ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)  (อ่าน 8355 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
เนื่องจากต้นปีหน้ามีแผนจะแต่งงานครับ แล้วรถที่ใช้อยู่ในปัจจุบันอายุเกือบ20ปีแล้ว
เลยคุยกับแฟนว่าหลังแต่งจะซื้อรถใหม่ เพราะใช้เดินทางไปต่างจังหวัดเกือบทุกเสาร์-อาทิตย์ ไปกลับประมาณ220 กม.
ที่มองๆไว้คือ Altis hybrid , CH-R 1.8 หรือ Camry 2.0g (เผื่อหลังแต่งอีก 2-3 ปี มีลูกครับ คันใหญ่อาจะสบายกว่า)
และรถที่จะซื้อใหม่นี้กะใช้ยาวๆครับ 5-10 ปี  จึงอยากสอบถามท่านสมาชิกครับว่า ควรเลือกคันไหนดีครับ ที่สมเหตุสมผลสุด
c-segment หรือ d-segment ทีเดียวเลย (แต่d-segment ก็กลัวว่าจะผ่อนเหนื่อยเกิน :'()

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
Re: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:13:53 »
เป็นผมอัลติสครับ chr เบาะหลังสู้ไม่ได้ camry ใหญ่เกินจำเป็น เก็บตังค์ไว้ให้ลูกได้ด้วย ค่าใช้จ่ายเยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ BCCKiller

• Newbie
  • *
Re: เลือกรถสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน (Altis , CH-R , Camry)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:29:52 »
เชียร์ Altis อีกเสียงครับ น่าจะลงตัวมากกว่า ขนาดตอนนี้ก็ไม่เล็กมากสำหรับลูกหนึ่งนะครับ ราคาขายน่าจะปล่อยง่ายกว่า Camry รอลูก 2 ค่อยขยายได้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:41:58 »
รถใช้ในเมืองคัน ออกต่างจังหวัดคันหนึ่ง

ถ้า Camry ไป 2.5 เลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:44:14 »
ถ้าจะใช้รถมีลูกแล้วซื้อใหม่
เลือกได้ทุกคันที่กล่าวมา
ถ้าจะใช้ไปยาวๆก็ altis หรือ camry

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:45:33 »
ถ้างบไปถึงแคมรี่ได้ CRV 2.4 ตัวล่างสุดครับ ตอบโจทย์แน่นอนใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:53:50 »
เดี๋ยวก็มีลูก camry ดีกว่า หรือ altis ก็กำลังดี

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 12:54:03 »
เชียร์ Altis อีกเสียงครับ น่าจะลงตัวมากกว่า ขนาดตอนนี้ก็ไม่เล็กมากสำหรับลูกหนึ่งนะครับ ราคาขายน่าจะปล่อยง่ายกว่า Camry รอลูก 2 ค่อยขยายได้ครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 13:05:10 »
ชอบรถเก๋งหรอครับ ชอบเก๋งไปแคมรี่ 2.5g ใช้ยาวๆ ผมยังใช้ตัวเก่าอยู่เลย 12 ปีละ (พอดีรถชนมา TT)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 13:10:26 »
ไป Hyb แบบไม่ลังเลเลยครับ ประหยัด แรงก็ได้
แถมถ้ามีลูก หัวอกเดียวกัน ลูกหลับแต่ถึงบ้านแล้ว ก็นอนต่อไปได้โดยที่ไม่ดับเครื่อง ลดสร้างมลพิษ
และความสิ้นเปลืองเมื่อเทียบรถน้ำมันครับ

พอลูกสองค่อยขยับขยายครับ

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 13:49:50 »
เป็นผมผมจะเลือกใหญ่ที่สุดไว้ก่อนครับ
รีเฟอร์ถึงความเห็นก่อนหน้า ถ้างบไปถึง camry ได้ ทำไมไม่มอง CRV ตัวล่างๆ
ผมว่า CRV ตัวล่าง จบทุกกรณีนะครับ ขับไปต่างจังหวัด ขนของใช้ลูกน้อย หากมี 2 คนจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนรถด้วย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เลือกรถที่เราชอบ จะได้สบายใจไปตลอดเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 13:55:53 »
ถ้างบไปถึงแคมรี่ได้ CRV 2.4 ตัวล่างสุดครับ ตอบโจทย์แน่นอนใช้ยาวๆ

แฟนผมชอบ CRV ครับ เค้าบอกใหญ่ดี
แต่ส่วนตัวชอบรถเก๋ง รุ้สึกว่าคล่องกว่าครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 13:57:42 »
ไป Hyb แบบไม่ลังเลเลยครับ ประหยัด แรงก็ได้
แถมถ้ามีลูก หัวอกเดียวกัน ลูกหลับแต่ถึงบ้านแล้ว ก็นอนต่อไปได้โดยที่ไม่ดับเครื่อง ลดสร้างมลพิษ
และความสิ้นเปลืองเมื่อเทียบรถน้ำมันครับ

พอลูกสองค่อยขยับขยายครับ

แผนมีลูกคงซัก2-3 ปีหลังแต่งครับ เลยคิดเผื่อว่าจะซื้อรถใหม่แล้ว
ควรซื้อคันใหญ่หน่อย เผื่อเลยดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 14:43:11 »
ถ้าแฟนชอบความกว้างขวางของ CRV แต่ชอบ sedan แล้วเลือก Camry ก็ดีครับ กว้างขวางพอกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 15:05:02 »
altis hybrid เป็นรถที่ลงตัว ยกเว้นของที่ตัดบางอย่าง ที่สำคัญผมว่ารถมันแข็งไป
ผมว่า chr ขับสบายกว่ามาก ไม่จุกท้อง
chr1.8 ยังไงก็น่าจะนิ่มกว่า chr hybrid ที่ผมเคยขับไปอีก เพราะตัวนั้นด้านหลังถ้ากระแทกแรงๆก็ดีดแรง

camry 2.0ตัดทิ้งเถอะ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 16:19:08 »
altis hybrid high ครับ
เพราะ chr กับ camry 2.0 option ยังไม่ครบ ใส่มาน้อย ไม่เหมาะกับเป็นรถที่ผลิตและขายในยุคปี 2020 เลย

้ส่วน hon นั้น สวยแต่ห่วยครับ ต้องทำใจ ยอมรับมัน ฮ่าๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 16:22:25 »
ไม่รอดู C-Suv ตัวใหม่ Toyota หรือครับ กรกฏาคมนี้
เห็นเดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆ รถสูงหน่อยขับสบายใจกว่า
ทั้งความเมื่อยล้าทางสายตาด้วยครับ

ถ้าโจทย์นี้ผมก็เชียร์ Altis HB ไปก่อนครับถ้ายังไม่วางแผนมีลูก
เพราะช่วงนี้เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อเทคโนโลยี อีกปี 2 ปีคงมีตัวเลือกที่ชัดเจนกว่านี้
และ Altis ก็ซื้อง่ายขายคล่อง เปลี่ยนไม่เจ็บตัวมากครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 16:45:54 »
แฟนชอบ crv ก็เห็นด้วยนะครับ เพราะอีก 2-3 ปีมีลูก ดังนั้นคันนี้ยังทันใช้ขนของเด็ก ซึ่งของเด็กเล็กเยอะมากครับ พวก sedan ขนของใหญ่ไม่ได้แน่นอน และพอมีลูกแล้วคุณจะยิ่งคิดถึงการเก็บเงินให้ลูก ค่าเทอม ค่าใช้จ่ายอีกเยอะ ถึงตอนนั้นจะเปลี่ยนรถก็คิดหนัก คันเดิมก็ไม่ตอบโจทย์ ดังนั้น แนะนำ suv คราวเดียวจบกว่าครับ ใช้ได้ยาวๆ ที่บ้านผมใช้แนวนี้ทุกคัน xpander xv gla ยืนยัน ขับไม่ยาก คล่องตัวเหมือนรถเก๋งครับ
สมัยก่อนที่บ้านก็มีแต่รถเก๋ง แต่พอมี space wagon กะ crv gen3 เข้ามาในบ้าน ก็เลิกซื้อรถเก๋งไปเลยครับ เพราะรู้สึกรถพวกนี้เอนกประสงค์กว่าเยอะ การขับขี่ก็เหมือนๆรถเก๋ง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 16:58:13 »
ผมเลือกรุ่นนี้ครับ

MazdaCX30

:)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 17:27:57 »
CR-V กับ Camry ผมกลับรู้สึกว่า Camry มันเทอะทะกว่านะครับ ตัวยาวกว่าพอสมควรเลย ในขณะที่ CR-V คันมันสั้นพอๆกับ Civic หรือ สั้นกว่า แต่มันสูง เลยดูว่า ใหญ่ น่ะครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 18:08:09 »
จากโจทย์มีแต่ sedan ผมแนะนำ ไม่ Altis ก็ CHR ตัว minor ครับ อีกอย่างท้ายกระทู้มีวงเล็บว่า d-seg กลัวเหนื่อย ดังนั้นตัดรถราคาเกิน 1.2 ล้านทิ้งไปเลยไม่ว่า camry หรือ CRV แต่งงานใหม่ๆ ไม่ต้อง ยlan เรื่องลูกหรอกครับ ยิ่งคิดว่าจะมีลบูกอีกสัก 2 - 3 ปี แนะนำว่าใช้ชีวิตข้าวใหม่ปลามันให้เต็มที่ครับ เก็บเงินไว้บ้าง ถึงเวลาจะมีลกค่อยว่ากันอีกที

ใจผมเชียร์ CHR ครับ ดูเป็นรถที่ไม่แก่ไป ไม่วัยรุ่นไป เหมาะกับคู่รักเพิ่งแต่งงาน โฉบเฉี่ยวดี ประหยัดมาก เครื่องแรงพอๆกับ altis แหล่ะครับ เพราะเครื่องเดียวกัน ผมขับทั้งคู่ ให้เท่ากัยเลยในเรื่องเครื่อง แต่ถ้าเรื่องขายต่อ Altis ได้เปรียบ

แนะนำพาอนาคตภรรยาไปนั่งลองขับที่โชว์รูมโลดครับ พี่โตใจดี ไปถึงขอลองได้เลยสบายๆ เมียเลือกคันไหน เราก็เอาคันนั้น หุหุ

ปล.ผมมีรูปแทรก Camry เก็บของใช้ลูก สบายๆครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:10:48 »
คันเก่ายังใช้ยาว 20 ปี จะซื้อใหม่ถ้าเอาใช้ยาวๆไป camry เลยครับ ข้าวของมันก็ครบอยู่นะ เยอะกว่า accord 1.5T อีก เครื่อง 2.0 d4s ไม่ช้าหรอก ตัวเลขพอๆกับ altis แหละ ต่างกัน 0.5 วิเอง พอใช้แน่นอน altis ใหม่ผมว่ามันแอบเล็กลง ข้างหลังพื้นที่ที่ลองไปนั่งมามันไม่กว้างแบบตัวก่อนๆแล้ว แต่ก่อนบ้านผมก็ใช้ altis ได้ camry มารู้สึกว่ามันน่าใช้กว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:28:19 »
จากตัวเลือก ผมคงเอา Altis HB ครับ ตัว CHR พื้นที่เก็บของน้อยไปหน่อย ส่วน Camry 2.0 ถ้าเพิ่มงบไปเอา 2.5 หรือเป็น Accord 1.5T จะดีกว่าครับ สำหรับระยะทางที่ขับ ถ้าไม่เกิน 300 โล C หรือ D Seg ไม่ต่างกันมาก แต่ถ้ามากกว่านั้น D Seg จะล้าน้อยกว่าครับ ทีนี้จากที่คุณบอกว่าแฟนแอบชอบ CRV เลยขอแนะนำให้ไปลองขับและโน้มน้าวแฟนดูก่อนนะครับ ถ้าไม่สำเร็จอาจจะต้องเลือก CRV ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:28:56 »
แฟนชอบ crv ก็เห็นด้วยนะครับ เพราะอีก 2-3 ปีมีลูก ดังนั้นคันนี้ยังทันใช้ขนของเด็ก ซึ่งของเด็กเล็กเยอะมากครับ พวก sedan ขนของใหญ่ไม่ได้แน่นอน และพอมีลูกแล้วคุณจะยิ่งคิดถึงการเก็บเงินให้ลูก ค่าเทอม ค่าใช้จ่ายอีกเยอะ ถึงตอนนั้นจะเปลี่ยนรถก็คิดหนัก คันเดิมก็ไม่ตอบโจทย์ ดังนั้น แนะนำ suv คราวเดียวจบกว่าครับ ใช้ได้ยาวๆ ที่บ้านผมใช้แนวนี้ทุกคัน xpander xv gla ยืนยัน ขับไม่ยาก คล่องตัวเหมือนรถเก๋งครับ
สมัยก่อนที่บ้านก็มีแต่รถเก๋ง แต่พอมี space wagon กะ crv gen3 เข้ามาในบ้าน ก็เลิกซื้อรถเก๋งไปเลยครับ เพราะรู้สึกรถพวกนี้เอนกประสงค์กว่าเยอะ การขับขี่ก็เหมือนๆรถเก๋ง

เค้าชอบ CRV เพราะไปนั่งรถเพื่อนมาครับ ตอนแรกเพื่อนใช้ c-segment แต่พอมีลูกมันเลยซื้อ CRV เพิ่ม
แฟนผมเลยบอก พวกSUVก็น่าสนใจนะ ส่วนผมยังชอบทรงsedan ครับ ใจยังวัยรุ่นอยู่ พึ่ง30เอง  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:31:45 »
จากโจทย์มีแต่ sedan ผมแนะนำ ไม่ Altis ก็ CHR ตัว minor ครับ อีกอย่างท้ายกระทู้มีวงเล็บว่า d-seg กลัวเหนื่อย ดังนั้นตัดรถราคาเกิน 1.2 ล้านทิ้งไปเลยไม่ว่า camry หรือ CRV แต่งงานใหม่ๆ ไม่ต้อง ยlan เรื่องลูกหรอกครับ ยิ่งคิดว่าจะมีลบูกอีกสัก 2 - 3 ปี แนะนำว่าใช้ชีวิตข้าวใหม่ปลามันให้เต็มที่ครับ เก็บเงินไว้บ้าง ถึงเวลาจะมีลกค่อยว่ากันอีกที

ใจผมเชียร์ CHR ครับ ดูเป็นรถที่ไม่แก่ไป ไม่วัยรุ่นไป เหมาะกับคู่รักเพิ่งแต่งงาน โฉบเฉี่ยวดี ประหยัดมาก เครื่องแรงพอๆกับ altis แหล่ะครับ เพราะเครื่องเดียวกัน ผมขับทั้งคู่ ให้เท่ากัยเลยในเรื่องเครื่อง แต่ถ้าเรื่องขายต่อ Altis ได้เปรียบ

แนะนำพาอนาคตภรรยาไปนั่งลองขับที่โชว์รูมโลดครับ พี่โตใจดี ไปถึงขอลองได้เลยสบายๆ เมียเลือกคันไหน เราก็เอาคันนั้น หุหุ

ปล.ผมมีรูปแทรก Camry เก็บของใช้ลูก สบายๆครับ

ท้ายCamry แอบจุได้เยอะเหมือนกันครับเนี่ย ส่วน CH-R ผมชอบนะ แต่แฟนบอก เสาCมันหนาไปหน่อย ดูอึดอัด
สุดท้ายแล้วคงต้องให้ไปเทสครับ ไม่รุ้จะได้คันไหน ;D

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:34:16 »
ถ้าดูตามกำลังเงิน Altis ดีกว่าครับ
พี่ผม ลูก 2 ก็ใช้ Altis รถเข็น Car Seat ตะกร้านม ฯลฯ ใส่พอ
ตอนนี้ลูกสองคนจะ 10 ขวบแล้ว ไปไหนมาไหนก็สบาย
ที่สำคัญคือ ค่าผ่อน และค่าบำรุงรักษาไม่เกินกำลังครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:53:45 »
altis  ก็เหลือ  ๆ แล้ว  แต่คนส่วนใหญ่มักนิยม SUV  เพราะประโยชน์ใช้สอยอาจจะดูดีกว่านิดนึง ที่สำคัญ สวย สูงอเนกประสงค์
แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก  รถเก๋งก็เหลือ  ๆ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 20:01:01 »
รถใหญ่ได้เปรียบอยู่แล้วครับ อยากให้พิจารณาดูพวกค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าบำรุงรักษา ถ้าเรายังห่วงตรงนี้ ไป altis เลยครับ ใหญ่พอสำหรับครอบครัวที่มีลูกเล็ก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 20:17:43 »
เชีย Altis/CHRครับ จะได้ผ่อนสบายหน่อยครับ
ส่วนต่างก็เอาไปเที่ยวหลังแต่ง ซื้อของให้ลูก หรือเก็บเป็นค่าเทอมได้ด้วย

เด็กเล็กของใช้เยอะครับ แต่คิดว่าน่าจะขนพอ รถเข็นเด็กอาจเลือกคันที่พับได้เล็กหน่อยจะได้ไม่กินพื้นที่ ถ้าใช้แค่สามคน พ่อแม่ลูก ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าผู้ใหญ่ 4 + carseat อาจอัดอัดไปท่านั้งทางไกลครับ

อีกสิบปีเปลี่ยนรถ ลูกจะอายุประมาน 7-8 ขวบ ค่อยเปลี่ยนเป็นรถใหญ่ขึ้นตอนนั้นก็ได้ครับ

CHR ผมไม่แน่ใจว่าเบาะหลัง พื้นที่มากแค่ไหน ถ้าติดคาร์ซีทแบบที่หมุนได้บางรุ่น อาจต้องเลื่อนเบาะหน้าไปด้านหน้านิดนึงให้ไม่ชนครับ

HRV ก็น่าสนใจนะครับ พับเบาะ ขนของใหญ่ๆได้สบายเลย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 21:21:36 »
chr vs hrv

hrv ใหญ่กว่าเยอะ ที่เก็บของเยอะ

เข้าใจว่า เป็นแฟน โตโยต้า แต่อันนี้มันชัดเจนจริงๆ

ไม่ก็รอ suv ตัวใหม่ที่กำลังจะออกของ toyota น่าจะมี hybrid มาด้วยเช่นกัน

มีลูกขนของเยอะ sedan ไม่สะดวกจริงๆ พวก car seat, รถเข็นเด็ก ถ้ามีพี่เลี้ยงหรือ คนนั่งไปด้วยอีกคน ไม่รวมภรรยา ก็แน่นคันเลย