีแล้วเหรอครับ ผลิตไม่ทันเหรอครับ หรือว่าทางเว็บพบว่ามันไม่ตอบโจทย์คนสมัยนี้ เหลาให้ฟังได้ไหมครับ โดยส่วนตัว ยังชอบบทความยาวๆเหมือนเดิมครับ มีข้อมูลครบถ้วนเชิงลึก สามารถเอาไปวิเคราะห์หรืออ้างอิงต่อได้

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
Re: รูปแบบReviewของเว็บHLMที่เปลี่ยนไป?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 20:30:39 »
รู้สึกเหมือนกัน ไม่ค่อยมีอะไรให้อ่านก่อนนอนมากเหมือนก่อนเลย

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
Re: รูปแบบReviewของเว็บHLMที่เปลี่ยนไป?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 22:31:49 »
ปรับตัวเข้ากับยุคสมัยที่เปลี่ยนไปครับ  ตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ด้วย ชอบฟังชอบดูมากกว่าอ่าน แต่ผมชอบอ่านบทความยาวๆเหมือนเดิมมากกว่านะ ได้ฟีลกว่า :)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 23:18:20 »
ผมเชื่อว่าการเขียนบทความต้องใช้พลังและเวลามากเลยครับ เราอ่านแค่ชั่วโมงเดียวแต่คนเขียนน่าจะใช้เวลามากกว่า 1 สัปดาห์ครับ ใหนจะต้องตรวจทานอีก

รถก็ออกมาไม่หยุด คนที่จะซื้อรถรุ่นใหม่ก็รอเสพข้อมูล ถ้าช้าคนก็หนีไปที่อื่นหมด (ซึ่งถ้าเป็นคลิปวิดีโอ ก็พอจะให้คนตัดต่อเอาไปทำต่อได้)

เห็นใจทีมงานครับ สำหรับผมขอข้อมูลแบบเร็วๆมาก่อน สงสัยอันไหนก็ไปถามในรายการวิทยุเอาครับ น่าจะลงตัวครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 23:45:07 »
ตัวผมเองที่ก็ดูแลเว็บข่าวและเพจคอมมิวนิตี้ค่อนข้างเยอะ เห็นด้วยกับเจ้าของเว็บ HLM ว่า คอนเทนต์สมัยนี้มันต้องเปลี่ยนแปลงตามผู้รับครับ หลักการ ให้นึกถึงสินค้าจีน: มาไว ไปไว โหมกระแสแรง ช้าคือตาย มัวแต่ละเอียดเขาอ่านของคนอื่นไปหมดแล้ว

เว็บที่เคยเป็นเนื้อหาเกือบๆ จะเป็น Encyclopedia ได้ ก็ปรับตัวกันไปเยอะละ เจ้าพ่อละเอียดแบบผม ชอบเสพคอนเทนต์ทรงนี้ก็ต้องปรับตัว เพราะเน็ตไว ค้นง่าย ภาษาไม่ใช่ภาษาที่เราเข้าใจ? ก็แปลพอจับความได้แล้วเทียบเคียงมือเอา :)

เอาง่ายๆ น้องผมทำรีวิวมือถือ สมัยก่อนคือเจ้าพ่อละเอียด หลังๆ เจาะฟีเจอร์เด็ดส่งเสริมการขาย เปิด Affiliate ดีกว่า หรืออย่างพวก Youtuber/Gamecaster สมัยนี้ที่มีความรอดยังมีนิดเดียว ที่ HLM ยังมีช่วงที่ออนวิทยุแล้วออนไลน์ไปด้วยนี่ก็ยังถือว่าดีมากแล้วครับ

ส่วนบทความ ซึ่งยากพอๆ กับการถ่ายแล้วตัดต่อคลิปสดเนี่ย กว่าจะคั้นเป็นบทความอ่าน 30 นาที พิมพ์เร็วขนาดผมยังปาเข้าไปครึ่งวันขั้นต่ำครับ ถ้ามีงานประจำไม่มีทางทำได้ตลอดแน่นอน ต้องมีทีมทำข่าวย่อย มีทีมเขียนสกู๊ป+ตัดต่อ แล้วก็มีข้อจำกัดเรื่องต้นทุนค่าใช้จ่ายอีก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ automotive

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 02:59:24 »
ปรับตัวเข้ากับยุคสมัยที่เปลี่ยนไปครับ  ตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ด้วย ชอบฟังชอบดูมากกว่าอ่าน แต่ผมชอบอ่านบทความยาวๆเหมือนเดิมมากกว่านะ ได้ฟีลกว่า :)

ผมอายุ 20 ปลายๆ แต่ก็ชอบอ่าน review ที่เป็นบทความมากกว่า video นะครับ ไม่ใช่แค่ review รถ ทุกๆ อย่างของการ review คือเราสามารถเลื่อนอ่านเฉพาะข้อมูลส่วนที่เราสนใจได้เลย ถ้าเป็น video นี่ต้องกรอหาช่วงที่เราสนใจ ซึ่งมันค่อนข้างลำบาก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 07:50:49 »
ผมเองก็ยังชอบแบบบทความมากกว่า ทั้งรูปทั้งสำนวนมันชวนอ่าน บางทีก็กลับมาอ่านซ้ำ

Videoก็ดีแต่ชอบแบบเก่ามากกว่าที่มีพี่จิมกับพี่แพนพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 10:33:59 »
คนส่วนใหญ่ไม่อ่านกันนะครับ ขนาดมีวีดีโอดูเชื่อว่า หลายๆคนดูไม่จบด้วยซ้ำ จะเห็นได้จากคำถามที่ถามเข้าไปในรายการ พี่จิมย้ำแล้วย้ำอีกว่า มีเว็ปให้เข้าไปลองอ่านกัน อย่าดูแต่วีดีโออย่างเดียว ก็เข้าใจทีมงานนะครับ อะไรที่เปลี่ยนไป เค้าก็ต้องปรับตัว ถามว่าเสียดายไหม เสียดายเหมือนกัน เพราะบทความที่ทีมงานตั้งใจเขียนนั้น ละเอียดอีก ทำให้นึกถึงการอ่านหนังสือรถยนต์สมัยก่อน เล่มใหญ่ๆหนาๆ เดี๋ยวนี้ไม่มีให้เห็นแล้ว

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 11:52:42 »
รีวิวแบบอ่านชอบแบบละเอียดๆ แต่ควรตัดครึ่งแรกเกี่ยวกับประวัติและที่มาของรถออกไป เอาแค่เฉพาะรุ่นที่รีวิวก็พอ
รีวิวใน Youtube ชอบแบบปัจจุบัน คือคลิปยาวคลิปเดียวไปเลย ดีกว่าแบบเดิมที่ทำคลิปมืดๆ แยก 3 part
ส่วนงานเปิดตัวรถ ชอบคลิปตลกโปกฮาแบบเมื่อก่อน โดยเฉพาะช่วงพังหน้าร้าน

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 13:14:22 »
เพราะยังชอบอ่านมากกว่า VDO แต่ผมเข้าใจว่าคนทั่วไป เดี๋ยวนี้เลือก VDO มากกว่า

อีกอย่างนึง การเขียน Full review ใช้เวลาในการเขียนนานมาก บางรุ่นออกมาปีนึง ถึงมีบทความ ซึ่งในแง่ของการสื่อสาร ออกมาตอนนั้น ก็ดูตลาดวายไปหน่อย สิ่งที่จำเป็นคือเล่นกับกระแส ที่มันยังคงมีอยู่ในปัจจุบันให้รถที่สุด ไม่งั้นเราอาจจะไม่มีพื้นที่สื่อครับ

ผมว่า clip ที่ทำออกมา น่าดูนะ เทียบกับบางช่องที่ทำมาก่อน ผมว่าอันนี้อาจจะดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 17:01:13 »
ชอบอ่านอีกเสียงครับ อินกว่าวีดีโอ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 19:14:08 »
จริงๆก็โอเคทั้งคู่แหละ

Clip ก็ดีตรงที่ ตรงไหนไม่น่าสนใจ ก็เปิด web อื่น ฟังแต่เสียงไปได้ ถึงจุดที่สนใจ ค่อยสลับกลับไปดู

บทความ ก็ดีตรงที่ เลื่อนหาที่สนใจได้ หรือ อ่านแล้วไม่เข้าใจ ก็อ่านใหม่ อะไรแบบนั้น

แต่ก็นั่นแหละ ... เขียนบทความที ใช้เวลานานมาก ผมเอง แค่รีวิวท่องเที่ยว สัก 3 - 4 วัน ผมเขียนหลายวันเลย แล้วยิ่งเขียนแล้ว ไม่มีคนมาตอบ หรือ มา comment ไม่กี่คนนี่ อย่างเซ็ง จนหลังๆเริ่มขี้เกียจเขียนเหมือนกันละ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 19:26:02 »
ผมชอบแบบใหม่มากครับ ถูกใจมาก ปกติผมจะมีเวลาน้อยมาก การที่ทำคลิปออกมา ผมใส่หูฟัง แล้วทำอย่างอื่นไปกด้วย หรือ เปิดบนรถขึ้นจอตอนเดินทางสะดวกมากๆ เพลินเลยครับ

ซึ่งผมก็คิดว่าทางทีมงานทำแบบคลิปน่าจะประหยัดเวลาไปเยอะ และสามารถสื่อความรู้สึกได้ดีกว่ามาก อีกทั้งฟิลลิ่ง ณ ตอนขับของจริงทั้งหมดไม่มีลืมเลย การสั่นสะเทือนของรถ การเก็บเสียง ฟิลลิ่งต่างๆ แล้วจะยิ่งดีมากหากตัวรถมีปัญหาอะไรขณะเทส ทำให้ผู้ชมรับรู้ไปด้วย และถ้าได้มีโอกาสทำรีวิวรถที่ต่างประเทศ อยากให้เพิ่มบรรยากาศต่างๆตามเส้นทาง หรือประสบการณ์การขับขี่ด้วยจะเยี่ยมากเลยครับ ณ ตอนนี้ผมตามอยู่ 2 สื่อ คือ HLM กับ Autolife

ที่เหลือนี่คือดูไม่ได้เลย เอาใครมารีวิวไม่รู้ มีมาใหม่เยอะมากใน Youtube แต่คุณภาพก็ยังไม่เท่า 2สื่อ นี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 20:24:12 »
ผมว่ามีทั้งคู่ก็ดีนะครับ แต่ส่วนใหญ่ในปัจจุบันหาอ่านรีวิวที่เป็นบทความได้ยากมากๆและคนไม่ค่อยจะอ่านกันมากเท่าไหร่ ผมว่ารีวิวแบบวิดีโอเป็นการปรับตัวของเว็บสู่ยุคปัจจุบันที่ดีมากครับ ชอบรีวิวแบบวิดีโอมากๆครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 21:53:58 »
ส่วนตัวผมขอสารภาพ แทบไม่เปิดดูคลิปเลย อ่านอย่างเดียว แต่ถ้าจะทำเป็นคลิปแทนผมก็ไม่ว่าอะไรครับ ตามสะดวกคนทำเลย

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 22:11:12 »
งงว่าทำไมใน youtube ถึงปิดคอมเม้นทั้งหมด
ไม่เข้าใจครับ >:(

ทุกคลิปผมมักจะอ่านคอมเม้นตลอด ใครมีติติงอะไร
เห้นด้วยหรือไม่ จะด่า หรือชมหรืออะไร
ผมว่าดีนะ แล้วถ้าเจอพวกเกรียนๆก็ไม่ต้องใส่ใจอะ

ฝากปรับปรุงด้วยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 22:50:16 »
เรียนตามตรงว่าแบบนี้ถูกใจมากครับ

อยากบอกว่า เมื่อก่อน สมัยสิบปีที่แล้ว ถ้าให้อ่านนะ จะตั้งใจอ่านเลยครับ

แต่ตอนนี้ ยอมรับเลยว่า อ่านไม่ไหวครับ ทำงานก็เยอะแล้ว

ดู Video มันง่ายกว่าจริงๆ

แต่ฝากว่า บทความเฉพาะแนว เช่น ตำนานของรถรุ่นต่างๆ เพื่อบอกเล่าตัวปัจจุบัน ทำแบบเดิม ได้นะครับ
ผมว่ามีแฟนคลับยุคเก่าก็ยังอยากอ่านกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:32:09 »
เห้นด้วยเรื่องการเปลี่ยนแปลงครับ ถ้าจะทันกระแสปัจจุบันต้องไว จะมามัวนั่งเขียนนั่งกรอง นานๆ 6 เดือน 1 ปี คนสมัยนี้รอไม่ไหว

อย่างซีวิค 2 เดือน หลังรถเปิดตัว ผมจองไม่รอรีวิวละมันนานเกิน ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ ควรรีบออก เพราะตอนนั้นกระแสแรงมาก

ปล. ปกติจะรอรีวิวของคุณจิมมี่ก่อนซื้อ ซึ่งคิดถูกแล้วที่ไม่รอ เพราะ full รีวิว กว่าจะออกก็ 6 เดือนหลังจากที่ซื้อรถ

เทรนปัจจุบัน มันเป้นแบบนี้หมดแล้วครับ ไม่ว่าจะเป้นสินค้าอะไร ที่สำคัญ ลองดู youtube รีวิว city almera ออกกันถี่ยิบมาก

แต่ไม่มี HLM................

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 14:21:56 »
เปลี่ยนแปลงได้ครับ คุณภาพก็ยังดีเหมือนเดิมนะ