ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 23:30:38 »
พี่สาวเราขับ HR-V ตอนนี้ลูกอายุ 2 ขวบ ทุกวันนี้บ่นตลอดเลยค่ะ ว่าน่าจะซื้อ CR-V เพราะของเด็กน้อยนั้น เยอะกว่าที่คิดไว้มาก ยิ่งถ้าพาไปนอนที่อื่น ใช้ที่จนพ่อกับแม่แทบไม่ต้องเอาของไปเลยค่ะ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะซื้อรถเผื่อมีลูก เราเชียร์ให้เอา CR-V (ถ้าอยากได้ SUV) หรือว่า Camry (ถ้าชอบทรงเก๋ง) นะคะ เจ็บแต่จบไปเลยทีเดียวดีกว่าค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 00:01:18 »
ควรไป suv
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:11:38 »
โหวต Camry ขับทางไกล น่าจะเหนื่อยน้อยกว่า Altis ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:18:23 »
ถ้ากลัวผ่อนเหนื่อยไป Altis ครับ ขับรถเหนื่อย นอนพักก็หาย ผ่อนรถเหนื่อยๆ ยาวๆเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:20:20 »
พี่สาวเราขับ HR-V ตอนนี้ลูกอายุ 2 ขวบ ทุกวันนี้บ่นตลอดเลยค่ะ ว่าน่าจะซื้อ CR-V เพราะของเด็กน้อยนั้น เยอะกว่าที่คิดไว้มาก ยิ่งถ้าพาไปนอนที่อื่น ใช้ที่จนพ่อกับแม่แทบไม่ต้องเอาของไปเลยค่ะ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะซื้อรถเผื่อมีลูก เราเชียร์ให้เอา CR-V (ถ้าอยากได้ SUV) หรือว่า Camry (ถ้าชอบทรงเก๋ง) นะคะ เจ็บแต่จบไปเลยทีเดียวดีกว่าค่ะ ^^

เหมือนเพื่อนผมเลยครับ จากขับแต่ซีดานมาตลอด พอมีลูกเลยต้องออก CRV แทน
ส่วน HRV ผมก็ว่าสวยดีครับ ชอบตรงมันพับเบาะแบบราบเลยได้

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:25:00 »
ถ้ากลัวผ่อนเหนื่อยไป Altis ครับ ขับรถเหนื่อย นอนพักก็หาย ผ่อนรถเหนื่อยๆ ยาวๆเลยครับ

เห็นภาพเลยครับ ผ่อน c-segment เหนื่อยกำลังพอดี
ผมพยายามเก็บเงินดาวน์ให้ได้เยอะที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:00:05 »
ไป Hyb แบบไม่ลังเลเลยครับ ประหยัด แรงก็ได้
แถมถ้ามีลูก หัวอกเดียวกัน ลูกหลับแต่ถึงบ้านแล้ว ก็นอนต่อไปได้โดยที่ไม่ดับเครื่อง ลดสร้างมลพิษ
และความสิ้นเปลืองเมื่อเทียบรถน้ำมันครับ

พอลูกสองค่อยขยับขยายครับ

แผนมีลูกคงซัก2-3 ปีหลังแต่งครับ เลยคิดเผื่อว่าจะซื้อรถใหม่แล้ว
ควรซื้อคันใหญ่หน่อย เผื่อเลยดีมั้ยครับ

ลูกคนเดียวคันนี้เอาอยู่ครับ เชื่อผม ไฮบริดเงียบๆให้เค้านอนครับ
ถึงเวลามีสองคนค่อยขยาย ซึ่งมันอาจมันอาจมีรถ SUV HYB ตัวเหมาะกับเราก็ได้ในเวลานั้น

ของผม Spacewagon GT + Accord G9(คันนี้ย้อนไปอยากเปลี่ยนเป็นไฮบริดมากๆครับ)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:00:37 »
แฟนชอบ crv ก็เห็นด้วยนะครับ เพราะอีก 2-3 ปีมีลูก ดังนั้นคันนี้ยังทันใช้ขนของเด็ก ซึ่งของเด็กเล็กเยอะมากครับ พวก sedan ขนของใหญ่ไม่ได้แน่นอน และพอมีลูกแล้วคุณจะยิ่งคิดถึงการเก็บเงินให้ลูก ค่าเทอม ค่าใช้จ่ายอีกเยอะ ถึงตอนนั้นจะเปลี่ยนรถก็คิดหนัก คันเดิมก็ไม่ตอบโจทย์ ดังนั้น แนะนำ suv คราวเดียวจบกว่าครับ ใช้ได้ยาวๆ ที่บ้านผมใช้แนวนี้ทุกคัน xpander xv gla ยืนยัน ขับไม่ยาก คล่องตัวเหมือนรถเก๋งครับ
สมัยก่อนที่บ้านก็มีแต่รถเก๋ง แต่พอมี space wagon กะ crv gen3 เข้ามาในบ้าน ก็เลิกซื้อรถเก๋งไปเลยครับ เพราะรู้สึกรถพวกนี้เอนกประสงค์กว่าเยอะ การขับขี่ก็เหมือนๆรถเก๋ง

ผมคิดแบบเดียวกับท่านนี้เลย ทั้งในแง่ช่วงเวลา และพอมีลูกเล็ก สิ่งที่ต้องเจอ ของเยอะ เมียนั่งหลัง  suv หยิบของง่ายกว่า headroom สูง เมียนั่งเปลี่ยนผ้าอ้อม ป้อนนม กล่อมนอน สะดวกกว่าทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:14:13 »
ตอนพี่ผมเลี้ยงลูก แกเอา Fortuner มาใช้
ผมไม่เห็นมันจะขนอะไรเลย คุยๆกันสุดท้ายมันบอกว่า รถเก๋งก็ขนได้สบายๆ
(ตอนนี้หลานผมโตเป็นหนุ่มแล้ว)

ข้าวของมากมาย ใส่เป้ครับ เมื่อก่อนผมช่วยพี่ผม พวกบวดนม ผ้าอ้อม ผมยัดใส่เป้
เป้ใบเดียว ตะกร้า1 ใบ กับรถเข็นและคาร์ซีท แค่นี้ รถอย่างวีออสยังเอาอยู่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 11:00:05 »
กำลังจะแต่งงาน + คิดว่าอีกสักระยะจะมีลูก ออก C segment ก็พอแล้วครับ
จะอัลติสหรือ CHR ก็ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 11:00:47 »

`จริงที่สุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 11:25:31 »
รถห้าประตูมันอเนกประสงค์​กว่าซีดานเยอะมากครับ

ของลูกบางอย่างคือยัดท้ายเก๋งไม่ได้จริงๆ​  ต้องห้าประตู​เท่านั้น​   
ถ้ามีลูกแล้วซื้อซีดานผมว่าไม่ค่อยเหมาะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2020, 17:54:12 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 11:51:22 »
รถห้าประตูมันอเนกประสงค์​กว่าซีดานเยอะมากครับ

ของลูกบางอย่างคือยัดท้ายเก๋งไม่ได้จริงๆ​  ต้องห้าประตู​เท่านั้น​   
ถ้ามีลูกแล้วซื้อซีดานผมว่าค่อยเหมาะนะครับ

ส่วนตัวสไตล์5ประตูก็ชอบครับ อย่าง civic hatchback
แต่พอได้ยินปัญหาการประกอบ+เกียร์ ขนาดตัวMinor change ยังเป็น
เลยตัดมันออกจากตัวเลือกเลยครับ แอบกลัว :'( 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 12:11:35 »
altis hybrid ประหยัดน้ำมันมากนะครับ คุ้ม  8) แต่เบาะแอบต่ำนะ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 17:02:51 »
Altis ตัวท็อปครับ ระบบ ACC ช่วยผ่อนคลายความเมื่อยล้าได้เยอะ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 18:05:32 »
ผมมีลูก 1 คน ใช้ CHR มาตั้งแต่ตอนเค้าขวบกว่าๆ ตอนนี้ 3 ขวบแล้ว ข้าวของมันก็ไม่ได้เยอะระเบิดขนาดนั้นนะครับ เอาจริงๆคือ พ่อแม่มีหลายแบบ บางคนสายอุปกรณ์ ย้ายห้องนอนไปทุกที่เวลาเที่ยว แบบนั้นต่อให้ CR-V ก็เหนื่อยครับ อย่างของผมคือ มีแค่รถเข็น และกระเป๋าของใช้เด็ก 1 ใบ ถ้าไปค้างนอกสถานที่ก็เพิ่มตุ๊กตา ของเล่นนิดหน่อย อีก1กระเป๋า แต่คนที่บอกไม่พอเท่าที่เคยเห็นคือ พกเตียงเด็ก เครื่องปั๊มนม คอกกั้น และอื่นๆอีกมากมายตามไปด้วยครับ

ใน 3 ตัวเลือกนี้ ถ้าไหว Camry เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะมันเผื่อมีลูกได้จนถึง 2 คน

ส่วนอัลติสใหม่ ผมไปลองเทสมาชั่วโมงกว่า (ยืมรถออกไปใช้จริงเลย) พบว่าเบาะหลังของมันนั่งสบายสู้เบาะของ CHR ไม่ได้ครับ มันดีกว่าแค่เรื่องกระจกมันโปร่งกว่า แต่พื้นที่เหนือหัว CHR ดีกว่า พื้นที่วางขาก็มากกว่านิดๆ อย่างผมตอนแรกคือเกลียด CHR มากๆที่เบาะหลัง จะไม่เอาเลยหละ แต่พอเลือกมาใช้งาน มันไม่ได้เลวร้ายแบบที่คิดครับ เบาะรองรับสรีระกว่ารถหลายๆรุ่น ดีกว่า HRV ด้วย แต่อัลติสดีกว่าในแง่ของออพชั่นเยอะกว่า และแมสกว่าขายต่อคล่องกว่า (หาคนมาซื้อได้ง่าย) และเก็บเสียงดีสุดในสามตัวเลือกนี้

CHR เป็นตัวเลือกที่อยู่ตรงกลางสุด พื้นที่เก็บของถ้าถอดแผงบังตาออกจะรู้ว่ามันไม่ได้เล็กนะครับ เล้กกว่า HRV ก็จริง แต่ที่แพ้กันก็คือพื้นที่เหนือแนวเบาะหลังขึ้นมา เพราะกระจกหลังมันลาดเอียงกว่าครับ และมันพับเบาะได้ราบ ก็จะขนของได้เยอะมากถ้าเรียงมันดีๆแบบในรูป และในกลุ่มนี้ทั้ง 3รุ่นที่คุณถามมา ผมลองขับมาแล้วคิดว่า CHR บาล้านซ์ดีสุด ส่วน Camry และ Altis ขับได้มั่นใจเหมือนกัน แต่จะติดความนุ่ม และการให้ตัวได้มากกว่าครับ ลองเลือกแบบที่ชอบดูได้เลย

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2020, 18:08:11 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 19:35:44 »
หลายท่านแนะนำได้ดี จนผมอยากมีลูกเลยครับ  ;D

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 22:30:20 »
ผมมีลูก 1 คน ใช้ CHR มาตั้งแต่ตอนเค้าขวบกว่าๆ ตอนนี้ 3 ขวบแล้ว ข้าวของมันก็ไม่ได้เยอะระเบิดขนาดนั้นนะครับ เอาจริงๆคือ พ่อแม่มีหลายแบบ บางคนสายอุปกรณ์ ย้ายห้องนอนไปทุกที่เวลาเที่ยว แบบนั้นต่อให้ CR-V ก็เหนื่อยครับ อย่างของผมคือ มีแค่รถเข็น และกระเป๋าของใช้เด็ก 1 ใบ ถ้าไปค้างนอกสถานที่ก็เพิ่มตุ๊กตา ของเล่นนิดหน่อย อีก1กระเป๋า แต่คนที่บอกไม่พอเท่าที่เคยเห็นคือ พกเตียงเด็ก เครื่องปั๊มนม คอกกั้น และอื่นๆอีกมากมายตามไปด้วยครับ

ใน 3 ตัวเลือกนี้ ถ้าไหว Camry เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะมันเผื่อมีลูกได้จนถึง 2 คน

ส่วนอัลติสใหม่ ผมไปลองเทสมาชั่วโมงกว่า (ยืมรถออกไปใช้จริงเลย) พบว่าเบาะหลังของมันนั่งสบายสู้เบาะของ CHR ไม่ได้ครับ มันดีกว่าแค่เรื่องกระจกมันโปร่งกว่า แต่พื้นที่เหนือหัว CHR ดีกว่า พื้นที่วางขาก็มากกว่านิดๆ อย่างผมตอนแรกคือเกลียด CHR มากๆที่เบาะหลัง จะไม่เอาเลยหละ แต่พอเลือกมาใช้งาน มันไม่ได้เลวร้ายแบบที่คิดครับ เบาะรองรับสรีระกว่ารถหลายๆรุ่น ดีกว่า HRV ด้วย แต่อัลติสดีกว่าในแง่ของออพชั่นเยอะกว่า และแมสกว่าขายต่อคล่องกว่า (หาคนมาซื้อได้ง่าย) และเก็บเสียงดีสุดในสามตัวเลือกนี้

CHR เป็นตัวเลือกที่อยู่ตรงกลางสุด พื้นที่เก็บของถ้าถอดแผงบังตาออกจะรู้ว่ามันไม่ได้เล็กนะครับ เล้กกว่า HRV ก็จริง แต่ที่แพ้กันก็คือพื้นที่เหนือแนวเบาะหลังขึ้นมา เพราะกระจกหลังมันลาดเอียงกว่าครับ และมันพับเบาะได้ราบ ก็จะขนของได้เยอะมากถ้าเรียงมันดีๆแบบในรูป และในกลุ่มนี้ทั้ง 3รุ่นที่คุณถามมา ผมลองขับมาแล้วคิดว่า CHR บาล้านซ์ดีสุด ส่วน Camry และ Altis ขับได้มั่นใจเหมือนกัน แต่จะติดความนุ่ม และการให้ตัวได้มากกว่าครับ ลองเลือกแบบที่ชอบดูได้เลย

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
จุได้เยอะกว่าที่คิดนะครับเนี่ย ขนได้เพียบเลย ???
ส่วนตัวผมก็ชอบ CH-R มากกว่า HRV ครับ ดูแข็งแรงดี
พอมันทำหลังคาลาดเอียง เลยดูหลอกตาว่าแคบด้วยมั้งครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 23:04:20 »
หลายท่านแนะนำได้ดี จนผมอยากมีลูกเลยครับ  ;D
แต่ละท่านแนะนำดีจริงครับ  ::)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 09:16:35 »
จริงๆ มันใช้ได้ทุกคันถ้าวางแผนดีๆ แต่ส่วนใหญ่ พ่อแม่มือไหม่มักแพนิค กลัวไปหมด เลยต้องขนไปหมด 555

ดูซ๊อยที่เลือก ไม่มีค่ายอื่น ถ้าให้เลือกคงไปฟอร์จูนเนอร์ครับ ไม่งั้นถ้าอยากนุ่มลงมาก็นอกค่ายแบบ Crv

เอารถ ยี่ห้อรถ ที่ไว้ใจที่สุดเป็นหลัก รถต้องตอบโจทย์แรกก่อนคือขนส่ง ถ้าหย่อนข้อนี้ ผมไม่เอาครับแม้สมรรถนะจะดีเลิศก็ตาม

เพราะเรื่องลูกนี่หมดเวลาในแต่ละวันแล้ว ยกเว้นที่บ้านมีรถหลายคัน อันนั้นเลือกได้ตามใจ ไม่ว่าจะฟังก์ชั่น หรือ อารมย์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 09:54:12 »
ถ้าจะมีลูกด้วย จากตัวเลือกแค่นี้ ผมว่าไป altis ดีกว่าครับ จริง camry ก็ดี แต่อยากให้เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ ค่าใช้จ่ายเรื่องลูก ไม่น้อยเลยนะครับ

จริงๆ อยากให้ลองมองรถที่มีพื้นที่มากกว่านี้ครับ เพียงแต่ C-HR ผมว่าพื้นที่น้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:01:51 »
(แต่d-segment ก็กลัวว่าจะผ่อนเหนื่อยเกิน )  จากข้อความนี้  ตัวเลือกควรเป็น Altis

แต่ถ้าใช้รถ 5-10 ปี+ น่าจะมีลูก 
กลับอยากแนะนำเป็น Xpander แทน 
เพราะ CR-V น่าจะเกินงบ
ไม่รู้ว่ารถคันเก่าคืออะไร  ขับเร็วไหม   แต่เมื่อมีครอบครัวคงขับช้าลงแน่ๆครับ

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:30:07 »
สำหรับคนมีลูกแล้วอย่างผม
1. ตัด camry ออก เลี้ยงลูกต้องใช้เงิน ผมอยากเก็บเงินส่วนต่างไว้ให้ลูกกินใช้น่าจะดีกว่า ค่าหมอกับโรงเรียนดีๆเดี๋ยวนี้แพง
2. ถ้าภรรยาเมารถง่าย ควรตัด CHR ออก เพราะตอนท้อง ภรรยาคุณน่าจะไม่อยากนั่งหน้าแน่ๆ และถ้านั่งหลัง บอกได้เลยว่าโอกาสเมามีสูง และยิ่งตอนมีลูกแล้วด้วยนะ จะใส่ carseat ให้ลูกนั่งหลัง ลูกก็คงอึดอัดครับเพราะมันไม่เห็นวิว ยิ่งถ้าต้องเอาย่าหรือยายมาเลี้ยงลูกให้ด้วยล่ะก็ บอกได้เลยว่าไปไหนทั้งครอบครัวนี่น่าจะไม่น่าสนุก

ส่วน altis เรื่องความสบายในการนั่งหลัง ผมว่ามันก็เล็กลงจริง แต่ก็ไม่ได้คับแคบเหมือน mazda นะ นั่งได้อยู่ล่ะ การดูแลรักษาใช้ยาวๆนี่น่าจะไม่มีปัญหา ติดแค่ว่ามันเป็นรถที่"ธรรมดา"ไป ไม่โฉบเฉี่ยวเหมือนสองคันแรกแค่นั้นเอง

หวังว่าจะมีประโยชน์ครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:29:47 »
(แต่d-segment ก็กลัวว่าจะผ่อนเหนื่อยเกิน )  จากข้อความนี้  ตัวเลือกควรเป็น Altis

แต่ถ้าใช้รถ 5-10 ปี+ น่าจะมีลูก 
กลับอยากแนะนำเป็น Xpander แทน 
เพราะ CR-V น่าจะเกินงบ
ไม่รู้ว่ารถคันเก่าคืออะไร  ขับเร็วไหม   แต่เมื่อมีครอบครัวคงขับช้าลงแน่ๆครับ

ปัจจุบันใช้ Honda City type z ตัว vtec ครับ จะ20ปีแล้ว ใช้ต่อจากพ่อครับ :-X
ขับไม่เกิน120 ครับ ด้วยสภาพรถ ไม่กล้าซิ่งมากครับ
ส่วน Xpander ผมไม่ชอบหน้าตา+รูปทรงจริงๆครับ ทั้งๆที่มันอาจจะดีก็ได้  :'(

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:36:58 »
จริงๆ มันใช้ได้ทุกคันถ้าวางแผนดีๆ แต่ส่วนใหญ่ พ่อแม่มือไหม่มักแพนิค กลัวไปหมด เลยต้องขนไปหมด 555

ดูซ๊อยที่เลือก ไม่มีค่ายอื่น ถ้าให้เลือกคงไปฟอร์จูนเนอร์ครับ ไม่งั้นถ้าอยากนุ่มลงมาก็นอกค่ายแบบ Crv

เอารถ ยี่ห้อรถ ที่ไว้ใจที่สุดเป็นหลัก รถต้องตอบโจทย์แรกก่อนคือขนส่ง ถ้าหย่อนข้อนี้ ผมไม่เอาครับแม้สมรรถนะจะดีเลิศก็ตาม

เพราะเรื่องลูกนี่หมดเวลาในแต่ละวันแล้ว ยกเว้นที่บ้านมีรถหลายคัน อันนั้นเลือกได้ตามใจ ไม่ว่าจะฟังก์ชั่น หรือ อารมย์

จริงครับ รถคือต้องไว้ใจได้ ส่วนตัวผมก็ไม่ใช่แฟนToyota นะครับ เอาจริงที่บ้านไม่ได้ใช้ Toyota เลยซักคัน  ;D
เพียงแต่สังเกตุจากรถพี่แท็กซี่ครับ ใช้กันทนมาก ผมเลยเอาToyota เป็นตัวเลือกครับ แต่ไม่รุ้ว่าสุดท้ายแล้ว จะไปออกที่คันไหน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 16:42:10 »
เข้ามาตอบอีกรอบ ถ้ายังไม่รู้จะไปตัวไหน ขั้นแรก อยากให้กำหนดงบไว้ก่อนครับ ว่าจะซื้อรถราคาเท่าไหร่ครับ ไม่งั้นงบจะบานไปเรื่อยๆครับ

ก่อนเลือกรถ ควรพาภรรยาไปลองนั่ง ตัวคุณลองขับ + ลองโดยสาร เพื่อดูว่าตอบโจทย์ครอบครัวคุณหรือไม่ครับ

พอมีลูกแล้ว ค่าใช้จ่ายมันจะตามมาอีกเยอะนะครับบอกไว้ก่อน ดังนั้นถ้ากลัวว่าผ่อนแล้วจะเหนื่อย ควรตั้งงบก่อนว่าผ่อนเดือนละเท่าไหร่ถึงจะไม่มีผลกระทบกับการใช้ชีวิตครับ (คุณสามารถบวกค่าใช้จ่ายเด็กไว้ เดือนละราวๆ 10,000) --> อันนี้ตีเผื่อนะครับ อาจจะไม่ถึงหรืออาจจะเกินได้บ้าง

2 ปีก่อน ผมเคยมาตั้งกระทู้ถามเรื่องรถทีนึง ตอนมีเจ้าตัวเล็กใหม่ๆ ผมเลือกออก SUV รุ่นหนึ่ง ก็ใช้บรรทุกของได้ดี มองกระจกหลังทีก็สงสารแฟนเพราะดูแล้วไม่สบายเท่าเก๋งครับ แต่ข้อดีคือ อยากหยิบอะไรจากหลังรถ ก็หันไปหยิบได้เลย แต่ส่วนมากของจำเป็นผมวางไว้เบาะหน้าหมด แฟนนั่งหลังกับคาร์ซีทลูกครับ

อ้อ ถ้าวางแผนรวมถึงจัดของดีๆ รถเก๋งก็ขนของเด็กได้สบายครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:20:12 »
เข้ามาตอบอีกรอบ ถ้ายังไม่รู้จะไปตัวไหน ขั้นแรก อยากให้กำหนดงบไว้ก่อนครับ ว่าจะซื้อรถราคาเท่าไหร่ครับ ไม่งั้นงบจะบานไปเรื่อยๆครับ

ก่อนเลือกรถ ควรพาภรรยาไปลองนั่ง ตัวคุณลองขับ + ลองโดยสาร เพื่อดูว่าตอบโจทย์ครอบครัวคุณหรือไม่ครับ

พอมีลูกแล้ว ค่าใช้จ่ายมันจะตามมาอีกเยอะนะครับบอกไว้ก่อน ดังนั้นถ้ากลัวว่าผ่อนแล้วจะเหนื่อย ควรตั้งงบก่อนว่าผ่อนเดือนละเท่าไหร่ถึงจะไม่มีผลกระทบกับการใช้ชีวิตครับ (คุณสามารถบวกค่าใช้จ่ายเด็กไว้ เดือนละราวๆ 10,000) --> อันนี้ตีเผื่อนะครับ อาจจะไม่ถึงหรืออาจจะเกินได้บ้าง

2 ปีก่อน ผมเคยมาตั้งกระทู้ถามเรื่องรถทีนึง ตอนมีเจ้าตัวเล็กใหม่ๆ ผมเลือกออก SUV รุ่นหนึ่ง ก็ใช้บรรทุกของได้ดี มองกระจกหลังทีก็สงสารแฟนเพราะดูแล้วไม่สบายเท่าเก๋งครับ แต่ข้อดีคือ อยากหยิบอะไรจากหลังรถ ก็หันไปหยิบได้เลย แต่ส่วนมากของจำเป็นผมวางไว้เบาะหน้าหมด แฟนนั่งหลังกับคาร์ซีทลูกครับ

อ้อ ถ้าวางแผนรวมถึงจัดของดีๆ รถเก๋งก็ขนของเด็กได้สบายครับ

ถ้าสมมติค่าใช้จ่ายเด็กเดือนละ 10,000 ถ้าผ่อน D-segment น่าจะประมาณ20,000 หน่อยๆ
เดือนนึง ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ 35,000+- หนักอยู่นะครับเนี่ย  :'(
ผมต้องประมาณการดีๆแล้วล่ะครับ ขอบคุณที่แนะนำอีกครั้งนะครับ  8)