ผู้เขียน หัวข้อ: การ REMAP ช่วยอะไรหรอครับ  (อ่าน 6244 ครั้ง)

ออฟไลน์ puritkitt123

• Newbie
  • *
การ REMAP ช่วยอะไรหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 06:19:48 »
มีคนเคยแนะนำให้เอารถไป RE MAP ผมอยากทราบว่ามันช่วยอะไรอ่าครับ ทำให้แรงขึ้น เร็วขึ้น ประหยัดน้พมันขึ้น รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: การ REMAP ช่วยอะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 07:09:28 »
อยู่ที่จะเลือกว่ารีไปทางไหน  เอาแรงทำได้ง่าย

เอาประหยัดพอทำได้  แต่แรงลดลง

ทั้งแรงและประหยัด ผมว่าราคาคุยนะ

ส่วนมากหลอกกล่องให้แสดงผลที่หน้าปัดรถเว่อร์ๆ

แต่ไม่ทันไรเข้าปั๊มๆ  ประหยัดตรงไหน?
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 07:31:06 »
ได้หมดตามที่คุณถามมา

ข้อแม้  คุณต้องขับเหมือนเดิม

แต่ส่วนใหญ่ ทำไม่ได้....

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:22:19 »
ได้หมดตามที่คุณถามมา

ข้อแม้  คุณต้องขับเหมือนเดิม

แต่ส่วนใหญ่ ทำไม่ได้....

+1 ครับ นั่นคือปัญหาเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 09:38:30 »
มีคนเคยแนะนำให้เอารถไป RE MAP ผมอยากทราบว่ามันช่วยอะไรอ่าครับ ทำให้แรงขึ้น เร็วขึ้น ประหยัดน้พมันขึ้น รึเปล่าครับ

เราเคยทำกับรถคันเก่า (Mazda 2 ดีเซล) เพราะอยากให้คันเร่งมันตอบสนองเร็วขึ้นค่ะ
ก่อนรีแมพ เราว่าคันเร่งมันมีจังหวะดีเลย์อยู่ประมาณ 1-2 วินาที
บางทีจังหวะเร่งแซง รถออกมาอยู่อีกเลนแล้ว แต่ความเร็วยังไม่มาน่ะค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:27:00 »
อัตราการฉีดน้ำมัน อากาศ แรงดันไฟ แรงจุดระเบิด หรือบู๊สเทอร์โบ
กราฟจากโรงงานจะค่อนข้างหยาบๆ จูนได้ไม่ละเอียดเหมือนรีแมฟ

การรีแมฟก็เหมือนการปลด Limiter ออก
ถ้าเครื่องยนต์ของรถคันนึงถูกออกแบบมาให้วิ่งทนๆ ใช้งานนานๆ
(อมเกียร อมคันเร่ง หน่วงรอบ ปรับน้ำมันลงที่รอบสูง หรือตัดการฉีดน้ำมันที่รอบสูง)
การเอาไปรีแมฟ ก็เหมือนกันทำให้ Limit มันหายไป อย่างสมเหตุสมผล

สมมุติ รีแมฟทั่วๆไปได้ 200 ม้า คือพอแล้ว ไม่ควรเกินจากนี้
แต่ถ้าลูกค้า"คัน" อยากได้ 250 ม้า ก็ทำได้ แต่ก็อยู่ที่คนจูนว่าบ้าพอมั้ย ถ้าลูกค้าอยากพังรถตัวเอง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:42:41 »
ค่าเดิมโรงงาน ทำออกมาเพื่อรองรับ การค่ามาตรฐานไอเสียต่างๆที่กำหนดขึ้น ทั้งแรงม้า แรงบิด ถูกจำกัดไว้

แต่พอมา REMAP ไม่ต้องสนค่าไอเสียอะไรทั้งนั้น ปลดหมดทุกตัว

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:50:59 »
Remap มันจะทำให้ควันดำขึ้นอีกไหมครับ(สำหรับดีเซล) เพราะไปติดกล่อง UltraB มา ขนาดย้ำนักย้ำหนาว่าขอไม่มีควันนะ แต่เอามายังไงก็ไม่รอดครับ ควันกระจายเลย(เฉพาะกดหนักมากๆ จริงๆ แต่ขับปกติถึงเกินครึ่งคันเร่งไม่มี) อยากรีแมพเพิ่มเหมือนกัน แต่กลัวมีควันอีก แค่นี้ก็เครียดละครับ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:58:14 »
มันแล้วแต่ว่าคุณต้องการอะไรครับ
อย่างรถผม ก่อนรีแมพตอนกดคันเร่ง มันจะหน่วงสัก 2 วิ แล้วค่อยไป ผมก็แจ้งจูนเนอร์ต้องการต้นกับกลางให้มาไวขึ้น หลังจูนมันก็ตามที่เราต้องการนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:59:02 »
Remap มันจะทำให้ควันดำขึ้นอีกไหมครับ(สำหรับดีเซล) เพราะไปติดกล่อง UltraB มา ขนาดย้ำนักย้ำหนาว่าขอไม่มีควันนะ แต่เอามายังไงก็ไม่รอดครับ ควันกระจายเลย(เฉพาะกดหนักมากๆ จริงๆ แต่ขับปกติถึงเกินครึ่งคันเร่งไม่มี) อยากรีแมพเพิ่มเหมือนกัน แต่กลัวมีควันอีก แค่นี้ก็เครียดละครับ

ถ้าจำไม่ผิดที่เคยผ่านมาคือ น้ำมันมันหนาเกินไป แล้วที่มันดำคือเผาใหม้ไม่หมดคือ เผาน้ำมันทิ้งเล่น แต่เหมือนที่จูนหนาๆไว้คือกันเครื่องน็อคมั้ง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 12:30:32 »
ทำด้วยหลายเหตุผล

แต่หลักๆ คือ 2 เหตุผลนี้

เรื่องแรงม้า/แรงบิด ส่วนมากจะขึ้น ไม่มีใครทำลด

เรื่องอัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิง มีทั้งประหยัดขึ้น และ กินเยอะขึ้น(ถ้าเน้นแรง)

เรื่องการโมดิฟาย รถเพิ่มเติมจากเดิม ก็ต้อง Remap (ยังไม่ต้องพึ่งกล่องอื่น ก็ Remap เอาได้)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 14:36:19 »

ถ้าเป็นรีแมป  และเน้นแค่กระฉับกระเฉง  ไม่ดำเผาถนน ทำได้สบายมากครับ

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 16:40:33 »

ทำแล้วเวลากดคันเร่งรถตอบสนองไวขึ้น ลากรอบได้ลึกขึ้นครับ ส่วนความประหยัดแล้วแต่การขับรถแต่ละท่านครับ

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 19:28:12 »

ค่ายExx Sxxx รึเปล่าครับ ผมว่าร้านเค้าดูดีมีหลักการมากเลยนะ ไม่ทราบว่าน้ำมันยูโรต่างๆมีผลต่อควันไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 00:50:59 »
เขียน map ใหม่เรียกพลังเครื่อง​ยนต์​ที่โดนตอนเอาไว้เพื่อผ่านค่ามลพิษ​หรือบางรุ่นก็ตอนเพื่อราคาขายผ่านภาษี  อีกอันก็แบ่งพลังเพื่อรุ่นย่อย  เช่น 525d,530d เมื่อเครื่องเดียวกัน​จูนไว้ต่างพลังก็ขายราคา​ต่างกันได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 08:44:10 »
Remap มาแล้วจะ....
ประหยัด?
แรง?
ควันดำ?
พัง?
ฯลฯ

เข้าไปอ่านดู
ในนี้น่าจะมี "เกือบทุกคำตอบ" ที่สงสัยเกี่ยวกับ "การ Remap" แล้วนะ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0

รถผมเอง ใช้เอง แต่แน่ๆ "ไม่มีควันดำและควันขาว แน่นอน"  8)
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 08:58:20 »
ไม่ทราบว่ารีแมพมันเพิ่มฟังก์ชั่นได้ด้วยรึเปล่าครับ หรือต้องเป็นกล่องสแตนด์อโลน ถึงจะมีพวก Auto Rev-Match / Lunch Control พวกนี้
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 09:39:08 »
ของผมมาสด้า 2 ดีเซล ต่างจากเดิมชัดเจนคือคันเร่งไม่แล็คครับ ม้าเพิ่มมาประมาณ 30 ตัว ขับสนุกกว่าเดิมมาก
ควันไม่ดำ แต่เหม็นควันแบบรถกระบะเลย ที่สำคัญคือประหยัดกว่าเดิมชัดเจน 1 ถังขับได้เยอะกว่าเดิมประมาณ 200-300 โล
ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากปิดระบบ dpf ด้วย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:01:43 »
คิดว่าวิศวกรตามบริษัทรถ  กับ มือจูนสำนักต่าง ๆ  ใครจะเก่งกว่ากันละคับ ?

ตาราง AF เนี่ย ที่มันเป็นแบบนั้น  มันต้องมีเหตุผลใช่ไหมละคับ 

ทีนี้ เราบอกว่า เพราะมันคือข้อจำกัดของมาตรฐานมลพิษ ข้อจำกัดต่าง ๆ มันเลยต้องเป็นแบบนั้น  ถ้าอยากได้แรงกว่านั้น ก็เลยต้อง remap เอาข้อจำกัดนั้นเอง  ....แต่มันแลกมาด้วยอะไรเหรอคับ ?? แลกด้วยมลพิษ ?   ถ้าแบบนั้น มันก็ไม่ต่างกับพวกสายดันรางหรอกคับ ควันท่วม เขม่าตรึม ......ไม่มีควัน แต่ NOx เพิ่มขึ้น คนจูนจะรู้ไหม ?  หรือ CO เพิ่มขึ้น คนจูนจะแคร์ไหม ?

มันก็แปลก  บ่นเรื่องมลพิษ  นั่งดู PM2.5  แล้วบ่นกัน  ต่อว่าเรื่องรถกระบะซิ่งดันด่า  ต่อว่าอุด EGR/ตัด Cat   แต่พอมาเป็น Remap ทำไมทำเหมือนมันเป็นยาวิเศษที่ทำให้รถแรงขึ้น ดีขึ้น ขนาดนั้น

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:38:43 »
ถ้าในวงการรถตู้เหมา เค้าจะรีให้รอบมันมาไวขึ้น เพิ่มแรงบิดอีกหน่อยครับ พวกนี้เค้าไม่แคร์ค่าน้ำมันอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:30:30 »
ไม่ทราบว่ารีแมพมันเพิ่มฟังก์ชั่นได้ด้วยรึเปล่าครับ หรือต้องเป็นกล่องสแตนด์อโลน ถึงจะมีพวก Auto Rev-Match / Lunch Control พวกนี้

Lunch Control เลยเหรอครับ กล่องเดิมคงทำไม่ได้มั้งครับ แค่เล่นกับกราฟ ไฟ vs อากาศ vs น้ำมัน แค่นั้นมั้งครับ

ถ้าจะ Lunch Control ต้องพึ่งกล่องแยกแล้วละ  ::)

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 22:21:01 »

ช่างจูนเก่งๆ รถดีเซลทำแบบไร้ควันได้สบายมากครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเครื่องดีเซลขึ้นอยู่กับว่าเติมน้ำมันปั๊มไหนด้วยนะ
กระบะของผม Remapมา กดหนักแค่ไหนก็ไร้ควัน แต่ถ้าเมื่อไหร่เติมน้ำมันปั้มลูกไฟสีน้ำเงิน จะมีควันออกเล็กน้อยตอนเติมคันเร่ง แถมเครื่องสั่นและเสียงเครื่องดังกว่าปกติ :'(

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 08:48:51 »

Lunch Control เลยเหรอครับ กล่องเดิมคงทำไม่ได้มั้งครับ แค่เล่นกับกราฟ ไฟ vs อากาศ vs น้ำมัน แค่นั้นมั้งครับ

ถ้าจะ Lunch Control ต้องพึ่งกล่องแยกแล้วละ  ::)

Lunch Control เกียร์ N เร่งเครื่องค้างไว้ กระชากเกียร์มา D จะได้ไหมครับแบบนี้  ;D

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 08:57:32 »

Lunch Control เกียร์ N เร่งเครื่องค้างไว้ กระชากเกียร์มา D จะได้ไหมครับแบบนี้  ;D

ก็เห็นเขาทำกันอยู่นะครับ ไม่ต้อง remap หรือ พึ่งกล่องเลยสูตรนี้ ทำได้ตั้งแต่ออกป้ายแดงละครับ  ::) ::) ::)

ขนาดรถมี Lunch Control ทำบ่อยๆ ยังไม่ดีกับเกียร์เลย อันนี้ Lunch Control แบบดิบๆ เถื่อนๆ ยาวไปไม่เหลือครับ

ทุกวันนี้บางครั้งผมสลับไปขับ MT เปลี่ยนเกียร์ ช่วง 3-4-5-6 บางที ผมยังไม่เหยียบครัช ดึงเลย(แต่รู้จังหวะ) กลัวพังเหมือนกันนะ  ;D