ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เกิดอุบัติเหตุในภาพเป็นรถยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ  (อ่าน 6676 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
เมื่อวานนี้เวลาช่วงเช้าประมาณ6โมงเศษในขณะที่ฝนแรกฤดูตกลงมา ผมได้ยินเสียงดังมากๆที่หน้ากำแพงรั้วบ้าน ซึ่งดูผ่านกล้องวงจรปิดแล้วคู่กรณีขับทางตรงตีคู่มากับรถเก๋ง คู่กรณีอยู่เลนซ้าย รถเก๋งอยู่เลนขวา แต่ดันมีรถกระบะคันนึงจอดอยู่เลนมอเตอร์ไซค์ กระบะคันเกิดเหตุในภาพเล่าว่าตนขับตีคู่มากับรถเก๋ง พอเห็นข้างหน้าว่ามีรถกระบะจอดกระพริบไฟอยู่ไหล่ทางจึงได้เร่งเครื่องและหักขวาเพื่อที่จะหลบรถกระบะที่จอดอยู่ไหล่ทางและจะแซงรถเก่งคันดังกล่าวที่อยู่เลนขวาด้วย ทำให้รถตัวเองหมุนเหมือนคว้างเหมือนดริฟเลย แล้วมาชนกับกำแพงบ้านผมพังยับ

จึงสอบถามเพื่อนสมาชิกว่ารถในภาพเป็นยี่ห้อโตโยต้าใช่มั้ยครับและเป็นรุ่นอะไร เกี่ยวมั้ยที่...
1.กระบะเป็นรถดีเซลมีแรงบิดสูงในรอบต่ำ พอเติมคันเร่งและมีการหักพวงมาลัยเพื่อแซงจึงเกิดอาการท้ายปัด
2.กระบะคันดังกล่าวมีระบะป้องกันการลื่นไถลไหมครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ตัวนี้วีโก้ ตัวเก่า ถ้าไม่ใช่ 4 X 4 ไม่มี VSC ครับ ช่วงล่างเดิม ลื่นพอสมควร

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
ตัวนี้วีโก้ ตัวเก่า ถ้าไม่ใช่ 4 X 4 ไม่มี VSC ครับ ช่วงล่างเดิม ลื่นพอสมควร
ขอบคุณครับ น่าจะเป็นแชมป์แห่งท้ายปัดเลยมั้ยครับรุ่นนี้
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ไม่อยากให้โทษรถ ครับ .. ปัจจัยหลายอย่าง ประกอบกัน ครับ ...
ผมก็เคยใช้รุ่นนี้ ... ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ครับ ...

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ขอบคุณครับ น่าจะเป็นแชมป์แห่งท้ายปัดเลยมั้ยครับรุ่นนี้

รุ่นก่อน วีโก้แชมป์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

ในภาพน่าจะเป็นวีโก้ ที่บ้านเคยใช้อยู่แต่เป็นแค้ป โตโยท้ายปัดแต่ไหนแต่ไรละถ้าไม่บรรทุกนะ ยิ่งฝนตกด้วย เคยขับไมตี้คันเดิมของพ่อเมื่อ30ปีที่แล้ว ฝนตกแบบนี้ท้ายเปล่าเข้าโค้งเบาๆยังเป๋เลย ถ้ามาเร็วหักพวงมาลัยเร็วก็ไม่มีเหลือละฮะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ในภาพน่าจะเป็นวีโก้ ที่บ้านเคยใช้อยู่แต่เป็นแค้ป โตโยท้ายปัดแต่ไหนแต่ไรละถ้าไม่บรรทุกนะ ยิ่งฝนตกด้วย เคยขับไมตี้คันเดิมของพ่อเมื่อ30ปีที่แล้ว ฝนตกแบบนี้ท้ายเปล่าเข้าโค้งเบาๆยังเป๋เลย ถ้ามาเร็วหักพวงมาลัยเร็วก็ไม่มีเหลือละฮะ
ผมขับ Revo Z Edtion ของออฟฟิศก็รู้สึกว่ามันแย่มากๆ เหมือนกันครับ คิดว่าถ้ามีอะไรตัดหน้ารถคงคว่ำแน่นอน ขับแย่กว่า Dmax ตอนเดียวที่เพิ่งตกรุ่นไปอีก Revo มีดีอย่างเดียวตรงราคาถูก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ johnlee

วีโก้ เจ้าพ่อสนามดริฟ

ผมขับของพ่อตา ไม่มี เอบีเอส  ยังเสียวๆเบรคเบรคไม่จุกถนน  เบรคอยู่ยาก ต้องทิ้งระยะไกลๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ choomodify

เคสนี้ผมไม่โทษรถเลยครับ Hilux Vigo Champ 3.0 เดิมๆ ไม่มีระบบความปลอดภัยอะไรเลย นอกจาก ABS ผมใช้อยู่ครับ  ขับไปมาทั่วไทยขับแบบตามความเร็วกฎหมายกำหนดและบางทีก็ขับเกินกฎหมายกำหนดไปเยอะ(มาก) ลิมิตของรถมันมีนะครับขึ้นอยู่กับว่าจะหากันเจอมั้ย และที่สำคัญต้องไม่ประมาทครับ

จึงสอบถามเพื่อนสมาชิกว่ารถในภาพเป็นยี่ห้อโตโยต้าใช่มั้ยครับและเป็นรุ่นอะไร เกี่ยวมั้ยที่...
1.กระบะเป็นรถดีเซลมีแรงบิดสูงในรอบต่ำ พอเติมคันเร่งและมีการหักพวงมาลัยเพื่อแซงจึงเกิดอาการท้ายปัด
 -เกี่ยวครับ ขับหลัง ท้ายเบา แล้วยิ่งฝนตกถนนลื่นยิ่งปัดง่าย

2.กระบะคันดังกล่าวมีระบะป้องกันการลื่นไถลไหมครับ
 -จากในภาพน่าจะเป็นรุ่นยกสูง ซึ่งรุ่นนี้ไม่มีระบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เป็นนิสัยประจำตัวของกระบะ เพราะ

1. ท้ายเบา
2. แรงบิดสูง ยิ่ง Vigo แรงบิดมารอบต่ำ คันเร่งเบา แต่นิดเดียว แรงบิดก็มาเต็ม เลยออกง่าย
3. ยางก็ชอบลากใช้กัน ไม่มีหรอก 4 หมื่นกม.เปลี่ยน หลายคันลากไปเกือบแสนกม. แถมเปลี่ยนที ก็ พี่จีน หรือ ของแปลกมากันเลย

ออฟไลน์ SRY

ไมมี เลน มอเตอร์ไซด์ครับ

ออฟไลน์ laempiab

อุทาหรณ์ อันล้ำค่า ถึงผู้ผลิตและผู้ใช้รถกระบะ ทุกค่าย จากคุณ aUNg pAo
4 สิงหาคม 2009 เวลา 07:24 น. | หมวดหมู่ Technical Guru | โดย J!MMY | อ่านไปแล้ว: 65485 ครั้ง

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C-%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B3604/