ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดิบราคาลงมาเยอะมาก มีผลกับส่วนผสมดีเซลไหม  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
เมื่อวานเติมน้ำมันดีเซลธรรมดา ซึ่งก็เติมมาตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา (เข้าใจว่ามีน้ำมันปล์ามผสมอยู่ 7%).  แปลกใจมาก รู้สึกรถมีอัตราเร่งที่ดีขึ้นและอัตราสิ้นเปลืองที่หน้าจอก็ดีขึ้นด้วย

และช่วงนี้น้ำมันดิบราคาถูกมาก และน้ำมันปาล์มก็ไม่ใช่ถูกๆ   เป็นไปได้ไหม หรือบริษัทผู้ผลิตน้ำมันทำได้ไหมที่จะลดสัดส่วนของน้ำมันปาล์มลง เป็นดีเซล 100%  ในช่วงนี้

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ลดอัตราผสมเองไม่น่าเป็นไปได้นะครับ เหมือนมีกฏหมาย รัฐกำหนดใว้อยู่

เติมน้ำมันดีเซลธรรมดามาตลอด จนถังนี้ที่รู้สึกแรงขึ้น?

เกรงว่า ถังล่าสุดพนักงานเติมผิด เติมพรีเมียมมารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่ได้ ผิดกฎหมาย  ผสมตั้งแต่ออกจากโรงกลั่นแล้ว

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member

ไม่ได้ ผิดกฎหมาย  ผสมตั้งแต่ออกจากโรงกลั่นแล้ว

ผิดครับ แต่ผมจำข่าวทั้งหมดไม่ได้ แต่เป็นเรื่อง การนำน้ำมันมาผสม อัตราส่วนอื่นๆ ประมาณ B5-ไปB2 หรือเพิ่มลด ปริมาณเอทานอล นี่ละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปาล์มก็ราคาแพงไม่งั้นโดนประท้วง เลยโดนบังคับผสมไปตลอดครับ
ประมาณเอทานอลที่อุ้มอ้อย แต่ E85 ราคาลงไม่ได้อีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

B100 มีหลายที่ทำอยู่ ไม่แน่ใจถูกหรือผิดกฏหมายนะ

เข้าใจว่าเพื่อใช้งาน หรือ ส่วนบุคคล หรือ การเกษตร น่าจะได้

แต่ถ้าเพื่อค้าขาย ธุรกิจ น่าจะน่าจะต้องแจ้งสรรพากร นะครับ เพราะมีภาษีเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่ใช่แค่สูตรน้ำมัน

ส่วน E85 ถ้าต่ำกว่านี้ ก็ถูกกว่า NGV แล้ว ผมว่ามันลงไปกว่านี้ไม่ได้แล้วละ

ออฟไลน์ TCP

ดีเซลธรรมดา  มันก็ ดีเซลปิโตรเลียม 93 ส่วน + ไบโอดีเซล 7 ส่วน  ราคาลิตรละ  21.84 บาท/ลิตร
ดีเซล B10  มันก็ ดีเซลปิโตรเลียม 90 ส่วน + ไบโอดีเซล 10 ส่วน  ราคาลิตรละ  18.84 บาท/ลิตร

คุณเห็น 2 บรรทัดข้างบนนี้ แล้ว ... รู้สึกอะไร / สังเกตเห็นอะไรบ้างมั้ยครับ ?
และหลังจาก รู้สึกแล้ว / สังเกตเห็นแล้ว ... คิดอะไรออกบ้างมั้ยครับ ?

ถ้ายังคิดจะเติม ดีเซลธรรมดา ตลอดไป ก็เชิญตามสบายครับ  เงินคุณ รถคุณ ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

Vigo D4D โฉมแรก

มันเติม Diesel B10 ได้ไหมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ johnlee

Vigo D4D โฉมแรก

มันเติม Diesel B10 ได้ไหมครับ

ได้ถึง ไมตี้ ปี 1989
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ boogie2020

มันก็เคสเดียวกับ Ethanol ในเบนซินแหละคับ  คืออุ้มผลผลิตการเกษตร

Diesel ราคาหน้าโรงกลั่น 10.34 บาท ต้องเสียเข้ากองทุน 1.5 บาท ราคาเลยเป็น 21.79
แต่ B10 ราคาหน้าโรงกลั่น 10.89 บาท กองทุนอุ้มให้ 2 บาท  ราคาก็เลยเหลือ 18.79

แต่ที่ผมสงสัยมากกว่าคือ ค่าmarketing margin ของบริษัทน้ำมัน  มันมีโครงสร้างอะไรมาควบคุมไหม สมัยน้ำมันแพง ไม่ถึงบาทนะ แต่พอน้ำมันถูกลง 2+ บาท  ตอนนี้ จัดไป 3 บาทละสำหรับโซฮอล  กำไรก็มหาศาลกันไป   

ps.  ผมสงสัยนะ อ้อยหรือปาล์มที่มาผสมเนี่ย  มันคือภาคการเกษตรของเราทั้ง 100% หรือปล่าว  พอมีท่านไหนมีเอกสารอ้างอิงให้ไปแกะดูไหมคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ coolcarrera

เติมเสือมาหรือเปล่าครับ
แสดงว่าผมไม่ได้รู้สึกไปคนเดียว

เคยขอ spec sheet ของน้ำมันดีเซลค่ายต่างๆมา ถ้าเป็นตัวธรรมดา ณ ตอนนั้น Material จะระบุเป็น B2-B7 ก็อาจเป็นไปได้ที่จะผันผวนอยู่ที่ต่ำกว่า b7
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมเติม B10 ถังนี้เป็นถังแรก เดิมเติม B7 เพราะปั๊มที่เติมประจำยังไม่มี B10 ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นกว่าเดิม สงสัยว่ามาจากรถติดน้อยลง

ออฟไลน์ Koong

คือที่ผมสงสัยเพราะ  ที่ป้ายราคาจะใช้คำว่าดีเซล (ไม่ระบุว่า b เท่าไหร่). ก็เลยอยากรู้ว่าตามกฎหมายเขาทำได้หรือไม่   เอาจริงๆคือไม่รู้เลยว่า รัฐตกลงกับผู้ผลิตกันยังไง ชดเชยกันแบบไหน

และที่รู้กันคือ การเติมน้ำมันปาล์มลงไปมันฝืนธรรมชาติของราคา เพราะราคาน้ำมันปาล์มจริงๆแล้วมันแพงกว่าดีเซล ยิ่งผสมลงไปมากรัฐเองก็ยิ่งต้องชดเชยมาก  และยิ่งน้ำมันดิบถูกๆแบบนีส่วนต่างยิ่งเยอะกันมากขึ้นไปอีก
 อีกอย่างตอนนี้.มี B10 ออกมาเพื่อช่วยระบายน้ำมันปาล์มด้วยแล้วส่วนหนึ่ง.   

ออฟไลน์ deertesla

คือที่ผมสงสัยเพราะ  ที่ป้ายราคาจะใช้คำว่าดีเซล (ไม่ระบุว่า b เท่าไหร่). ก็เลยอยากรู้ว่าตามกฎหมายเขาทำได้หรือไม่   เอาจริงๆคือไม่รู้เลยว่า รัฐตกลงกับผู้ผลิตกันยังไง ชดเชยกันแบบไหน

และที่รู้กันคือ การเติมน้ำมันปาล์มลงไปมันฝืนธรรมชาติของราคา เพราะราคาน้ำมันปาล์มจริงๆแล้วมันแพงกว่าดีเซล ยิ่งผสมลงไปมากรัฐเองก็ยิ่งต้องชดเชยมาก  และยิ่งน้ำมันดิบถูกๆแบบนีส่วนต่างยิ่งเยอะกันมากขึ้นไปอีก
 อีกอย่างตอนนี้.มี B10 ออกมาเพื่อช่วยระบายน้ำมันปาล์มด้วยแล้วส่วนหนึ่ง.
เติมน้ำมันปาล์มเข้าไปก็ช่วยลดฝุ่นวันจากน้ำมันดีเซลด้วยครับ  การที่ใช้เงินชดเชยส่วนต่างนั้นก็ไม่ได้เสียหลายอะไรเลยเมื่อเทียบกับผลประโยชน์ที่ได้รับครับ

ออฟไลน์ bravo

กฎหมายบังคับ ให้ผสมไบโอดีเซลไม่ต่ำกว่า 6.6% ครับ