ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ไม่มีระบบหล่อเย็น สตาร์ทติดด้วยหรอครับ ?  (อ่าน 3409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dipper

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมรบกวนขอสอบถามเป็นความรู้ครับ พอดีผมสงสัยว่า เครื่องยนต์ที่เค้าไปซื้อมือ 2 ตามเชียงกง เวลาที่เค้าลองเครื่องมันไม่มีระบบหล่อเย็น พวกหม้อน้ำครับ ผมเลยสงสัยว่าเวลาที่เค้าสตาร์ทแล้วเครื่องจะไม่ฮีทหรอครับ เช่น พวกฝาสูบมันไม่โก่งหรอครับ

ขอบคุณครับ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
สตาร์ทใหม่ๆ เครื่องมันยังไม่ทันร้อนหรอกครับ บางทีติดเครื่องไว้เฉยๆ 5-10 นาทีก็ยังไม่ร้อนมาก

ที่น่าคิดคือ...มันยังมีน้ำมันเครื่องหล่อเลี้ยงอยู่รึเปล่า :'(

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ทำได้ครับ เวลาผมทำรถจะเทสเครื่องด่อนประกอบกลับก็ติดแบบไม่มีหม้อน้ำนี่แหละครับ
Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออฟไลน์ Newhang

มันยังไม่ทันร้อนครับ เหมือนตอนเครื่องเย็นกว่าอุณหภูมิจะปกติ ก็2-5นาทีแล้วครับ

ออนไลน์ the kit

เวลาเราจะซื้อเครื่องตาม "เชียงกง"
โดยมากจะทำแบบนี้ คือ Start เพื่อดู "อากัปกริยา" ของเครื่อง
แต่มักจะใช้เวลาไม่นาน โดยมากไม่เกิน 5 นาที ทั้งๆที่ไม่มี ระบบหล่อเย็นนี่แหละ
แต่ในตัวเครื่องมี นมค.เก่าติดมาจากเจ้าของเก่าด้วยนะ

มันไม่ทัน "Heat" เพราะ แปปเดียวและมันวางในที่โล่ง รวมถึงไม่มีโหลดอย่างอื่น
"Make It Count"

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
สตาร์ทใหม่ๆ เครื่องมันยังไม่ทันร้อนหรอกครับ บางทีติดเครื่องไว้เฉยๆ 5-10 นาทีก็ยังไม่ร้อนมาก

ที่น่าคิดคือ...มันยังมีน้ำมันเครื่องหล่อเลี้ยงอยู่รึเปล่า :'(
มีครับ เขาจะเติมก่อนสตาร์ทเครื่อง  พอเทสเสร็จ เขาก็จะถ่ายออกครัย

ออฟไลน์ apinui

ตอนผมไปเลือกเครื่อง JZ ที่เชียงกง ก็แบบนี้ล่ะครับ

ถ้าเราเลือกเครื่องที่จะเอาแล้ว เราก็ต้องให้เค้าลองสต๊าท เค้าก็ยกออกมาวางข้างถนน เสียบปลั๊ค ต่อท่อน้ำมันแบบนี้แหละ ...

ดูว่าเครื่องเดินเรียบ ครบสูบหรือเปล่า และมีเบิลด้วยนะ เบิลจนควัณขึ้นอะครับ เบิลแรงๆแล้วปล่อย ถ้าไม่ดับไม่สั่นไม่กระพือ คือใช้ได้ครับ จ่ายเงิน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Warm เครื่องยนต์ ยังนานกว่านี้เลยครับ เครื่องมันไม่ทันร้อนหรอก

เซียงกง บางเจ้า เขาจะเอาสายยางน้ำยัดเข้ารูน้ำเข้าไปด้วย ดีกว่าสตาร์ทเครื่องแห้งๆ แบบนี้

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เครื่องมันยังไม่ทันร้อน อีกเสียงครับ

อุณหภูมิทำงานปกติของเครื่องยนต์คือ 85-95 องศา (วัดจากอุณหภูมิน้ำ) ถ้าสตาร์ทแบบปกติจะใช้เวลาเกือบๆ 10 นาทีกว่าจะถึงอุณหภูมินั้นครับ แต่ถ้าไม่มีน้ำ มีแต่น้ำมันเครื่อง ก็อาจจะเร็วกว่านั้นหน่อยครับ

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky