ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 21 มีนาคม 2020  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 12:50:59 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
รูปร่าง หน้าตา มีผลในการซื้อรถยนต์ไหมครับ

อย่างบางคนหน้าตาดูไม่น่าจะมีเงินแต่ขับรถหรู มันดูไม่เข้ากัน ดีไม่ดีว่าเราเอาเงินที่ไหนมาซื้ออีก

หน้าตาแบบนี้ ขับ eco car ก็พอ อะไรแบบนี้ มันเกี่ยวกันไหมครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม BMW X5 G05 ดีเซลประกอบไทย CKD
คิดว่าจะมีมาไหมครับ เหมือนสมัยโฉม F15 ที่มีรุ่น sDrive25d ในราคา 4 ต้นๆ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
ก่อนอื่นขอบพี่ๆ ผมเลือกรถ Camry 2.5g จากรีวิวพวกพี่ๆครับ แต่ตอนนี้ภรรยาบอกว่าพ้น Covid19 ก่อนค่อยซื้อ

พอว่างก็มีเวลาไปดู Accord hybrid ภายในมันสวย มันมี CarPlay และ เบรกอัตโนมัติด้วยเริ่มลังเล

เคยอ่านรีวิว Accord hybrid พี่แพนแล้ว เลยอยากทราบว่าจะมีรีวิวจากพี่จิมมี่ไหมครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
BMWM340i ที่บอกว่าจะมานี่ CKD หรือ CBU ราคา 4 ล้านจริงไหมครับ Option เป็นยังไงครับ

สอบถามว่าทำไมศูนย์ BMW เจ้าหนึ่งที่มีสาขาเยอะที่สุดในประเทศถึงไม่มีการดูแลลูกค้าที่เลยครับ
พอดีอยู่ในกลุ่ม BMW ใน facebook คนด่าเยอะมากๆๆเลยครับ แล้วอ่านจากทุกเว็บ พูดเป็นเสียงเดียวกันหมด
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ ISUZU DMAX รุ่นที่มีกุญแจ push start ไม่สามารถ start เครื่องยนต์ได้ พอเข้าศูนย์ ศูนย์บอกเป็นที่กุญแจ ศูนย์ claim ให้ออกมาใช้ได้ซักระยะก็เป็นอีก ทีนี้ศูนย์บอกเป็นที่เซ็นเซอร์อ่านค่ากุญแจ ซึ่งตอนนี้ยังไม่อาการ คำถามครับถ้าผมจะแก้ไขเบื้องต้นโดยที่ไม่ต้องขึ้นยานแม่มีวิธีอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ deathsheep

1. แนะนำยาง 185/55/r16 หน่อยครับ เน้นนุ่มเงียบ  ยางเดิมBridgestone turanza er370

2. ถ้าขยับไป 195 จะติดอะไรไหมครับ รถcity 2017

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีครับ 
1 สอบถามเกิดความสงสัย altis hybrid hi ท้องใต้รถ มีแผ่นเก็บเหมือน มาสด้า 3 มั้ย
2 ผมมีโครงการจะออกรถ เร็วๆนี้ พอดีสนใจ altis hybrid hi ใช้ยาวๆ แนะนำหน่อยครับ หรือ จะเล่นตัวน้ำมันแทน ครับ

ออฟไลน์ Ball45

• **
สอบถามพี่จิมมี่ Toyota C-SUV มีโอกาสมากน้อยแค่ไหน ที่ยังคงเปิดตัว เดือน กค. นี้ครับ
และถ้าเลื่อนเปิดตัว คิดว่าจะเลื่อนไปช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ Mitsubishi มีแผนที่จะ terminate เครื่อง 2.5 บล็อกเก่าแล้ว เอาเครื่อง 2.4 หรือ 2.2 ตัวยุโรป มาลง ใน Triton ขับ 2 ตัวเตี้ย พร้อมเกียร์ 6MT หรือ AT ในโมเดลปัจจุบัน บ้างไหมครับ หรือลากแบบนี้จนหมดอายุ บบดี้ เหมือนค่ายนี้ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับรุ่นตัวเตี้ยขับ 2 เลย ทั้งๆเป็นรถกระบะที่ขับสบายสุด บบดี้ไม่เล็กไม่ใหญ่คล่องตัว ตัวเตี้ยแต่งสวยกว่าทุกยี่ห้อ แต่เครื่องเก่าล้าหลังมากครับ บีบให้ซื้อแต่รุ่นยกสูง ซึ่งบางบ้านไม่จำเป็นขนาดนั้น ตัวเตี้ยยกของขึ้นลงสะดวกกว่ามาก ฝากถึง MMT. หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 13:33:24 โดย locomotive »

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
honda CRV ไมเนอร์ ทราบวันเปิดตัวหรือยังครับ หรือว่าเลื่อน

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคน อยากสอบถามเรื่องรถที่ใช้อยู่ครับ

ใช้ Ford renger cap ตัวเตี้ย รุ่นปี 2013 (รุ่นก่อนไมเน่อเชจ) เป็นเครื่องยนตร์ เบนซิล เกียร์ธรรมดา ติดแก๊ส LPG แบบถังโดนัท วิ่งมา 40,000 กิโล (รถวิ่งน้อย)

1. เวลารถจอดติดไฟแดงนานๆ คันเร่งจะไม่ทำงาน เหยียบคลัชไส่เกียร์ออกตัว รถก็ไม่ไป ต้องจอดดับเครื่องทิ้งไว้แปปนึง สตาร์ทไหม่ ถึงกลับเป็นปกติ และเป็นบ่อยมาก ผมต้องแก้ไขและดูในส่วนไหนก่อนครับ ?

2. เวลาไส่เกียร์หรือเปลี่ยนเกียร์  เกียร์จะแข็งและไส่ยากมาก ทั้งที่เหยียบคลัชสุดแล้ว  ไปลองรถอีกคันที่บ้าน อิซูซุ ดีแม๊ก เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน ก้ไส่ได้ปกติ ไปลอง Ford รถของเพื่อน ก็ไม่แข็งเหมือนของผม อยากถามว่ารถที่พี่ๆ ลองมา เป็นเหมือนผมไหมครับ ?

ปล. เกียร์แข็งแบบ จะไส่ทีต้องออกแรงดัน ขับบ่อยๆ กล้ามแขนอาจขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:01:43 โดย This is my city »

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่าในรถยนต์คันเดียวกัน อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันระหว่างน้ำมันเชื้อเพลิงกับแก๊ส LPG ต่างกันประมาณไหนครับ เช่นอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันอยู่ที่ 15Km/L แก๊สจะตกอยู่ที่ประมาณกี่ Km/L พอจะประมาณได้ไหมครับ
แล้วสถานการณ์ราคาน้ำมันที่ลงต่อเนื่องแบบนี้ผมควรปิดระบบแก๊สแล้ววิ่งน้ำมันยาวๆจะดีไหมครับ

ออฟไลน์ urangutang

ทำไมพี่จิมถึงบอกว่ารถคันที่ที่สื่อมวลชนเทส ไม่ควรซื้อล่ะครับ (รถเทสในศูนย์พอซื้อได้)

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ และช่วงที่เทส ต้องเติมน้ำมันเองด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกยางใส่วีออสปี2012หน่อยครับ ขนาดยาง 185/60/R15หรือ195/55/R15 ของเดิมใส่ toyo cf2 ดูไว้มี toyo cf2 , yokohama advan db v552 ,yokohama advan fleva v701, yokohama bluearth ae51 ต้องการนุ่มเงียบ ขับไม่เกิน120ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สอบถามระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ ดูมือสองไว้ ราคาไม่ห่างกัน
mazda cx-5 รุ่นแรก เบนซิน 2.5
vs
subaru xv รุ่นแรก
คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ ส่วนตัวชอบช่วงล่าง xv แต่รับไม่ได้กับอัตราเร่งและความหน่วงของเกียร์ เลยอยากทราบว่าความแรงที่เพิ่มขึ้นมาของ cx-5 2.5 นั้นแตกต่างจาก xv 2.0 ขนาดไหนครับ

ขอบคุณครับ

เหนว่า suzuki xl7 จะมา นอกจากนี้แล้วมีรุ่นอื่นจะมาอีกมั้ยครับ สำหรับแบรนด์suzuki ส่วนตัวชอบ Vitara มากเลยครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ช่วงนี้ราคาน้ำมันลง อยากทราบว่าเกิดจากอะไรบ้าง? แล้วคาดว่าอนาคตจะราคาลดลงต่อ หรือกลับไปที่ 30 บาทเหมือนเดิม?
แล้วราคาลดลงแบบนี้จะส่งผลการการทำตลาด ยอดขายของรถยนต์พลังงานทางเลือก บ้างมั้ยครับ?

ออฟไลน์ ChotLife

All New Kia Sorento จะเข้าไทยไหม ช่วงไหนครับ
คาดว่าจะมาตัวดีเซล หรือ ไฮบริด
แล้วราคาพี่จิมมี่คาดว่าจะประมาณเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:20:53 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
1เท่าที่ผมฟังรายระเอียด C-SUV จากพี่จิมทำให้ผมสงสัยว่าถ้าpositionมันใกล้กับCHRโตโยต้าจะทำตลาดคู่กันไปเลยใช่ไหมครับ
2โตโยต้าคิดจะทำเครื่องยนต์ใหม่ๆบ้างไหมครับที่ไม่ใช่1.8ตัวปัจจุบัน
3จุดแข็งของToyotaคืออะไรครับ
ผมติดตามHeadlightmagมา3ปี ผมรู้สึกเหมือนมีการปรับเปลี่ยนโครงสร้างองค์กร

ออฟไลน์ Dubee

อีโคคาร์ ท้ายตัด เครื่อง na ซูซูกิ สวิฟท์ ยังเปนตัวเลือกที่ดีอยู่รึเปล่าครับ

จริงๆจะไปวิตี้หรืออัลเมร่าใหม่ แต่เห็นมีทั้งเทอร์โบกับอินเตอร์คูเลอร์ เลยไม่อยากได้เท่าไหร่ครับ กลัวค่าบำรุงรักษา เลยมาที่สวิฟท์แทน

Subaru XV มี Blank Car เหมือน Forester มั้ยครับ
พอดีกำลังสนใจ CH-R และก็ชอบ XV เหมือนกัน แต่ราคาเกินงบ
ถ้ามี Blank Car น่าสนใจเลย

ออฟไลน์ Pawasu

• Newbie
  • *
พอดีมี Plan จะซื้อรถในปีนี้ เนื่องจากคันเก่านานแล้ว
ภรรยาอยากได้ SUV มาก และตอนนี้สนใจ Mazda CX-30 อยู่
แต่ตัวผมเองอยากรอดู Toyota C-SUV ก่อน เพราะเคยฟังพี่จิมมี่บอกว่ากว้างกว่า CX-30 อยู่นิดนึง
ซึ่งน่าจะดีกว่า
ในเคสนี้ พี่ๆคิดว่าผมควร convinc ภรรยาอย่างไรให้รอดู C-SUV ดีครับ
ปล.ภรรยาพูดถึง CX-30 ทุกวันจนจะใจอ่อนแล้วครับเนี่ย 55555 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
MAZDA 3 SKYACTIV  ที่เพิ่งตกรุ่น ภาพรวมรุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียหรือปัญหาจุกจิกอะไรบ้างครับ ราคามือสองควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
รบกวนขอ 2 คำถามครับ

1) BMW X1 20d เบรกไม่ค่อยจะ Linear เลยครับ เวลาเบรกแล้วกะระยะเบรกให้หยุดนิ่มๆไม่ค่อยสม่ำเสมอ

สามารถให้ที่ศูนย์เซ็ตเบรกให้ใหม่ได้รึเปล่าครับ หรือว่าไปร้านข้างนอกดีกว่า

2) ถ้าเอารถไปปลดล๊อค coding ติดตั้งระบบ cruise control เพิ่ม เปลี่ยนพวงมาลัยที่มีปุ่ม cruise control

ปลดล๊อค coding เพิ่มฟังก์ชั่นต่างๆให้กับรถ แล้วจะมีผลเสียกับรถหรือไม่

ทั้งสองอย่างที่กล่าวไป จะมีผลต่อ warranty ของตัวรถไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:57:29 โดย kantorn.v »

ออฟไลน์ polwath

จากสถานการณ์ COVID-19 ที่ทำให้การผลิดและประกอบชิ้นส่วนรถยนต์ชะงัก และต้องสั่งปิดโรงงานเป็นวงกว้าง รวมถึง Supplier ที่เกี่ยวข้องด้วย

คิดว่าค่ายรถจะหันไปลงทุนปรับปรุงสายการผลิตเป็นแบบระบบอัตโนมัติทั้งหมด ตั้งแต่การป้อนอุปกรณ์จาก Supplier เข้าสายการผลิต จนถึงการขนส่งรถเข้าโรงเก็บรถและจุดกระจายสินค้าเข้าโชว์รูม รวมถึงการควบคุมการผลิตจากบ้านหรือพื้นที่ห่างไกล ในบางขั้นตอนที่ยังต้องใช้มนุษย์อยู่

หรืออย่างน้อยสุด คือทำหอพักพนักงานสำหรับทุกคน และทุกช่วงเวลา เพื่อหลีกเลี่ยงการติดต่อนอกโรงงาน ตรวจสุขภาพและฆ่าเชื้อพนักงานทั้งตอนออกและเข้าโรงงานทุกครั้ง

จะเป็นไปได้ในเร็ว ๆ นี้ไหมครับ เพื่อป้องกันและหลีกเลี่ยงเหตุการณ์ดังกล่าวในอนาคต ซึ่งจะเป็นบทเรียนให้กับอุสาหกรรมต่าง ๆ นอกจากสายการผลิตรถยนต์ในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:38:48 โดย polwath »

ออฟไลน์ Left lane driver

เสาอากาศแบบครีบฉลามมีประโยชน์ยังไงบ้างครับ
แล้วถ้าเทียบกับเสาอากาศแบบฝังกระจก อย่างไหนจะรับสัญญาณได้ดีกว่าครับ

สุดท้ายขอให้ทีมงาน Headlightmag ทุกท่านสุขภาพดีและปลอดภัยจาก COVID-19 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:55:55 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องฟิล์มกรองแสงครับ พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับ 3M รุ่น Crystalline หน้า C40 รอบคัน C20 ครับ คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไหมครับ

ปกติใช้ V-Kool รุ่น VK40 อยู่ แต่มีปัญหากับ Easypass คันนี้เลยมาดู Crystalline หรือถ้าเทียบกับฟิล์มเซรามิคยี่ห้อทั่วๆไป พวกพี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับ

ปล.ใช้กับรถเก๋ง4ประตู ส่วนตัวชอบฟิล์มสว่างๆ แต่เน้นกันร้อนได้ดี ขอบคุณครับ :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 14:50:32 โดย Pongvit »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
เดิมใช้ Sylphy 1.6V อยู่ครับ  ปกติขับทางไกลเป็นประจำ นั่ง 2 คนกับแฟน(ไม่ใช่แฟน2คนนะครับ) บางครั้งมีผู้ใหญ่ 2-3 คนนั่งเบาะหลัง กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็น Volvo V60 inscription
ถ้าใช้รถคันเดิมเป็นตัวเปรียบเทียบที่คะแนน 5 คิดว่าจะคาดหวัง สิ่งที่ได้จากเจ้า V60 สักเท่าไหร่ครับในข้อต่อไปนี้1.ความสบายในการนั่งเบาะคู่หน้า
2.ที่นั่งตอนหลัง 3.ความกว้างห้องโดยสาร 4.ช่วงล่างการยึดเกาะถนน 5.ระบบอำนวยความสะดวกต่างๆ(ไม่พูดถึงความแรงเครื่องกับระบบความปลอดภัยเพราะเห็นชัดๆอยู่แล้ว) ปล.ในอีกตัวเลือกหนึ่งของผมคือ Sylphy 2021 ตัวท๊อป (ซึ่งถูกกว่าครึ่ง)คิดว่าพอสู้V60ได้ไหมครับคาดหวังควรค่าแก่การรอได้แค่ไหน

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
1. New swift มีข่าวอะไรบ้างมั้ยครับ เช่น การเปลี่ยนเครื่อง การปรับอุปกรณ์

2.ใช้ Swift eco 2012 ไมล์38000km. เวลาเลี้ยวชอบมีเสียงนี้คืออากาแรคพวงมาลัยใช่มั้ยครับ แล้วมีปัญหาอะไรที่ควรระวังบ้างอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 15:23:07 โดย tiewtas »