ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคหน้ารถเก๋งราคาไม่เกิน 1,000 มีตัวไหนน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 14031 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีเจ้าวีออสของผมผ้าเบรคหน้าบางมาก เลยจะหามาเปลี่ยนเอง ตั้งงบไว้หนึ่งพันถอยลงมาครับ มีตัวไหนน่าใช้ไหมครับสำหรับราคาไม่เกินพันบาทครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ราคานี้ คงมีแต่ COMPACT
ส่วนใหญ่ vios จะใช้ COMPACT กล่องทอง
หรือจะเป็นรุ่นไหนลองถามร้านดู

ออฟไลน์ Newhang

advics ก็น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ kez

rokbul สีเขียว

ออฟไลน์ Tien.W

Si-tech ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ lonely

Girling = 550 - 750 บาท แล้วแต่ร้าน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ aod

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เดียวจะลองดูอีกทีครับผม

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกหน่อยก็ได้ เช่น ยี่ห้อ อาเคโบโนะ(AKEBONO) เป็น OEM เจ้าใหญ่ ของ VIOS ราคาราวๆ 1100 ถึง 1200 และ ค่าส่ง พวก นินจาแวน ,J&T EXPRESS ,BEST EXPRESS ราวๆ 30 บาท แล้ว ก็เลือก รุ่นปีของรถ พร้อม รุ่นออปชั่น เช่น J ,E ,G หรือ S
ส่วน ADVICS มี 2 รุ่น แบบ STANDARD (700 ถึง 850 บาท) และแบบ PREMIUM ราคาพอๆกับ AKEBONO
หาดูใน SHOPEE ดูครับ หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ สั่งมาแล้วค่อยให้ร้านเบรกเขาเปลี่ยนให้ครับ  :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ stingrey

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ aod

ขอบคุณทุกท่านครับ ตัดสินใจสั่ง Girling ไปเรียบร้อยแล้วครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ CNX

ตัวเลือกเยอะเลยครับ
ตอนนี้ผมใช้หน้า BD MetalKing หลังAdvics วิ่งงานดอยเหนือ-กทม. ขับไม่เร็ว ไม่เกิน120 ลงดอยชัน ไม่ใช้เกียร์ช่วยถนอมเกียร์เพราะเกียร์แพง

รอบต่อไปพิจารณาNIKOYOครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ขอบคุณทุกท่านครับ ตัดสินใจสั่ง Girling ไปเรียบร้อยแล้วครับ  ::) ::)

เลือกใช้ Girling มีข้อสังเกตให้ 2 ข้อ

1. ฝุ่นเยอะมากๆ ผมต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ดล้อคู่หน้าทุกครั้ง หลังจากขับรถกลับบ้าน

2. ใช้งานได้ประมาณ 10,000 กม. เนื้อผ้าเบรคจะลื่นๆ

ใช้ Girling ได้ผลประการใด ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ aod

เลือกใช้ Girling มีข้อสังเกตให้ 2 ข้อ

1. ฝุ่นเยอะมากๆ ผมต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ดล้อคู่หน้าทุกครั้ง หลังจากขับรถกลับบ้าน

2. ใช้งานได้ประมาณ 10,000 กม. เนื้อผ้าเบรคจะลื่นๆ

ใช้ Girling ได้ผลประการใด ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

ครับปกติผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับใช้รถไปทำงานตกเดือนละ ประมาณ 500 กม. เองครับ ผมก็จับอาการรถไม่ค่อยเก่งด้วยนะครับถ้าได้เปลี่ยนแล้วจะเล่าให้ฟังครับผม ได้มาราคา 480 บาท ของมาถึงก็จับเปลี่ยนเองครับพอดีมีความรู้ด้านช้างนิดหน่อยเลยจะเปลี่ยนเองครับ  ::)

ครับปกติผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับใช้รถไปทำงานตกเดือนละ ประมาณ 500 กม. เองครับ ผมก็จับอาการรถไม่ค่อยเก่งด้วยนะครับถ้าได้เปลี่ยนแล้วจะเล่าให้ฟังครับผม ได้มาราคา 480 บาท ของมาถึงก็จับเปลี่ยนเองครับพอดีมีความรู้ด้านช้างนิดหน่อยเลยจะเปลี่ยนเองครับ  ::)

480 บาท = ราคาดีมากครับ น่าจะเป็นผ้าเบรคมีแบรนด์ที่ราคาถูกสุดในท้องตลาด ??

ถ้าทำเองได้ =

1. ปรับตั้งระยะดรัมเบรคหลังด้วยครับ

2. เอาเวอร์เนีย วัดดูความหนาจานเบรคด้วยครับ + ขัดผิวหน้าจานเบรคด้วยก็ดีครับ

3. ทาจาระบีหล่อลื่นสลักคาลิปเปอร์

4. ไล่น้ำมันเบรคใหม่ด้วย = แจ๋วเลยครับ

5. เรื่องฝุ่น = เห็นด้วยตาเลยครับ ล้อสีเงินจะกลายเป็นล้อสีดำ

6. ระยะเบรคน่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
แนะนำ Advics ครับ เป็นยี่ห้อที่ผลิตผ้าเบรคให้กับโตโยต้าโดยตรง
แต่รุ่นที่เอามาขายอาจจะไม่ได้สเปคเดียวกันกับตัวของ 0 เป๊ะๆ
แต่ก็คุณภาพไกล้เคียงกันที่สุดแล้วครับ

Compact มีหลายคนบอกว่ามีเสียงดังครับ ตอนผ้าเบรคเย็น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

แนะนำ Advics ครับ เป็นยี่ห้อที่ผลิตผ้าเบรคให้กับโตโยต้าโดยตรง
แต่รุ่นที่เอามาขายอาจจะไม่ได้สเปคเดียวกันกับตัวของ 0 เป๊ะๆ
แต่ก็คุณภาพไกล้เคียงกันที่สุดแล้วครับ

Compact มีหลายคนบอกว่ามีเสียงดังครับ ตอนผ้าเบรคเย็น

คุณ Need = ช้าไปครับ จขกท. จัด Girlingggg ไปแล้วครับ  ;)

ส่วนเจ้าหน้าหมูที่โมแล้ว = ผมแนะนำ Googai Kirinnnn เลยครับ ผมว่าหนึบดี+ ระยะเบรคสั้นลง แต่ถ้านั่งเต็มรถ 4 คน ผมยังไม่ได้ลองว่าฟิลลิ่งจะดีกว่า Googai Spider ไหม??