ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติส1.8 2014 ศูนย์ ตจว. ต้องรอเบิกอะไหล่ถึง 5 วันถือว่านานไปไหมครับ  (อ่าน 3011 ครั้ง)

ออฟไลน์ Middle aged

• Jr. Member
  • **
รถยอดนิยม อัลติส1.8  2014 จ้าวตลาดแท้ๆ ลูกปืนล้อหน้าซ้ายมีเสียงคราง แต่ช่างศูนย์แนะนำเปลี่ยนทั้งคู่จ่ายมัดจำ ไป 50% (2,200) ของราคาประมาณการด้วยครับ

ไม่ใช่อะไหล่พิเศษ หายาก แต่อย่างใด  โทรสอบถามร้านอะไหล่ดัง ในตัวเมือง ลูกปืน koyo 550/ตลับเอง มีของทันที   นี่ถ้าตัดสินใจเข้าอู่ใกล้บ้านค่าแรง 5-600 คงไม่น่าต้องรอนาน
คงจ่ายแค่ ไม่ถึงครึ่งราคา ของศูนย์ (เกิน3ปี ระยะ125,000km)    ศุนย์ TO จังหวัดเหนือสุดครับ 
 ท่านคิดเห็นอย่างไร มาแชร์กัน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 10:35:03 โดย Middle aged »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
อันนี้ยอมรับ  นานจริง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

ตจว หลายปัจจัย ครับ ทั้งรอบการส่งของ ของ สนญ หรือ รอบการสั่ง

ปราจีน เนี่ย แค่ ไส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้ HONDA CRV G4 รอของอาทิตย์กว่า ทั้งที่ ในกทม. หลายแห่ง มีของเลย หรือ สั่งก่อน 11 โมงเช้า บ่ายก็ได้ของละ

ตอนหลัง ถ้าไม่สาหัสจริงๆ ผมเข้า กทม สบายใจกว่า

ออฟไลน์ akewizard

รออะไหล่ 4-5 วันเทียบกับระยะทางจากศูนย์สต๊อกอะไหล่ ผมคิดว่าไม่นานครับ

แต่....ก็เข้าใจอารมณ์หงุดหงิดอยู่ เข้าศูนย์ฯไปก็คาดหวังว่าควรจะได้ทำการซ่อมเปลี่ยนเลย
คราวหน้าหากรู้ปัญหาว่ามาจากอะไหล่ส่วนไหน ลองโทรถามศูนย์ฯก่อนเข้าไปก็ดีคับ จะช่วยลดอาการหงุดหงิดและเสียเวลาไปได้บ้าง

รถที่ผมใช้อยู่ เมื่อก่อนต้องรอสั่งอะไหล่ตรงจาก japan (ทั้งๆที่รถประกอบมาเลย์)
อะไหล่จะมารวมๆกันทางเรือ ใช้เวลาวิ่งไปกลับญี่ปุ่นร่วม 2 เดือน ถ้าสั่งของไม่ตรงกับรอบเรือก็รอนู่นเลย 45-60 วัน
บางคันลูกปืนล้อแตกต้องทนวิ่งอยู่ 3-4 เดือนกว่าจะได้เครม

พูดถึงเมื่อก่อนนะคับ เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากแล้ว

ออฟไลน์ rotaryman

บางเคสอาจไม่ค่อยเจอศูนย์เลยไม่สต๊อกไว้ครับ 5 วัน ตจว. ผมว่าปกติครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมแบ่งป็นสองเคส

1. มีอะไหล่เลย ตามที่เสีย ก้เปลี่ยนเลยจบ

2. ไม่มีอะไหล่ รอเบิก 5 วันก็ไม่ได้นาน

ใช้มาสด้าสิ จะรู้เบย 555

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ลูกปืนล้อ Altis นี่เปลี่ยนอู่นอกสะดวกกว่า  ถูกกว่า

ถ้าช่างไม่มีงานยุ่งมากนี่รอรับได้เลย

ออฟไลน์ mandize

นานครับ
ซื้อรถตลาดเพราะอะไหล่เยอะกันไม่ใช่หรอครับ
ปล่อยให้รอ 5 วัน มันไม่ถูกต้อง

ปกติ สั่งวันนี้ พรุ่งนี้ของก็ถึงแล้ว
แต่ถ้าสั่งรอบวันนี้ไม่ทัน ของก็ถึงมะรืน

ออฟไลน์ a.peerapong

เด๋วนี้การขนส่งเฟื่องฟู  5 วัน นานไปแล้ว

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
นานครับ ถ้าดูว่าเจ้าตลาดขายรถเยอะมาก และคนใช้เยอะมาก มันไม่น่าจะมีคำว่ารออะไหล่ครับ
ถ้าเป็นยี่ห้อแบบนิสสัน teana ที่คนใช้ใน จ. ไม่กี่คน ก็ไม่แปลก นี่อัลติส หรือเคลมเยอะจนอะไหล่ไม่พอ

ออฟไลน์ saran_1st

เทียบกับอีกยี่ห้อนะครับ ผมเคยทราบมาว่า ศูนย์ฯอีซูซุ ต่างจังหวัด สั่งแบบเร่งด่วน (ก่อนเที่ยง) อะไหล่จะถึงวันรุ่งขึ้นครับ ถ้าสั่งธรรมดา ก็ไม่เกิน 3 วัน
ยกเว้นจะถึงคราวซวย อะไหล่ติด Back order ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ mongolias

นานแฮะ แต่ปกติลูกปืนล้อ ผมเข้าร้านยางใหญ่ๆ มีอะไหล่ตลอดเปลี่ยนได้เลยครับ

ออฟไลน์ KTN88

ปกติถ้าอะไหล่มีในคลังสั่งวันนี้ พรุ่งนี้ได้ครับ แต่ถ้าอะไหล่หมดคลังที่ศูนย์ใหญ่รอ 5 วันถือว่าไม่นาน

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ศูนย์ toyota  ในกรุงเทพ สั่งอะไหล่ ต้องมัดจำรถส่งอะไหล่มาโชว์รูมอาทิตย์ละ 2 วัน ก็ต้องรอเอาครับ

5 วันต่างจังหวัดอาจจะไม่ถือว่านานเกินไป  แต่ที่สงสัยคืออะไหล่ชิ้นที่ไม้ได้เสียยากมากๆ
เคาน่าจะเก็บไว้บ้าง หรือแบบใช้วิธี โอนย้ายภายในจังหวัดตัวเองได้ อาจจะรอ 1-2 วันก็พอ