ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?  (อ่าน 47601 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 16:04:09 »
ดับทุกครั้งครับ ถ้าลืมลูกๆก็จะเตือนอยู่ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เมื่อเติมน้ำมัน ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 17:11:05 »
ดับครับ
เห็นด้วยครับว่า คนดีๆเขาดับกัน
เคยเห็นคนไม่ดับเครื่อง พอเห็นคนขับรู้เลยว่าไม่ควรคบ ไม่ควรรู้จัก นิสัยแย่

logic ป่วยวะคิดแบบนี้ เองเอาอะไรวัดวะ ไม่ดับเครื่อง นิสัยไม่ดี
กระทู้สอบถามความคิดเห็น คอมเมนออกแนว กัดจิก อะไร ไม่ดี ก็แนะนำกันดิ ไม่ใช่ ตัดสินจากการที่ตัวเองไมได้ทำ แล้วคิดว่าดี
บางคนเขา อาจจำเป็นที่ดับเครื่องไม่ได้ เอง อย่าเหมารวม  >:(

ผมว่า บางคนเขาคิดแบบนั้นไม่ผิดครับ เพราะในสถานีเติมน้ำมัน ที่เรียกว่า "ปั้มน้ำมัน" มันมีอีกหลายคนที่ใช้บริการอยู่

ถ้าจอดเติมน้ำมันอยู่ แล้วไม่ดับเครื่องยนต์ ถ้าไม่สนใจว่าจะดับหรือไม่ดับ ก็ควรจะแคร์คนอื่นๆ ที่เข้าใช้บริการอยู่ด้วยครับ

รถจอดเติมอยู่ 10 คน แล้ว 9 คันเขาดับเครื่องยนต์หมด

พนักงานปั้ม เขาเอาป้ายอันนี้มาวางหน้ารถ(ตามรูปด้านล่าง) แล้วคุณคันเดียวไม่ดับ ผมว่ามองว่า มันไม่แปลกที่เขาจะมองครับ เพราะต้องดูส่วนรวมด้วย จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้ว (เพราะทุกคนก็มีเหตุผลเป็นของตัวเอง) แต่สุดท้ายก็ต้องปฏิบัติตามที่แจ้งครับ

งั้นต้องให้ รัฐออกกฏอย่างเป็นทางการครับ
ไม่ต่าง อะไร กับ คำถาม อุด  EGR ผิดมั้ย ?

1. ปั้มน้ำมันเป็นที่ส่วนบุคคลครับ และป้ายที่เอามาให้ดู นั้นละครับคือระเบียบหรือข้อตกลงของทางปั้ม แต่ปั้มอาจจะไม่บังคับใช้เข้มแข็งหรือจริงจัง แค่แจ้งเตือน หรือ ขอความร่วมมือ หรืออาจจะ ปรับเป็นเงิน ก็แล้วแต่มาตรการของแต่ละปั้ม

"ปั๊มน้ำมันทุกแห่งจะต้องปฏิบัติตามกฎกระทรวงของกรมธุรกิจพลังงาน พ.ศ. 2552 นั้นคือ สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงทุกแห่งจะต้องติดป้ายแจ้งเตือนให้ดับเครื่องยนต์ ปิดโทรศัพท์มือถือ และห้ามสูบบุหรี่ขณะเข้ารับบริการ หากฝ่าฝืนไม่ติดป้ายดังกล่าว สถานีจะได้รับโทษปรับเป็นเงิน 1 แสนบาท หรือจำคุก1 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ถ้าไม่แจ้งเตือนลูกค้า หรือ ฝ่าฝืน ปั้มโดนก่อน และ เชื่อไหมว่า ถ้าปั้มเขาโดนเล่น เขาไม่มาล่อคุณต่อเหรอ

2. เรื่องอุด EGR คนละเรื่องกับเติมน้ำมันดับเครื่องยนต์หรือป่าว อย่าลากไปเรื่องอื่นครับ

เรื่องแค่นี้คิดเองไม่ได้ ผมว่าไปลองส่องกระจกดูตัวเอง กับ สังคม ดูครับ ว่าเขาอยู่จุดไหนกัน

คนที่บอกว่าไม่ดับเหมือนกันกับคุณ ก็อาจจะคิดเหมือนกับคุณนั้นละ คือ คิดผิด หรือ อาจจะไม่เข้าใจในระเบียบ หรือ การที่เขาแจ้งเตือน จะใช้คำเท่ๆ อย่าง รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ได้นะ(เห็นใช้กันบ่อย)

สุดท้าย คุณไม่ต้องไปว่าคนอื่นที่เขาตำหนิหรอกครับ คุณทำผิดแต่ไม่รู้ตัวว่าทำผิด(คนแบบนี้น่ากลัวสำหรับสังคม) เขาตำหนิแล้วยังจะไปเถียงเขาข้างๆ คูๆ หันดูตัวเองบ้างครับ รู้ว่าทำผิดและแก้ไขตัวซะ แค่นั้นก็จบละ

OK ครับ ผมผิดและผมยอมรับกับสิ่งที่ผมทำ คือ การเติมน้ำมันโดยที่ไม่ดับเครื่อง และจะ ปฏิบัติตามเงื่อนไขและข้อปฏิบัติ โดยไม่มีข้อแก้ตัวใด้ๆทั้งสิ้น
และขอบคุณสำหรับทุกคอมเมนในการ แชร์ประสบการณ์ ของหัวข้อนี้

กระทู้ผมแค่ อยากแชร์ความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ในบร์อดแห่งนี้ อะไรผิดถูกก็แนะนำกันไป อาจจะไม่รู้ หรือ รู้ หรือ ไม่แน่ใจ หรือ คิดว่า ทำก็ได้ไม่ทำก้ได้
แต่ผม ผิดหวังกับคำตอบ ในหลายๆ คน รวมถึงตัวคุณเองด้วย คุณ DiKiBoyZ  ที่ตอบกระทู้แบบนี้ คุณไม่ต้องพิมพ์ ขนาดนี้หลอกครับ ท้อยคำแบบนี้

คุณลอง จินตนาการนะครับ ถ้าไม่ใช้ คำถามใน บร์อด มีคนมาถาม หรือ ปรึกษา ปัญหา  แล้วคุณตอบเชิงแบบนี้ คิดไม่ได้หรอ เองน้าจะรู็ ไปส่องกระจกมองตัวเอง เรื้่องแค่นี่เองคิดไม่ได้หรอ คำถามเอง มันอะไรวะเนี่ย สังคมเขาอยู่จดไหนกันแล้ว ....(คิดภาพตามครับ ตอบแบบนี้กับคนที่ปรึกษา และถาม )  คนที่ถามจะรู็สึกอย่างไร

ผม ชื่นชอบคุณ นะ เพราะผม ก็อ่านกระทู็ในนี้ทุกวัน ได้คำตอบดีๆ จากบร์อดนี้ก็มากมาย โดย เฉพาะในการตอบคำถาม ในกระทู้ต่างๆของคุณ ดุมีความรู้ มีการวิเคราห์ และ ตอบได้อย่างละเอียด

แต่ตอนนี้ผม ผมว่าผมคิดผิด เพราะคนในสังคม อย่างคุณมีเยอะ ประเภทชอบซ่ำเติม กระทืบ คนที่ตัวเองคิดว่าไม่ดี

กระทู้นี้ คงเป็นกระทู้ สุดท้ายของผม และ ผมจะไม่เข้ามา Login อีกต่อไป เพราะมีคนประเภทแบบคุณอยู่ใน บร์อด

คนที่ทำผิด(อาจจะรู้หรือไม่รู้ว่าผิด)  มีคนอื่นเตือน น่าจะเอาคำเตือนคนอื่นมาคิดไตร่ตรองสักนิด รู้ว่าผิดแล้วสำนึกผิด แล้วเปลี่ยนแปลงซะใหม่ ถือว่า ยังพอเข้าใจได้ ให้อภัยกันได้

แต่นี่คุณกลับ มองว่าที่ทำคือปกติ ใครๆ ก็ทำ คนอื่นเขาเตือนเพราะหวังดี กลับปฏิเสธ แล้วมาบอกว่าสิ่งที่ทำถูกแล้ว ไม่ฟังคนอื่นเขาเลย พอคนเตือนเยอะๆ เข้าแล้วน้อยใจ ตัดพ้อ ตัดบทจบเลย แสดงว่า ไม่ได้สำนึกเลย

จริงๆ สมช. ท่านอื่นอาจจะอ่านแล้วปล่อยผ่าน แต่พอเจอคนแบบนี้เยอะๆ แล้วอดไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 18:40:37 »
ผมจำไม่ได้แล้วว่า ในหลักสูตรสอบใบขับขี่มีสอบ เกี่ยวกับเรื่องนี้มั้ยครับ

ว่าเป็นเพียงแค่ ข้อควรปฏิบัติ หรือเป็น กฏ ถ้ามีมันก้อคงจบว่าผิดมั้ย หรือไม่ผิด

การมาถามก้อเป็นเรื่องดีครับ ถ้ากังวลว่าจะต้องมาเจอคำตอบที่ตรงไปตรงมา แต่อาจจะมีเกินเลยไปบ้าง ก้อไม่แปลกครับ ความชอบ ความอดทนเราไม่เท่ากัน

การสื่อสารบนโซเชี่ยลผ่านตัวหนังสือ บางครั้งมันก้อสื่ออารมณ์ไม่ได้ดีเท่ากับการพูดคุยซึ่งหน้าอยู่แล้วด้วย จริงๆเคสนี้ถ้าคุยกันต่อหน้า อาจจะกลายเป็นเพื่อนกันก้อได้จริงมั้ยครับ

ความเห็น กับ ข้อเท็จจริง มันไม่เหมือนกัน เลือกรับ เลือกให้กันให้ใจเย็นลงนิด จะเห็นว่ามันไม่มีไรมากมายหรอกครับ

คนชอบเรื่องรถเหมือนๆกันทั้งนั้น จริงมั้ยครับ