ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?  (อ่าน 47573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
Re: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 15:24:03 »
ดับทุกครั้งครับ เพื่อความปลอดภัย และเห็นใจเด็กปั้มด้วยครับ ควันรถเหม็น

แต่ก็เห็นบ่อยคันที่ไม่ดับเครื่อง แต่ตัวอย่างที่ไม่ดีเราก็ไม่ควรไปเลียนแบบอ่ะนะครับ

:-X

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 15:47:12 »
ดับทุกครั้งครับ เพื่อความปลอดภัย และเห็นใจเด็กปั้มด้วยครับ ควันรถเหม็น

แต่ก็เห็นบ่อยคันที่ไม่ดับเครื่อง แต่ตัวอย่างที่ไม่ดีเราก็ไม่ควรไปเลียนแบบอ่ะนะครับ

เห็นด้วยครับที่ควันจากไอเสียเป็นมลพิษทำลายสุขภาพคนอื่นเค้าครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 17:48:27 »

เห็นด้วยครับควรดับเครื่องยนต์ขณะเติมน้ำมัน เพื่อความปลอดภัยและลดการปล่อยมลพิษ เคยอ่านสกู๊ปข่าวเจ้าหน้าที่เก็บเงินทางด่วนที่เจอควันรถทุกวันก็มีผลกระทบด้านสุขภาพเหมือนกัน

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 17:57:45 »
ใช้รถติดแก๊สมาตั้งแต่เด็ก ซึ่งต้องดับเครื่องและลงรถทุกครั้ง
ตอนนี้ออกรถดีเซล และเบนซินใหม่แล้ว ก็ยังดับเครื่องทุกครั้งเหมือนเดิมเป็นนิสัย เพราะ...
1.เพื่อให้แน่ใจว่ายอดก่อนเติมเป็น 00.00
2.เช็คว่าเติมน้ำมันถูกไหม
3.ช่วยเขย่ารถจนน้ำมันถึงคอถัง
4.เช็คว่ายอดเติม กับ ยอดรูดบัตรเครดิต ตรงกันไหม
5.ลดมลพิษ
ยกเว้น แม่ น้องนั่งรถมาด้วย รถน้ำมันจะติดเครื่องเปิดแอร์ไว้ให้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 19:41:17 »
ดับทุกครั้งครับ
พร้อบบอกพนักงานด้วยว่า ไม่วางป้าย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 20:25:02 »
ดับทุกครั้งครับ เมียกับลูกนั่นแหละเป็นคนบ่น ...

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 20:28:41 »
ดับทุกครั้งครับแล้วค่อยสตาทตอนยกหัวจ่ายน้ำมันออก ปิดฝาถัง
แต่ก็แอบเกรงใจคนที่นั่งมาด้วย
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 21:42:00 »
ดับทุกครั้ง แม้ลูกจะนอนหลับในรถก็ตาม

กฏความปลอดภัยเรายังมองข้าม เฮ้อ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 23:27:06 »
ดับแล้วมายืนดูด้วยครับ

กลัวโกงค่าน้ำมัน กลัวเติมน้ำมันผิด และอื่นๆ

เคยโดนเติมน้ำมันดีเซลใส่รถตู้ แล้วก็เคยนั่งคุยกับเพื่อนเพลิน แล้วเขาเติมเกินที่บอก 3เท่า

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 23:59:08 »
คืองง ดับเครื่องปิดแอร์มันไม่น่าทำให้ถึงตายได้นะครับสำหรับช่วงเวลาสั้นๆ แค่ไม่กี่นาที
พ่อแม่พี่น้องเพื่อนฝูงที่นั่งมาด้วยเค้าก็อดทนกันได้หมด ไม่มีใครบ่นซักคน เพราะทุกคนรู้ว่ามันคือสิ่งที่ควรทำ !

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 06:59:10 »
ดับครับ นอกจากลืมจริงๆ

ผมว่าคนดีๆ เขาดับกันนะ

ออฟไลน์ Nam654

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 11:30:15 »
ดับทุกครั้ง พร้อมลงไปดูเลยครับ กลัวเด็กเติมผิด 555+

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 12:00:45 »
ตอบแบบจริงใจ ว่าแทบไม่เคยดับเครื่องเลยครับ แฮะๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 12:01:29 »
ดับทุกครั้งครับ ไม่ว่าในรถจะมีใคร เมีย แม่ ลูก ไม่สน 555
ถ้ามีผู้โดยสารก็จะติดเครื่องให้ผู้โดยสารระหว่างรอเซ็นต์บัตรครับ ส่วนผมยืนรออยู่หลังรถครับ
และจะลงจากรถมาดูที่หัวจ่ายป้องกันเติมน้ำมันผิดเกือบทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 12:39:32 »
ดับครับ ประหยัดน้ำมันด้วย เอาน้ำมันที่ idle ทิ้งไป ไปขับเคลื่อนรถดีกว่าครับ  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 12:49:19 »
ดับครับ นอกจากลืมจริงๆ

ผมว่าคนดีๆ เขาดับกันนะ

หมายความว่าไงครับ คอมเม้นสร้างสรรหน่อยครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 13:14:12 »
ดับครับ
เห็นด้วยครับว่า คนดีๆเขาดับกัน
เคยเห็นคนไม่ดับเครื่อง พอเห็นคนขับรู้เลยว่าไม่ควรคบ ไม่ควรรู้จัก นิสัยแย่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 13:40:06 »
กรณีสตาร์​ทเครื่องไว้นะครับ

1.บางท่านใส่เกียร์​D​ดึงเบรคมือ​  มีโอกาสรถเลื่อนสายน้ำมันขาด​  น้ำมันหกเลอะ​ ติดไฟ
2. หากรถท่านกระชากออก​ ปากถังกับหัวจ่ายเป็นโลหะเสียดสีกันสามารถเกิดประกายไฟ​
3.  คอมแอร์ท่านอาจจะตัดขณะเติมและแท่นเครื่องแท่นเกียร์ท่านห่วยแตกซับแรงไม่ค่อยได้​ คอมแอร์ตัดรถสะดุด​ อาจจะเกิดการเสียดสีก่อประกายไฟ
4. ถ้าสตาร์​ทเครืาองทิ้งไว้​ ไอเสียมีความร้อน​ อาจจะมากพอให้เกิดเรื่องไม่คาดฝัน

;)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 14:44:35 »
ดับครับ
เห็นด้วยครับว่า คนดีๆเขาดับกัน
เคยเห็นคนไม่ดับเครื่อง พอเห็นคนขับรู้เลยว่าไม่ควรคบ ไม่ควรรู้จัก นิสัยแย่

logic ป่วยวะคิดแบบนี้ เองเอาอะไรวัดวะ ไม่ดับเครื่อง นิสัยไม่ดี
กระทู้สอบถามความคิดเห็น คอมเมนออกแนว กัดจิก อะไร ไม่ดี ก็แนะนำกันดิ ไม่ใช่ ตัดสินจากการที่ตัวเองไมได้ทำ แล้วคิดว่าดี
บางคนเขา อาจจำเป็นที่ดับเครื่องไม่ได้ เอง อย่าเหมารวม  >:(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 17:15:41 »
ดับครับ

logic ป่วยวะคิดแบบนี้ เองเอาอะไรวัดวะ ไม่ดับเครื่อง นิสัยไม่ดี
กระทู้สอบถามความคิดเห็น คอมเมนออกแนว กัดจิก อะไร ไม่ดี ก็แนะนำกันดิ ไม่ใช่ ตัดสินจากการที่ตัวเองไมได้ทำ แล้วคิดว่าดี
บางคนเขา อาจจำเป็นที่ดับเครื่องไม่ได้ เอง อย่าเหมารวม  >:(

ผมว่า บางคนเขาคิดแบบนั้นไม่ผิดครับ เพราะในสถานีเติมน้ำมัน ที่เรียกว่า "ปั้มน้ำมัน" มันมีอีกหลายคนที่ใช้บริการอยู่

ถ้าจอดเติมน้ำมันอยู่ แล้วไม่ดับเครื่องยนต์ ถ้าไม่สนใจว่าจะดับหรือไม่ดับ ก็ควรจะแคร์คนอื่นๆ ที่เข้าใช้บริการอยู่ด้วยครับ

รถจอดเติมอยู่ 10 คน แล้ว 9 คันเขาดับเครื่องยนต์หมด

พนักงานปั้ม เขาเอาป้ายอันนี้มาวางหน้ารถ(ตามรูปด้านล่าง) แล้วคุณคันเดียวไม่ดับ ผมว่ามองว่า มันไม่แปลกที่เขาจะมองครับ เพราะต้องดูส่วนรวมด้วย จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้ว (เพราะทุกคนก็มีเหตุผลเป็นของตัวเอง) แต่สุดท้ายก็ต้องปฏิบัติตามที่แจ้งครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 19:49:38 »
ดับครับ

จำเป็นที่ดับเครื่องไม่ได้ ???

จำเป็นอย่างไรหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2020, 19:51:45 โดย jayjung »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 20:15:27 »
ส่วนใหญ่เติมปั๊มเติมเอง มันจะถูกกว่าอีกหน่อยนึง

ก็จะดับเครื่อง เปิดฝาถังน้ำมัน ออกมาก็ล็อครถก่อนจะมาเติมน้ำมันครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 09:05:01 »
ดับครับ

ผมว่า บางคนเขาคิดแบบนั้นไม่ผิดครับ เพราะในสถานีเติมน้ำมัน ที่เรียกว่า "ปั้มน้ำมัน" มันมีอีกหลายคนที่ใช้บริการอยู่

ถ้าจอดเติมน้ำมันอยู่ แล้วไม่ดับเครื่องยนต์ ถ้าไม่สนใจว่าจะดับหรือไม่ดับ ก็ควรจะแคร์คนอื่นๆ ที่เข้าใช้บริการอยู่ด้วยครับ

รถจอดเติมอยู่ 10 คน แล้ว 9 คันเขาดับเครื่องยนต์หมด

พนักงานปั้ม เขาเอาป้ายอันนี้มาวางหน้ารถ(ตามรูปด้านล่าง) แล้วคุณคันเดียวไม่ดับ ผมว่ามองว่า มันไม่แปลกที่เขาจะมองครับ เพราะต้องดูส่วนรวมด้วย จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้ว (เพราะทุกคนก็มีเหตุผลเป็นของตัวเอง) แต่สุดท้ายก็ต้องปฏิบัติตามที่แจ้งครับ

งั้นต้องให้ รัฐออกกฏอย่างเป็นทางการครับ
ไม่ต่าง อะไร กับ คำถาม อุด  EGR ผิดมั้ย ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 09:06:52 »
ดับครับ

จำเป็นที่ดับเครื่องไม่ได้ ???

จำเป็นอย่างไรหรือครับ
ไล่อ่านคอมเม้นเลยครับ มีคนที่ไม่ดับ พร้อมเหตุผล

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 09:30:33 »
เฮ้อ...

ที่สังคม บ้านเมืองมันวุ่นวายก็เพราะแบบนี้
กฎระเบียบออกมาก็ไม่ปฎิบัติตาม

เก่งกันไปหมด

เหตุผลต่างๆ ที่ยกขึ้นมาก็ล้วนแล้วแต่
เห็นแก่ความสะดวกสบายของตนเอง
โดยไม่ได้คำนึงถึงความปลอดภัยผู้อื่น
ครั้นพอถูกตำหนิก็ไม่พอใจ  แต่พอถึง
ตอนที่เกิดเหตุร้ายแรงกระทบผู้คนรอบข้าง
ก็ค่อยเปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์ วอนสังคม
ให้อภัย...

หรือไม่จริง ครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 11:36:49 »
ปั้มเค้าบอกว่ากรุณาดับเครื่องยนต์นี่ครับ  เราไปใช้บริการเค้า รบกวนทำตามที่เค้าบอกกันด้วยนะครับ

และสิ่งที่เติมเข้าไปในรถ มันคือเชื้อเพลิงนะครับ

เชื้อเพลิง เชื้อเพลิง เชื้อเพลิง เชื้อเพลิง เชื้อเพลิง

ออฟไลน์ KTJAJA00

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 11:50:13 »
ดับซิครับ ป้ายเค้าก็มีให้ดับอยู่แล้วนีครับ
มีพวกรักสบายที่ไม่ดับก็เห็นมียู่บ้าง(เห็นแก่ตัว คือไม่รักษากฎระเบียบของส่วนร่วม)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 15:03:22 »
ดับครับ

งั้นต้องให้ รัฐออกกฏอย่างเป็นทางการครับ
ไม่ต่าง อะไร กับ คำถาม อุด  EGR ผิดมั้ย ?

1. ปั้มน้ำมันเป็นที่ส่วนบุคคลครับ และป้ายที่เอามาให้ดู นั้นละครับคือระเบียบหรือข้อตกลงของทางปั้ม แต่ปั้มอาจจะไม่บังคับใช้เข้มแข็งหรือจริงจัง แค่แจ้งเตือน หรือ ขอความร่วมมือ หรืออาจจะ ปรับเป็นเงิน ก็แล้วแต่มาตรการของแต่ละปั้ม

"ปั๊มน้ำมันทุกแห่งจะต้องปฏิบัติตามกฎกระทรวงของกรมธุรกิจพลังงาน พ.ศ. 2552 นั้นคือ สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงทุกแห่งจะต้องติดป้ายแจ้งเตือนให้ดับเครื่องยนต์ ปิดโทรศัพท์มือถือ และห้ามสูบบุหรี่ขณะเข้ารับบริการ หากฝ่าฝืนไม่ติดป้ายดังกล่าว สถานีจะได้รับโทษปรับเป็นเงิน 1 แสนบาท หรือจำคุก1 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ถ้าไม่แจ้งเตือนลูกค้า หรือ ฝ่าฝืน ปั้มโดนก่อน และ เชื่อไหมว่า ถ้าปั้มเขาโดนเล่น เขาไม่มาล่อคุณต่อเหรอ

2. เรื่องอุด EGR คนละเรื่องกับเติมน้ำมันดับเครื่องยนต์หรือป่าว อย่าลากไปเรื่องอื่นครับ

เรื่องแค่นี้คิดเองไม่ได้ ผมว่าไปลองส่องกระจกดูตัวเอง กับ สังคม ดูครับ ว่าเขาอยู่จุดไหนกัน

คนที่บอกว่าไม่ดับเหมือนกันกับคุณ ก็อาจจะคิดเหมือนกับคุณนั้นละ คือ คิดผิด หรือ อาจจะไม่เข้าใจในระเบียบ หรือ การที่เขาแจ้งเตือน จะใช้คำเท่ๆ อย่าง รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ได้นะ(เห็นใช้กันบ่อย)

สุดท้าย คุณไม่ต้องไปว่าคนอื่นที่เขาตำหนิหรอกครับ คุณทำผิดแต่ไม่รู้ตัวว่าทำผิด(คนแบบนี้น่ากลัวสำหรับสังคม) เขาตำหนิแล้วยังจะไปเถียงเขาข้างๆ คูๆ หันดูตัวเองบ้างครับ รู้ว่าทำผิดและแก้ไขตัวซะ แค่นั้นก็จบละ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 15:45:30 »
ใครๆ เขาก็ทำกัน ทำไมไม่ว่าเค้าล่ะ

หึหึหึ ตรรกกะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 16:03:49 »
ดับครับ

1. ปั้มน้ำมันเป็นที่ส่วนบุคคลครับ และป้ายที่เอามาให้ดู นั้นละครับคือระเบียบหรือข้อตกลงของทางปั้ม แต่ปั้มอาจจะไม่บังคับใช้เข้มแข็งหรือจริงจัง แค่แจ้งเตือน หรือ ขอความร่วมมือ หรืออาจจะ ปรับเป็นเงิน ก็แล้วแต่มาตรการของแต่ละปั้ม

"ปั๊มน้ำมันทุกแห่งจะต้องปฏิบัติตามกฎกระทรวงของกรมธุรกิจพลังงาน พ.ศ. 2552 นั้นคือ สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงทุกแห่งจะต้องติดป้ายแจ้งเตือนให้ดับเครื่องยนต์ ปิดโทรศัพท์มือถือ และห้ามสูบบุหรี่ขณะเข้ารับบริการ หากฝ่าฝืนไม่ติดป้ายดังกล่าว สถานีจะได้รับโทษปรับเป็นเงิน 1 แสนบาท หรือจำคุก1 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ถ้าไม่แจ้งเตือนลูกค้า หรือ ฝ่าฝืน ปั้มโดนก่อน และ เชื่อไหมว่า ถ้าปั้มเขาโดนเล่น เขาไม่มาล่อคุณต่อเหรอ

2. เรื่องอุด EGR คนละเรื่องกับเติมน้ำมันดับเครื่องยนต์หรือป่าว อย่าลากไปเรื่องอื่นครับ

เรื่องแค่นี้คิดเองไม่ได้ ผมว่าไปลองส่องกระจกดูตัวเอง กับ สังคม ดูครับ ว่าเขาอยู่จุดไหนกัน

คนที่บอกว่าไม่ดับเหมือนกันกับคุณ ก็อาจจะคิดเหมือนกับคุณนั้นละ คือ คิดผิด หรือ อาจจะไม่เข้าใจในระเบียบ หรือ การที่เขาแจ้งเตือน จะใช้คำเท่ๆ อย่าง รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ได้นะ(เห็นใช้กันบ่อย)

สุดท้าย คุณไม่ต้องไปว่าคนอื่นที่เขาตำหนิหรอกครับ คุณทำผิดแต่ไม่รู้ตัวว่าทำผิด(คนแบบนี้น่ากลัวสำหรับสังคม) เขาตำหนิแล้วยังจะไปเถียงเขาข้างๆ คูๆ หันดูตัวเองบ้างครับ รู้ว่าทำผิดและแก้ไขตัวซะ แค่นั้นก็จบละ

OK ครับ ผมผิดและผมยอมรับกับสิ่งที่ผมทำ คือ การเติมน้ำมันโดยที่ไม่ดับเครื่อง และจะ ปฏิบัติตามเงื่อนไขและข้อปฏิบัติ โดยไม่มีข้อแก้ตัวใด้ๆทั้งสิ้น
และขอบคุณสำหรับทุกคอมเมนในการ แชร์ประสบการณ์ ของหัวข้อนี้

กระทู้ผมแค่ อยากแชร์ความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ในบร์อดแห่งนี้ อะไรผิดถูกก็แนะนำกันไป อาจจะไม่รู้ หรือ รู้ หรือ ไม่แน่ใจ หรือ คิดว่า ทำก็ได้ไม่ทำก้ได้
แต่ผม ผิดหวังกับคำตอบ ในหลายๆ คน รวมถึงตัวคุณเองด้วย คุณ DiKiBoyZ  ที่ตอบกระทู้แบบนี้ คุณไม่ต้องพิมพ์ ขนาดนี้หลอกครับ ท้อยคำแบบนี้

คุณลอง จินตนาการนะครับ ถ้าไม่ใช้ คำถามใน บร์อด มีคนมาถาม หรือ ปรึกษา ปัญหา  แล้วคุณตอบเชิงแบบนี้ คิดไม่ได้หรอ เองน้าจะรู็ ไปส่องกระจกมองตัวเอง เรื้่องแค่นี่เองคิดไม่ได้หรอ คำถามเอง มันอะไรวะเนี่ย สังคมเขาอยู่จดไหนกันแล้ว ....(คิดภาพตามครับ ตอบแบบนี้กับคนที่ปรึกษา และถาม )  คนที่ถามจะรู็สึกอย่างไร

ผม ชื่นชอบคุณ นะ เพราะผม ก็อ่านกระทู็ในนี้ทุกวัน ได้คำตอบดีๆ จากบร์อดนี้ก็มากมาย โดย เฉพาะในการตอบคำถาม ในกระทู้ต่างๆของคุณ ดุมีความรู้ มีการวิเคราห์ และ ตอบได้อย่างละเอียด

แต่ตอนนี้ผม ผมว่าผมคิดผิด เพราะคนในสังคม อย่างคุณมีเยอะ ประเภทชอบซ่ำเติม กระทืบ คนที่ตัวเองคิดว่าไม่ดี

กระทู้นี้ คงเป็นกระทู้ สุดท้ายของผม และ ผมจะไม่เข้ามา Login อีกต่อไป เพราะมีคนประเภทแบบคุณอยู่ใน บร์อด