ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Altis V6  (อ่าน 5985 ครั้ง)

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
Corolla Altis V6
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 21:13:11 »
สวัสดีครับท่านสมาชิก

พอดีผมมี Altis หน้าแบนอยู่ วิ่งไปแล้วเกือบครึ่งล้านแล้ว
เลยคิดโปรเจคไว้ว่าจะทำเป็น Altis V6 ในวันที่เครื่องเดิมมันไม่ไหวแล้ว
อ่านไม่ผิดครับหกสูบ 3500 แบบเดียวกับแคมรี่คันละสองล้านกว่าบาทนั้นแหละครับ

พอดีนั่งคุยกับเพื่อนที่ขายของแต่งโตต้า (อยู่ในนี้แหละ) มันก็บอกว่ามีนะ พื้นเดียวกันด้วย
ลองค้นดีๆปรากฏมีจริงครับ มันอยู่ใน Toyota Blade ที่ขายที่ญี่ปุ่นนั่นแหละ

ถ้าคันอยากลงนี่เกินความสามารถช่างไทยไหมครับถ้ายกมาทั้งหัว

ดูจากห้องเครื่องอุปกรณ์อื่นๆอยู่ตำแหน่งเดียวกับ 1800 รถไทยเลยครับ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเรื่อยๆครับ งานนี้ข้อมูลน้อยมากครับเมืองนอกไม่ทำกัน

ท่านสมาชิกคิดว่ายังไงครับกับโปรเจคนี้
Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
Re: Corolla Altis V6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 21:24:31 »
เรื่องเอาเครื่องวางลงไป แปลงแท่นเกียร์แท่นเครื่องเนี่ย ผมว่าช่างไทยทำได้สบายครับ ...

แต่การวายริ่งนี่สิครับที่ต้องหาคนที่เป็น เก่งและเคยทำมาก่อนจริงๆ ...

สมัยก่อนที่ผมเล่นเครื่อง JZ ช่างวางเครื่องทำได้แค่สต๊าทติดรถวิ่งได้ .... จนผมต้องไปควานหาช่างวายริ่งให้แบบครบๆ รถวิ่งดีคนละเรื่องเลย ..

ดังนั้นก่อนตัดสินใจเล่น หาคนวายริ่งให้ได้ก่อนครับ และกล่องต้องตรงไหม คันเร่งไฟฟ้าต้องมาด้วยไหม อันนี้สำคัญครับ ... หาข้อมุลดีๆก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 21:30:43 »
ร้านที่ทำ Sylphy V6 วางได้แน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 21:40:10 »
เรื่องเอาเครื่องวางลงไป แปลงแท่นเกียร์แท่นเครื่องเนี่ย ผมว่าช่างไทยทำได้สบายครับ ...

แต่การวายริ่งนี่สิครับที่ต้องหาคนที่เป็น เก่งและเคยทำมาก่อนจริงๆ ...

สมัยก่อนที่ผมเล่นเครื่อง JZ ช่างวางเครื่องทำได้แค่สต๊าทติดรถวิ่งได้ .... จนผมต้องไปควานหาช่างวายริ่งให้แบบครบๆ รถวิ่งดีคนละเรื่องเลย ..

ดังนั้นก่อนตัดสินใจเล่น หาคนวายริ่งให้ได้ก่อนครับ และกล่องต้องตรงไหม คันเร่งไฟฟ้าต้องมาด้วยไหม อันนี้สำคัญครับ ... หาข้อมุลดีๆก่อนตัดสินใจครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ เรื่องวายริ่งนี่ผมเห็นเจ๊งกับมาเยอะแล้ว
เรื่องอุปกรณ์ผมคงหั่นมาทั้งคันไม่หาแค่เครื่องในไทยครับ วิธีหลังเสี่ยงไปหน่อย
ตัวรถที่นำมาตัดเหมือนอัลติสหมดเลยครับยกเว้นเครื่อง คงเบาแรงช่างไปได้เยอะตอนย้ายของ
พยามจะทำให้ช่างทำง่ายสุดครับ  เซฟทั้งเราและช่างงานได้ออกมาดีๆครับ
S4 C4 93'

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 22:11:17 »
        ลองหาข้อมูลดูให้เยอะๆหน่อยนะว่า Altis ในต่างประเทศมีเครื่อง 3,500 จริงหรือเปล่า  เพราะถ้าเปลี่ยนเครื่องจาก 1,800 เป็น 3,500  จะต้องได้มาแบบครบๆเลยนะ  เครื่อง  เกียร์  ท่อไอเสีย  ช่วงล่างทั้งด้านหน้าและด้านหลัง  แล้วถึงจะเปลี่ยนได้แบบทำงานได้ไม่มีปัญหา  ผมยังสงสัยว่าถ้าวาเครื่อง 3,500 ใน Altis รถจะขับยากหรือเปล่า  เพราะนำหนักรถเบา แต่เครื่องใหญ่และหนักมาก  น้ำหนักจะลงด้านหน้าเยอะมาก  จะขับยากหรือเปล่า  การควบคุมรถจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 22:19:46 »
บล๊อค 2GR ใช่ไหมครับ
ถ้าเอาใกล้เคียงกับaltisตัวนี้ ต้องมากับหัวauris(GRE156)
สายไฟไม่มีตัดวายริ่งแล้วคับสมัยนี้ เลาะสายพร้อมปลั๊กมาใส่เลย
หน้าปัดต้องแปลงใส่ด้วย คันเกียร เยอะคับต้องมาครบจบไม่ยาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 22:48:18 »
บล๊อค 2GR ใช่ไหมครับ
ถ้าเอาใกล้เคียงกับaltisตัวนี้ ต้องมากับหัวauris(GRE156)
สายไฟไม่มีตัดวายริ่งแล้วคับสมัยนี้ เลาะสายพร้อมปลั๊กมาใส่เลย
หน้าปัดต้องแปลงใส่ด้วย คันเกียร เยอะคับต้องมาครบจบไม่ยาก

ใช่ครับผมจะตัด Auris V6 มาย้ายของ คิดว่าเป็นไปสูงเพราะรถมันพื้นเดียวกัน
ถ้ายกแพกับสายไฟย้ายหัวได้จะง่ายมาก E140 E150 พื้นเหมือนกันเลยครับ
ต่างแค่รถไทยด้านหลังเป็นคาน

ตอนนี้หน้าปัดมารอแล้วครับ เหลือเครื่องเกียร์

S4 C4 93'

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 23:50:15 »
ช่างไทยทำได้สบาย
เลือกอู่ดีๆ ไม่ดองงานนะคับ

ของแค่เครื่องสมบูรณ์ก็พอ กล่องใช้กล่องแต่ง stand alone จูนเก็บได้
ขับได้ แอร์เย็น คือจบงาน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 08:13:48 »
อย่าลืมทำ"เบรก" และหายางดีๆมาใส่ด้วยครับ โครงสร้างรถบ้านเรามักจะด้อยกว่าประเทศพัฒนาแล้ว

แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับหาเครื่อง2000 มาลงจะง่ายกว่าไหมครับ?

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 12:17:58 »
โคตรเท่ห์ครับ รอติดตามครับ ทำมาแล้วดูเรื่องระบบแอร์อะไรให้ดีนะครับ แล้วมีโอกาสที่จะต้องเข้า service อู่ประจำอู่เดียวเท่านั้น เข้าอู่อื่นไม่ได้เลย เพราะอู่อื่นจะไม่รู้ระบบที่วายสายมา จะยิ่งทำให้มันมั่งหนักเข้าไปอีก แบบรถผม ผม Altis วาง 2zz ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 19:05:06 »
อย่างมากเคยเห็น trim xRS ที่เมกาวางเครื่อง 2.4 ก็ขอให้โชคดีครับ

สมาชิกในนี้ที่ทำ IS 3.5 จะเจอคนไล่ล่าซะละ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 22:44:05 »
ผมว่า ประดิษฐ์ยนต์ วางได้ครับ อู่นี้เอาSylphyวางเครื่อง Honda 3.5 V6ได้ นี่เอาของตรงรุ่นมาลงไม่น่าจะเป็นเรื่องยาก

เรื่องสายไฟเดี๋ยวนี้แทบจะเป็นแบบปลั๊กหมดแล้วครับ ไม่ค่อยมีวายริ่งแล้ว

ขอแค่ย้ายของยกแพมา เอาเบรค ช่วงล่างต่างๆมาครบๆ ผมว่าจบและน่าสนใจ ผมเชียร์ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2020, 16:39:30 »
ปูเสื่อรอชมด้วยคนครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2020, 16:43:13 »
ยัดหอยง่ายกว่ามั้ยครับ ไม่ต้องแปลงอะไรมาก แรงไม่แตกต่างยกเว้นเสียงไม่หวานเท่า

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2020, 17:45:19 »
ถ้าจะทำจริงๆ ผมว่ามีช่างที่ทำได้แน่ๆครับ (อู่ไหนไม่ทราบนะครับ) แต่คำนวณเรื่องงบประมาณและ process ต่างๆจะคุ้มกันไหมครับ
ยิ่งด้าน performance ด้วย น่าจะต้องปรับปรุงกันยกใหญ่ ผมเล็งว่าจับ IS หรือพวก Crown มือสองมาซะเลยอาจจะไม่ต้องเหนื่อยมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 14:43:48 »
สวัสดีครับท่านสมาชิก

พอดีผมมี Altis หน้าแบนอยู่ วิ่งไปแล้วเกือบครึ่งล้านแล้ว
เลยคิดโปรเจคไว้ว่าจะทำเป็น Altis V6 ในวันที่เครื่องเดิมมันไม่ไหวแล้ว
อ่านไม่ผิดครับหกสูบ 3500 แบบเดียวกับแคมรี่คันละสองล้านกว่าบาทนั้นแหละครับ

พอดีนั่งคุยกับเพื่อนที่ขายของแต่งโตต้า (อยู่ในนี้แหละ) มันก็บอกว่ามีนะ พื้นเดียวกันด้วย
ลองค้นดีๆปรากฏมีจริงครับ มันอยู่ใน Toyota Blade ที่ขายที่ญี่ปุ่นนั่นแหละ

ถ้าคันอยากลงนี่เกินความสามารถช่างไทยไหมครับถ้ายกมาทั้งหัว

ดูจากห้องเครื่องอุปกรณ์อื่นๆอยู่ตำแหน่งเดียวกับ 1800 รถไทยเลยครับ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเรื่อยๆครับ งานนี้ข้อมูลน้อยมากครับเมืองนอกไม่ทำกัน

ท่านสมาชิกคิดว่ายังไงครับกับโปรเจคนี้

ผมว่า layout ใน ในห้องเครื่องยนต์ ไม่ได้บอกว่า ตรง หรือ ไม่ตรง

เพราะยกตัวอย่างง่ายๆ เลย Civic FD 1.8 กับ 2.0 ก็วางวางตรงๆ ไม่ได้เลยครับ จุดยึด จุดจับ จุดแทนเครื่อง ก็ไม่ตรงกัน

ดังนั้น ผมอยากให้มองว่า วางเครื่องยนต์ใหม่ ถ้าไม่ใช่แบบยกขึ้น ยกลง แบบตรงๆ (ตรงแป๊ะเลยนะ) ยังไงมันก็ต้องแปลงแน่ๆ ส่วนจะน้อยเยอะว่าไป

การวาง V6 มันไม่ได้ยากกว่า การวาง Inline 4 อีก บล๊อคนึง เป็น บล็อคนึง หรอกครับ ผมว่าช่างบ้านเราทำได้แน่นอนครับ

จะติดแค่เรื่องขนาด และ น้ำหนัก กับ การบาลานซ์ เครื่องยนต์ และ ระบบไฟฟ้า นี่ละครับ หัวใจหลักเลย

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 15:00:34 »
เคยเห็นหน้าหมูของอู่นึง วาง V6 ตัว MZ ครับ วางได้อยู่แต่ไม่รู้ว่าวิ่งจริงเป็นไงนะครับ