ผู้เขียน หัวข้อ: Sub woofer ล้ออะไหล่ เสียงดีนะ ผมแนะนำเลยครับ  (อ่าน 25682 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าเครื่องเสียงติดรถของคุณ มีเสียงค่อนข้างใสอยู่แล้ว ควรติดเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

รถรุ่นของผมก็เหมือนกัน เสียงดีพอสมควร ซึ่งคุณแพนคุณจิมมี่ก็เคยเอ่ยปากชมเอาไว้ในรีวิว

แต่รถญี่ปุ่นบ้าน ๆ จะให้มีเบสเสียงตึบ ๆ มาจากโรงงานมันเป็นไปไม่ได้

แต่ล่าสุด มาสด้า 3 ตัวท๊อป ก็ให้ Sub woofer ล้ออะไหล่แบบเดียวกับที่ผมใช้นี่แหละครับ

หลังจากที่ลองฟังอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ เริ่มมั่นใจแล้วว่าคุ้มกับราคาค่าตัว 1,3900 บาท

ฟังเพลงเพราะขึ้น อยากจะขับเลยซอยบ้านเพื่อฟังเพลงต่อ ถึงบ้านแล้วไม่ยอมลงจากรถ 5555

ของผมไม่ใช่ยี่ห้อตามภาพนะครับ แต่คล้ายกันมาก ไม่อยากให้เป็นการโฆษณาครับ

ใครใช้แล้วชอบเหมือนกับผมบ้างครับ

ออฟไลน์ AboveGod

Re: Sub woofer ล้ออะไหล่ เสียงดีนะ ผมแนะนำเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 17:55:40 »
ก็อยากใส่อยู่เหมือนกัน bose ที่ติดรถของญี่ปุ่น ถูกมาก 3-4000 ก็ซื้อได้แล้ว แต่ไม่รู้เสียงเป็นยังไง เพราะดอกมันเล็ก ถ้าฟังเพลงแบบอัดหนักๆ ไม่รู้จะไหวหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: Sub woofer ล้ออะไหล่ เสียงดีนะ ผมแนะนำเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 19:16:11 »
รถผมมี sub หลุมยางอะไหล่ของ prism ถ้าฟังจากตอนเบาะหน้าเสียงจะมาพอดี นุ่มนวล มีเบสพอดีๆ แต่ถ้าฟังจากเบาะหลังแล้วหูอื้อมาก ฟังยังไงก็ไม่เพราะ เบสมาหนักเกิน ลองปรับความถี่ดูก็ไม่ต่างมาก เห็นด้วยว่ามีทำให้เสียงดีขึ้นชัดเจน เฉพาะตอนหน้านะครับ ตอนหลังหูอื้อ 5555

ปล. รถ CX-5 ครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 19:58:39 »
ก็อยากใส่อยู่เหมือนกัน bose ที่ติดรถของญี่ปุ่น ถูกมาก 3-4000 ก็ซื้อได้แล้ว แต่ไม่รู้เสียงเป็นยังไง เพราะดอกมันเล็ก ถ้าฟังเพลงแบบอัดหนักๆ ไม่รู้จะไหวหรือป่าวครับ
เปิดพอดีๆ ดังนิดนึง เบสเป็นลูกๆ ผมใส่ใน camry แล้วเปิดช่องลำโพงที่แผงด้านหลังออกด้านนึง
แต่ถ้าอัดหนักหน่อย จะเสียงพ็อกๆ ข้อเสียอีกอย่างคือจะปรับความดังเฉพาะเสียงเบสไม่ได้ แต่ถ้าเป็นของ aftermarket จะมีรีโมทปรับความถี่แล้วก็ความดังแยกได้ ผมว่าสะดวกกว่า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 20:01:56 »
รสนิยมเรื่องเสียง bass นี่แล้วแต่คนจริงๆครับ

ผมเคยไปนั่งรถคนรู้จัก เขาชอบเปิดให้เสียง bass หนักๆหน่อยเห็นว่าเพราะดี...
แต่ผมกลับฟังเพลงไม่ค่อยรู้เรื่องนะ เสียง bass มันอมเสียงเพลงเกือบหมด พูดคุยกันเองยังฟังไม่ค่อยจะชัดเลย

ลึกๆแล้วผมก็แอบสนใจ Sub แยกเหมือนกัน เพราะรถผมเก็บเสียงจากถนนไม่ดี
เวลาฟังเพลงแล้วเสียง bass หายเกือบหมด ไม่แน่ว่าผมอาจจะต้องเร่งเสียง bass แบบพี่คนนั้นก็ได้

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 20:13:45 »
รถผมเพิ่งติดมา รภเก๋งครับ(w212) ปรับเบสแทบจะน้อยที่สุดเลย เบสลึกมาก  ผมเปลี่ยนลำโพง สี่ตัวด้วย prism ทั้งชุดใช้ front เดิม ไม่มีแอมป์

เสียงเบสดีขึ้นมาก  แต่ลูกนั่งหลังบ่นอุบเลย มันอื้อๆครับ  นั่งหน้านี่ ok ครับ

ออฟไลน์ kaikknd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 20:50:40 »
เปิดพอดีๆ ดังนิดนึง เบสเป็นลูกๆ ผมใส่ใน camry แล้วเปิดช่องลำโพงที่แผงด้านหลังออกด้านนึง
แต่ถ้าอัดหนักหน่อย จะเสียงพ็อกๆ ข้อเสียอีกอย่างคือจะปรับความดังเฉพาะเสียงเบสไม่ได้ แต่ถ้าเป็นของ aftermarket จะมีรีโมทปรับความถี่แล้วก็ความดังแยกได้ ผมว่าสะดวกกว่า

ถ้าไม่เปิดช่องลำโพงที่แผงด้านหลังออก

เสียงมาน้อยกว่าตอนเปิดช่องเยอะใหมครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 01:00:30 »
mazda 3 bose ซับหลุมอะไหล่หรอ จำได้ว่าเปิดดูไม่เจอ หรือว่าผมจำผิด เจอแต่ bose ใน cx-5 ที่อยู่ในหลุมอะไหล่และเสียงห่วยมาก แต่ 3 ไม่เจอแต่เสียงดีกว่า cx-5 แยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 12:57:41 »
อยากลองแฮะ แต่รถมีอยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 17:40:38 »
เบาะคู่หน้าจะดีครับ แต่ด้านหลังนะ  ตึบๆๆๆเลย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 23:04:13 »
แนะนำยี่ห้อในรูปครับ

ดอก 11 นิ้ว ดีกว่าพวก 2 ดอกเล็กๆ นั่นได้แค่ความตึ๊บ

ตัวนี้ได้เบสดิ่ง ได้เบสหลากหลายแนว แม้ไม่ลึกเท่าตีตู้ แต่ฟังสนุกมาก โดยเฉพาะ EDM

ปล. หาร้านดีๆ ตัวนี้ได้ราคาหมื่นกว่าครับ เคยฟัง Mercury และ Prism ละไม่ค่อยผ่าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 08:45:58 »
mazda 3 bose ซับหลุมอะไหล่หรอ จำได้ว่าเปิดดูไม่เจอ หรือว่าผมจำผิด เจอแต่ bose ใน cx-5 ที่อยู่ในหลุมอะไหล่และเสียงห่วยมาก แต่ 3 ไม่เจอแต่เสียงดีกว่า cx-5 แยอะ

ถ้าเป็นตัวแฮทช์แบคจะมีซับในล้อครับ แต่ถ้าเป็นซีดานจะไม่มี ซึ่งเซลแจ้งว่าซ่อนอยู่ในรถ "แต่อยู่ไหนไม่แน่ใจค่ะ"  :-[ :-[ :-[

อวยเพิ่มเติม

ข้อดีของตัวที่ผมซื้อมาคือมันมีรีโมทปรับ Bass Boost และปรับความถี่ได้ จึงทำให่้สามารถจูนไปจนถึงจุดที่เราชอบได้ครับ ตอนนี้โอเคมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 09:45:25 »
ใส่อยู่เหมือนกัน แต่เป็นของยี่ห้อ Pioneer
เบสกำลังดี ประหยัดตังกว่าตีตู้เยอะ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 09:46:22 »
เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ผมยอมครับ

หาที่ดีๆถูกใจไม่ได้สักที ยิ่งทำไปรถก็ช้ำ
ตอนนี้ฟังมันเดิมๆ  เปลี่ยนแค่ดอกลำโพง
อยากฟังเพราะ เล่นเครื่องเสียงบ้านเอา 555+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 11:09:03 »
เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ผมยอมครับ

หาที่ดีๆถูกใจไม่ได้สักที ยิ่งทำไปรถก็ช้ำ
ตอนนี้ฟังมันเดิมๆ  เปลี่ยนแค่ดอกลำโพง
อยากฟังเพราะ เล่นเครื่องเสียงบ้านเอา 555+

ถ้าในรถมีลำโพงทวิตเตอร์อยู่แล้ว เพิ่มซับก็ถือว่าสมบูรณ์ คุ้มค่าครับ ไม่ได้ตีตู้ ไม่เสียพื้นที่เลยครับ

แต่ถ้าไม่มีอะไรเลย แล้วต้องเปลี่ยนยกชุดทั้งฟร้อนท์และลำโพง และเพิ่มลำโพงเข้าไปอีก ก็ต้องคิดให้หนักครับ ว่าชอบฟังเพลงขนาดที่ต้องลงทุนหลายหมื่นบาทหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 11:27:16 »
ถามเป็นความรู้ ถ้าเป็นของยี่ห้อ Audison Sub Box ละครับดีไหม เห็นลำโพงเขามาสายแนวฟังเพลงสบายๆ ไม่เน้นตุ๊บตุ๊บ ร้านใหญ่ชอบใส่ตัวนี้เป็นตัวเลือก

คือถ้าเราไม่เน้นเบสหนักๆ ควรเลือกแค่ 8 นิ้วพอใช่ไหม หรือต้องดอกใหญ่ 10+ จะให้เสียงเนียนกว่า ขอความรู้ด้วยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 11:36:24 »
ถามเป็นความรู้ ถ้าเป็นของยี่ห้อ Audison Sub Box ละครับดีไหม เห็นลำโพงเขามาสายแนวฟังเพลงสบายๆ ไม่เน้นตุ๊บตุ๊บ ร้านใหญ่ชอบใส่ตัวนี้เป็นตัวเลือก

คือถ้าเราไม่เน้นเบสหนักๆ ควรเลือกแค่ 8 นิ้วพอใช่ไหม หรือต้องดอกใหญ่ 10+ จะให้เสียงเนียนกว่า ขอความรู้ด้วยครับ

ผมไม่รู้จักตัวที่ว่ามา แต่ผมเชื่อว่าซับตัวนี้ เสียงน่าจะพอกับเบสบ๊อกซ 10 นิ้วครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 13:21:54 »
รถผมมี sub หลุมยางอะไหล่ของ prism ถ้าฟังจากตอนเบาะหน้าเสียงจะมาพอดี นุ่มนวล มีเบสพอดีๆ แต่ถ้าฟังจากเบาะหลังแล้วหูอื้อมาก ฟังยังไงก็ไม่เพราะ เบสมาหนักเกิน ลองปรับความถี่ดูก็ไม่ต่างมาก เห็นด้วยว่ามีทำให้เสียงดีขึ้นชัดเจน เฉพาะตอนหน้านะครับ ตอนหลังหูอื้อ 5555

ปล. รถ CX-5 ครับ

เสียงเบสหรือเสียงในย่านความถี่ต่ำ มันต้องการระยะทางในการก่อตัวครับ ยิ่งเสียงต่ำมากยิ่งต้องการระยะห่างมากขึ้นเราถึงจะได้ยินมัน ถ้าอยู่ไกลพอแล้วได้ยินเสียงครบ แต่พอเข้ามาไกล้ทีละนิดๆ เสียงสั่นๆจะค่อยๆลดหายไป แต่จะเหลือแต่ลูกกระแทกเท่านั้นครับ อันนี้อ้างอิงจากที่ อ.อนันต์ ได้เคยอธิบายไว้ครับ

ผมเลยทดลองนั่งฟังชุดลำโพงคอมที่บ้าน นั่งห่าง 2 เมตร เสียงเบสครบถ้วนดี แต่พอค่อยๆขยับนั่งไกล้เข้าไปทีละนิดๆ เสียงเบสก็ค่อยๆหายไปจนสุดท้ายไปนั่งชิดลำโพงเลยก็เหลือแค่เสียงกลางกับเสียงแหลมครับ เอาจริงๆแค่นั่งบนโซฟ้าตัวเดิม ระหว่างขยับไปนั่งพิงชิดโซฟา กับนั่งหลังไม่ติดโซฟ้า เสียงที่ได้ยินก็ต่างแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ xchrisp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2020, 14:02:24 »
ถ้าเครื่องเสียงติดรถของคุณ มีเสียงค่อนข้างใสอยู่แล้ว ควรติดเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

รถรุ่นของผมก็เหมือนกัน เสียงดีพอสมควร ซึ่งคุณแพนคุณจิมมี่ก็เคยเอ่ยปากชมเอาไว้ในรีวิว

แต่รถญี่ปุ่นบ้าน ๆ จะให้มีเบสเสียงตึบ ๆ มาจากโรงงานมันเป็นไปไม่ได้

แต่ล่าสุด มาสด้า 3 ตัวท๊อป ก็ให้ Sub woofer ล้ออะไหล่แบบเดียวกับที่ผมใช้นี่แหละครับ

หลังจากที่ลองฟังอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ เริ่มมั่นใจแล้วว่าคุ้มกับราคาค่าตัว 1,3900 บาท

ฟังเพลงเพราะขึ้น อยากจะขับเลยซอยบ้านเพื่อฟังเพลงต่อ ถึงบ้านแล้วไม่ยอมลงจากรถ 5555

ของผมไม่ใช่ยี่ห้อตามภาพนะครับ แต่คล้ายกันมาก ไม่อยากให้เป็นการโฆษณาครับ

ใครใช้แล้วชอบเหมือนกับผมบ้างครับ

ขอสอบถามหน่อยครับท่านเจ้าของกระทู้ใช้ sub หลุมของแบรนด์ไหนครับ แล้วแนวเสียงที่ได้เทียบกับ jbl basspro hub ตัวนี้เป็นอย่างไรครับ ขอบคุณครับ