ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ e-cvt ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือไม่  (อ่าน 7044 ครั้ง)

ออฟไลน์ mabsolute

• Newbie
  • *
ใช้ Toyota altis hybridอยู่ครับ  ยากทราบว่า เกียร์ e-cvt ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือไม่ครับ
ถามช่างที่ศูนย์แจ้งว่าไม่ต้องเปลี่ยน แต่หาในคู่มือไม่เจอครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เกียร์ e-cvt ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 13:21:19 »
   ตามคู่มือ. ขอเอกสารยืนยันจาก 0

ออฟไลน์ mabsolute

• Newbie
  • *
Re: เกียร์ e-cvt ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 14:01:03 »
   ตามคู่มือ. ขอเอกสารยืนยันจาก 0

ตามคู่มือเขียนไว้กว้างมากครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 14:25:03 »

ตามคู่มือเขียนไว้กว้างมากครับ

ขอเอกสารยืนยัน จาก 0 หรือ toyota thailand ว่าไม่ต้องเปลี่ยน ตลอดระยะเวลาประกัน

ถ้าไม่ยืนยัน ก็เปลี่ยนทุก 2 ปี หรือ 40000 โล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2020, 14:27:46 โดย kez »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 17:08:18 »
 8) 8) 8).....ต้องเปลี่ยน-ถ่าย CVT-F แนะนำที่ 40,000 km.หรือ 24 เดือน แล้วแต่ครบกำหนดอย่างใดก่อนกันครับ  (รถผมเอง ถ่าย-เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ CVT-F เร็วกว่าคือทุกๆ 12 เดือนครับ ไม่เชื่อถือตารางเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซีวีที ทีให้ใช้ปฏิบัติในเมืองหนาวครับ เพราะค่าน้ำมันซีวีทีแค่ครั้ง ละไม่ถึง 3 พันบาท จึงไม่เสี่ยงกับค่าซ่อมเกียร์หลายหมื่นครับ ) :-X

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 17:18:07 »
8) 8) 8).....ต้องเปลี่ยน-ถ่าย CVT-F แนะนำที่ 40,000 km.หรือ 24 เดือน แล้วแต่ครบกำหนดอย่างใดก่อนกันครับ  (รถผมเอง ถ่าย-เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ CVT-F เร็วกว่าคือทุกๆ 12 เดือนครับ ไม่เชื่อถือตารางเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซีวีที ทีให้ใช้ปฏิบัติในเมืองหนาวครับ เพราะค่าน้ำมันซีวีทีแค่ครั้ง ละไม่ถึง 3 พันบาท จึงไม่เสี่ยงกับค่าซ่อมเกียร์หลายหมื่นครับ ) :-X

ใช่เหรอครับ e-cvt ในรถไฮบริดไม่ใช่ cvt สายพานแบบรถทั่วไปนะครับ
e-cvt เป็นเฟืองสุริยะ (planetary gear) มีโครงสร้างเป็นฟันเฟืองครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 18:08:09 »
มันถ่ายน้ำมันได้ด้วยเหรอ ผมถึงว่ามันเป็นชุดเดียวกับมอเตอร์ สซึ่งไม่น่ามีน้ำมัน คิดว่าไม่น่าจะถ่ายน้ำมันได้

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 18:26:36 »
ใช้ chr ว่าจะเปลี่ยนตอน 60000 แจ้งศูนย์ได้เลย ใช้น้ำมัน atf ws ประมาณ 1500 บาท อยู่ที่ความสบายใจแต่ถึงไม่เปลี่ยนเกียร์คงไม่พังง่ายๆเหมือน cvt หรอก

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 20:32:01 »
ท่านด้านบนได้แปะ คู่มือให้ดูแล้ว เป็น น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ชนิด WS(World Service) แบบเดียวกับ น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ แบบ planetary ภาษาบ้านๆ คือ เกียร์ออโต้เฟือง ใช้ในวีออสโฉมที่2 กับ อัลติส รุ่นที่ขายพร้อมกัน จะใช้ ของ Valvoline  ATF maxlife ก็ได้ครับ หรือใช้ของ โตโยต้าก็ได้ครับ วีออส ผมถ่าย เล่นเอง ตอนประมาณ 1แสน1หมื่นโล ก่อนถ่ายก็ปกติครับ แค่อยากลองเปลี่ยนด้วยต้วเองดู
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 08:56:28 »
ผมว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ ไม่มีของเหลวชนิดใดบนโลกที่ไม่มีหมดอายุ

ยี่ห้อยุโรปที่บอก lifetime เจออากาศร้อนบ้านเรา วิ่งแค่ในเมือง7-8หมื่นก็ออกอาการแล้ว

อีกอย่างคือบ้านเค้ารถถูกเปลี่ยนรถก่อนที่มันจะพังเลยกล้าเขียนว่า lifetime บ้านเราใช้กันนานมากกว่านั้นโอากาสพังเลยสูงกว่าด้วยก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 11:03:55 »
ใช้ camry hybrid อยู่ครับ เป็น e cvt  เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เกรด ws ทุก 4 หมื่นกิโลครับ