ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมทดลองขับของเว็บ HLM เคยได้ไปทดสอบ Moose Test กับรถรุ่นไหนมาบ้างมั้ยครับ ?  (อ่าน 3694 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ติดตามเว็บ Headlightmag มาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ที่ยังอยู่กับ Pantip/Ratchada เลย
จนมาถึงวันนี้  จำไม่ได้แล้วว่า กี่ปี / อ่านบทรีวิว รถไม่รู้กี่สิบรุ่น ...

แต่เพิ่งมีอยู่เรื่องนึง เพิ่งนึกขึ้นได้ ... สมัยนี้ ยุคนี้ เค้ามีการทดสอบ สมรรถนะ / เสถียรภาพของช่วงล่างรถ
โดยการทดสอบแบบ Moose Test  ( แปลได้ราวๆ ขับหักหลบกวางมูสบนถนน )

ประเด็นที่จะถามคือ ... ทีมทดสอบของเว็บ HLM ได้เคยทดสอบ Moose Test รถรุ่นไหนมาบ้างหรือเปล่าครับ
หรือ .. มีการรวบรวม คะแนน / ผล Test สรุปรวบรวมไว้ เหมือนๆ ตารางเปรียบเทียบ อัตราเร่ง อัตรากินน้ำมัน

บ้างมั้ยครับ ??

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าเป็นแบบมีบันทึกคะแนนกันเลย ไม่เคยครับ ส่วนมาก Moose Test ตามมาตรฐานเมืองนอก จะมีการเช่าสนาม ตั้งกล้อง วางกรวย มีระยะห่างระยะโค้งตามกำหนด ถ้ามาลักษณะนี้ ผมเคยทำรอบนึงตอนพี่สุรมิส เจริญงาม ชวนไปเทสต์รถกระบะในรายการขับซ่า สองสามปีที่แล้ว อันประกอบไปด้วย Revo, Ranger, Colorado ทั้งหมดนี้เป็นขับสี่ และ Triton เป็นขับหลัง เนื่องจากตอนนั้นรถขับสี่ มิตซูไม่ว่างให้ยืม ผมออกมาเดาง่ายครับ รถฝรั่ง เซฟกว่า แต่เซฟด้วยหลักการคนละแบบ Ranger เซฟ แต่ยังยอมให้ไปเร็ว Colorado เซฟด้วยการพยายามลดความเร็วสุดๆ

ส่วนตัว ผมไม่มีการทำ Moose Test ตามลักษณะกำหนด แต่ผมจะหาที่ทดสอบเอง ดึกๆ ดูให้แน่ใจว่าไม่มีรถคันอื่นรอบตัว วิ่งมา 120 กระทืบเบรกเหลือ 60 แล้วหักหลบ 1 เลน แต่มันจะไม่ได้ 60 เป๊ะๆทุกคัน ภายใต้แรงเบรกขนาดนั้น จะเอาให้ได้ 60 เป๊ะก็คงไม่ได้หรอกครับ ผมไม่ได้เก่งขนาดนั้น รวมถึงถ้าเป็นทริปที่ออกเดินทางในลักษณะช่วงกลางวัน ผ่านทางสาธารณะ แล้วมีคนอื่นในรถ โอกาสจะทำแบบนั้นได้มันก็ยาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8