ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้!! น้ำมันปรับราคาลง ดีเซล50สต. เบนซิน50สต. เว้นE85 +25สต.ครับ  (อ่าน 13411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
ขอบคุณครับ เวลานี้ไม่เติมแล้ว E85 ราคาใกล้ E20 เชียว :)

ออฟไลน์ SM.

ลงต่อเนื่อง  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
จะได้เห็นดีเซลลิตรละ15บาทมั๊ยน้อ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ wa330

LPG เมื่อไรจะลงน้อ

ออฟไลน์ apinui

อย่างที่บอกครับ ถ้าบ้านเราไม่ต้องไปใช้แก็สโซฮอล ไม่ต้องไปแบกเอทานอลให้เป็นน้ำมันเพียวๆ ราคาน้ำมันจะถูกกว่านี้อีก ...

จากข่าวนี้ https://www.thebangkokinsight.com/306295/

โดยส่วนตัวคิดว่านาทีนี้  E85 จะไม่ลงไปกว่านี้แล้วครับเพราะ เอทิลแอลกอฮอล์ แพงขึ้นทุกวัน ... โรงงานเอทานอลหันไปผลิต เอทิลแอลกอฮอล์ทำเจลล้างมือกันหมดแล้ว ...

ออฟไลน์ Newhang

ลงเพราะกองทุนน้ำมัน แต่ราคาน้ำมันต่างประเทศลงเยอะ บริษัทชิวได้อีก

ราคาน้ำมันยิ่งถูก พลังงานทางเลือกยิ่งน่าสนใจ มันคุ้มค่ากว่า

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ลงเพราะกองทุนน้ำมัน แต่ราคาน้ำมันต่างประเทศลงเยอะ บริษัทชิวได้อีก

ราคาน้ำมันยิ่งถูก พลังงานทางเลือกยิ่งน่าสนใจ มันคุ้มค่ากว่า

งง กับ ความเห็นนี้  ทั้ง 2 บรรทัด

บรรทัดแรก การลดพรุ่งนี้ ลดเพราะ ราคาน้ำมันตลาดโลกครับ กองทุนน้ำมันยังเก็บเหมือนเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมาเป็นเดือนแล้วครับ

บรรทัดที่สอง ราคาน้ำมันยิ่งถูก จริงๆ มันเหมือนตัดอนาคตพลังงานทางเลือกครับ เพราะมันทำให้โอกาสในการแข่งขันของพลังงานทางเลือกน้อยลง เพราะมันทำราคาต้นทุนต่ำสู้ราคาน้ำมันดิบปิโตรเลี่ยมไม่ได้ครับ

รบกวนช่วยมาอธิบายหน่อยนะครับ ผมสงสัยตามที่ถามกลับไปนี้ครับ

ออฟไลน์ lay

ลงน้อยไปนิด

ออฟไลน์ Auto

B10  B20  ต่างกันแค่ 25 สตางค์    รัฐบาลจะไม่ส่งเสริม B20  แล้วเหรอครับ      แบบนี้ B20  จบเลย

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
ชั่งใจดีเซลพรีเมี่ยมกับธรรมดา มันต่างกันเยอะไหมครับ ใครเคยลองแล้วบ้าง หรือการตลาดล้วนๆ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
LPG เมื่อไรจะลงน้อ

ลงลิตรละ 1.62 บาทครับ มีผลวันนี้ครับ

งง กับ ความเห็นนี้  ทั้ง 2 บรรทัด

บรรทัดแรก การลดพรุ่งนี้ ลดเพราะ ราคาน้ำมันตลาดโลกครับ กองทุนน้ำมันยังเก็บเหมือนเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมาเป็นเดือนแล้วครับ

บรรทัดที่สอง ราคาน้ำมันยิ่งถูก จริงๆ มันเหมือนตัดอนาคตพลังงานทางเลือกครับ เพราะมันทำให้โอกาสในการแข่งขันของพลังงานทางเลือกน้อยลง เพราะมันทำราคาต้นทุนต่ำสู้ราคาน้ำมันดิบปิโตรเลี่ยมไม่ได้ครับ

รบกวนช่วยมาอธิบายหน่อยนะครับ ผมสงสัยตามที่ถามกลับไปนี้ครับ

ได้ข้อความแจ้งมาว่าลงตามมติของกองทุนน้ำมัน ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ แต่ปกติข้อความแจ้งจะไม่พูดแบบนี้

พลังงานทางเลือกคุ้มค่ามากขึ้น เพราะมันประหยัดเงินในกระเป๋ามากกว่าเดิม เมื่อเทียบ%
จริงอยู่ว่าน้ำมันแพงคนจ่ายดูไม่แพง ไม่ไม่ใช่คุ้มค่า
เช่นส่วนต่าง 3บาท ถ้าe20 ราคา1บาท e10ราคา 4บาท คุณจะเติมอันไหน
e20 100บาท   e10 103 บาท คุณจะเติมอันไหน
นี่แหละที่ผมคิดว่ามันคุ้มค่ามากขึ้น

ออฟไลน์ PaPaMan

ได้ข้อความแจ้งมาว่าลงตามมติของกองทุนน้ำมัน ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ แต่ปกติข้อความแจ้งจะไม่พูดแบบนี้

พลังงานทางเลือกคุ้มค่ามากขึ้น เพราะมันประหยัดเงินในกระเป๋ามากกว่าเดิม เมื่อเทียบ%
จริงอยู่ว่าน้ำมันแพงคนจ่ายดูไม่แพง ไม่ไม่ใช่คุ้มค่า
เช่นส่วนต่าง 3บาท ถ้าe20 ราคา1บาท e10ราคา 4บาท คุณจะเติมอันไหน
e20 100บาท   e10 103 บาท คุณจะเติมอันไหน
นี่แหละที่ผมคิดว่ามันคุ้มค่ามากขึ้น

งงด้วยคน ยิ่งอธิบายก็ยิ่งงง

เล่นสมมุติราคาน้ำมัน มันใช่เหรอครับ เอาของจริงสิครับ
ราคาน้ำมันถูกลงก็ยิ่งทำให้พลังงานทางเลือกแข่งขันได้ยากขึ้น ยกเว้นว่ารัฐจะมีกลไกการอุดหนุน อย่างตอนนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า E85 ไม่ได้ถูก เพราะราคา Lกฮ มันแพงกว่าน้ำมัน รัฐอุดหนุนไปก็ได้ระดับนึง
ราคาน้ำมันบ้านเรามีการบิดเบือนด้วยกลไกการอุดหนุนจากรัฐเนี่ยแหละครับ

เอาเป็นว่าถ้าท่านเห็นว่าอันไหนมันราคาถูกกว่าเมื่อเทียบออกมาเป็นระยะทางที่ขับได้ก็เลือกอันนั้นเพื่อความคุ้มค่าที่สุด หรือจะเลือกอันที่แพงกว่าก็ไม่มีใครว่า

แต่ ณ เวลานี้ LPG/NGV ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ ยิ่งรถไฟฟ้าเนี่ย... ไม่ได้เกิด

ออฟไลน์ apinui

B10  B20  ต่างกันแค่ 25 สตางค์    รัฐบาลจะไม่ส่งเสริม B20  แล้วเหรอครับ      แบบนี้ B20  จบเลย

จริงๆควรเลิกส่งเสริมครับ เพราะมันเป็นภาระประเทศมากๆ

จากภาพให้เปรียบเทียบราคานะครับ อาจจะเป็นราคาเก่าแต่โครงสร้างมันเป็นแบบนี้ จะเห็นว่า ช่องแรกราคาหน้าโรงกลั่น น้ำมันเบนซินเพียวๆ(ULG)ราคาหน้าโรงกลั่นถูกสุด แค่ 13.7บาทเท่านั้น ขณะที่ตระกุล E ทั้งหลายแพงกว่าหมดเพราะต้องไปแบกรับต้นทุนของเอทานอล (ซึ่งแบกกันมานานแล้ว) ...

และจะเห็นชัดมากขึ้นกับ E85 ที่ออกมา 20 บาทเลยซึ่งชัดเจนว่าเรากำลังแบกภาระเอทานอลอยู่พอสมควร ... แต่ราคาที่ถูกลงเพราะกองทุนน้ำมันไปอุดหนุนให้ถึง 9 บาท

แต่น้ำมันชนิดอื่นเก็บเงินเข้ากองทุน เพื่อไปจ่ายให้ E85 ... มันเป็นภาระประเทศไหมล่ะครับ ...

สรุปคือ ตอนนี้กองทุนอุ่มราคาเอทานอลอยู่นะครับไม่ได้อุ่มราคาน้ำมัน...

ออฟไลน์ rojsak2021

ถ้าน้ำมันลงแล้วไม่ขึ้นอีกคงไม่มีใครสนใจพลังงานทางเลือกเท่าไหร่ แต่ประเด็นคือเดี๋ยวมันก็ขึ้นอีก ถ้าจำไม่ผิดเคยเกิดแบบนี้มาแล้วสัก 10 ปีที่ผ่านมา ลงอยู่ 2-3 เดือน เดี๋ยวประเทศที่ผลิตน้ำมันก็จะลดกำลังการผลิตลง น้ำมันก็แพงเหมือนเดิม

งงด้วยคน ยิ่งอธิบายก็ยิ่งงง

เล่นสมมุติราคาน้ำมัน มันใช่เหรอครับ เอาของจริงสิครับ
ราคาน้ำมันถูกลงก็ยิ่งทำให้พลังงานทางเลือกแข่งขันได้ยากขึ้น ยกเว้นว่ารัฐจะมีกลไกการอุดหนุน อย่างตอนนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า E85 ไม่ได้ถูก เพราะราคา Lกฮ มันแพงกว่าน้ำมัน รัฐอุดหนุนไปก็ได้ระดับนึง
ราคาน้ำมันบ้านเรามีการบิดเบือนด้วยกลไกการอุดหนุนจากรัฐเนี่ยแหละครับ

เอาเป็นว่าถ้าท่านเห็นว่าอันไหนมันราคาถูกกว่าเมื่อเทียบออกมาเป็นระยะทางที่ขับได้ก็เลือกอันนั้นเพื่อความคุ้มค่าที่สุด หรือจะเลือกอันที่แพงกว่าก็ไม่มีใครว่า

แต่ ณ เวลานี้ LPG/NGV ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ ยิ่งรถไฟฟ้าเนี่ย... ไม่ได้เกิด
มันแค่ความเห็นส่วนตัว ผมสมมุติให้คุณเห็นได้ชัด แต่ถ้าคุณยังไม่เห็นก็ไม่เป็นไรครับ ทุกอย่างเลือกได้
คุณสามารถเอาสิ่งที่ผมสมมุติไปเทียบกับราคาจริงได้อยู่แล้วนิ
ส่วนเรื่องบิดเบือนผมไม่ได้สนใจนะ ผมสนใจว่า ผมจ่ายเงินออกไป อันไหนคุ้มค่าแค่นั้นเอง อาจจะเป็นมุมที่คนไม่คิด แต่ถ้าคิดตามเงินในกระเป๋าคุณได้ประโยชน์แน่นอน เพราะเวลานี้มีแต่คนเชียร์ของแพงทั้งนั้นแหละ

บางคนบอกราคาน้ำมันถูก  เอื้อมถึงน้ำมันที่แพงก็สิทธิ์ของเค้า