ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ Harrier 2.5 hybird มือสอง ค่าบำรุงรักษา เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 7897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Huter

• Newbie
  • *
1. ค่าบำรุงรักษาพอๆกับ camry hv (หรือ accord g9 2.0) มั้ยครับ
2. เบี้ยประกันโหดมั้ย
3. ช่วงล่างเป็นไงบ้างครับ ความนุ่มสบาย ความนิ่งในย่านความเร็ว 120-140  160บางครั้ง
4. ความสบายเบาะหลัง การเก็บเสียง ดีระดับไหน
5. รุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกมั้ย
6. สนใจมือสองควรเล่นตัว2.0 หรือ 2.5 hv ดี (อ่านจากในเว็ปเค้าว่า2.0อืด แต่2.5มือสองก้กลัวแบต)

ปล.เดิมใช้ accord g9 อยู่ครับ ปกติขับคนเดียวมีผู้โดยสารบางครั้ง
กำลังมองหารถใหม่ harrierมือสอง ไม่ก็ accord g10มือหนึ่ง ใจเอนไปทาง harrier แต่กำลังศึกษา คชจ.ที่ตามมาว่าไหวรึเปล่า
รบกวนพีๆด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2020, 00:45:38 โดย Huter »

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
1. ค่าบำรุงรักษาพอๆกับ camry hv (หรือ accord g9 2.0) มั้ยครับ
2. เบี้ยประกันโหดมั้ย
3. ช่วงล่างเป็นไงบ้างครับ ความนุ่มสบาย ความนิ่งในย่านความเร็ว 120-140  160บางครั้ง
4. ความสบายเบาะหลัง การเก็บเสียง ดีระดับไหน
5. รุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกมั้ย
6. สนใจมือสองควรเล่นตัว2.0 หรือ 2.5 hv ดี (อ่านจากในเว็ปเค้าว่า2.0อืด แต่2.5มือสองก้กลัวแบต)

ปล.เดิมใช้ accord g9 อยู่ครับ ปกติขับคนเดียวมีผู้โดยสารบางครั้ง
กำลังมองหารถใหม่ harrierมือสอง ไม่ก็ accord g10มือหนึ่ง ใจเอนไปทาง harrier แต่กำลังศึกษา คชจ.ที่ตามมาว่าไหวรึเปล่า
รบกวนพีๆด้วยนะครับ

1. service ที่ไหน ถ้ามีวิธีสั่งให้ไม่แพง ก็ไม่แพงครับ อะไหล่ราคาไม่แรง แต่คนสั่งมักจะทำให้มันแรง
2. เบี้ย 35000 ถือว่าแรงมั้ยครับ ประกันห้างฯ ปีที่ 2
3. 120 ผมว่าก็นิ่งดีนะ ไม่เคยไปถึง 140 160
4. เบาะหลังไม่รู้ เก็บเสียงก็ถือว่าดีในระดับนึง แต่ผมว่าแพ้ camry ตัว acv50 ตัวไฮบริดเยอะอยู่ อาจจะด้วยความเป็นรถยกสูง ลมมันตีเยอะกว่ามั้ง
5. สไตล์โตต้าก็ไม่มั้ง ต้องถามคนใช้ยาวๆๆๆ
6. hv ดีกว่าครับ ไม่แน่ใจผมใช้ hv มาพักนึงนะ ผมว่ามันอืดกว่า 2.0 อีกอ่ะ แต่ประหยัดดีครับ ได้ 16-17 km/l กว่าๆแหนะขนาดเท้าหนัก

มีงบเท่าไหร่ผมว่าเล่น nx mass กว่านะ เหยียบๆนิ่งกว่าหน่อยนึง service อาจจะแพงกว่านิสนึง แต่อะไหล่หาสั่งง่ายกว่า เพราะมันไม่ใช่ domestic model สั่งมาเลย์ถูกดีครับรอไม่นานด้วย

สำหรับผม hybird โตต้าไม่ได้แรงเหมือน hybrid ยุโรปนะผมว่า มันหน่วงกว่าชัดเจน จากที่ลอง harrier/nx/gs เทียบกับตัวปกติ แต่ถ้าไม่ได้ซิ่งแง้นๆเลย ก็เหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
1. พอกับ camry hybrid แต่ไม่แน่ใจว่าจะโดน up charge มั้ยนะครับแต่ยังไงก้ถูกกว่ารถ Eu

2. แพงกว่า G9 10000-14000 บาทครับ

3. ผมไม่เคยขับในไทย แต่รถก้ถูกส่งมาจากญี่ปุ่นทั้งนั้นขับดีครับ ช่วงล่างขับถึงtop speed ไม่ใช่ปัญหาแน่ๆ
ถ้าเทียบกับ G9 นิ่งไม่แพ้ครับแค่อาจจะรู้สึกสูงๆขึ้นมาหน่อย ต้องทำให้ชินครับ

4. เบาะหลังนั่งสบายครับไม่เท่าcamry แต่ถือว่าดีครับ การเก็บเสียงผมไม่แน่ใจว่าวิ่งในไทยแล้วเป็นยังไงแต่ขับที่ญี่ปุ่นเก็บเสียงจากล้อถือว่าโอเคส่วนเสียงลมถือว่ากลางๆครับ

5. ผมไม่ทราบครับ แต่ Toyota Reliable อันดับ1 อยู่แล้วไม่ค่อยงอแงหรอกครับ

6. 2.5 hv ก้ไม่มีปัญหาอะไรครับเหมือนๆ camry ผลิตไทย ไม่น่ามีปัญหาส่วน 2.0 นี่เครื่องตัวไหนครับถ้าเครื่อง 2.0 ทั่วไปก้อย่าไปใช้เลยครับ ผมไม่รู้ว่า harrier มี 2.0t แบบ nx มั้ยถ้ามีถึงน่าสน

น่าใช้นะครับเป็นรถที่เงียบๆแต่คนใช้ก้เยอะ หน้าตารถก้โอเคแต่ส่วนตัวผมมองว่าnx สวยกว่า ค่าใช้จ่ายไม่น่ากลัวหรอกครับไม่น่ามากมาย ส่วน G10 ผมพูดในฐานะคนใช้อยู่ถ้าขอบแต่งรถ ทำนู่นนี่นั่น ชอบเครื่องที่อัตราเร่งดีพอสมควร(1.5t remapแล้วขับสนุกครับ) ชอบนั่งขับรถเตี้ยๆ ถ้าชอบมา G10 ครับแต่ถ้าขับเรื่อยๆ ชอบขับรถสูงกว่าเดิมหน่อย ไม่แต่งรถ ไปharrier เลยครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
รถผมปี 2014 วิ่งมาแล้ว 14x,xxx ครับ

1. ค่าอะไหล่ ผมรวบรวมไว้คร่าวๆ ตามนี้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71252.msg1250084#msg1250084

2. ล่าสุด รถเข้าสู่ปีที่ 6 เบี้ยประมาน 32,000

3. แบ่งเป็น 2 แบบ
      3.1 นั่ง 1-2 คน เรื่องการเกาะถนน ถือว่าช่วงล่างดีมากครับ ผมให้ดีกว่า ACV40 หรือด้อยกว่า ACV50 หน่อยๆ สามารถไปถึง 160 ได้สบายๆ ส่วนเรื่องซักบแรงกระแทก มันออกย้วยหน่อยๆ แต่ไม่ออกอาการมากครับ
     3.2 นั่ง 4 คน บรรทุกของทั่วไป ไปเที่ยวต่างจังหวัด การเกาะถนน เริ่มออกอาการชัดเจนแล้วครับ ความเร็วเกิน 120+ เกิดแรงเหวี่ยงชัดเจน เจอโค้งลึกๆ มีเสียวกันบ้าง ส่วนเรื่องซับแรงกระแทก ย้วยจนเสียวท้องเลย ถ้าขึ้นคอสะพานชันหน่อยๆ เพราะช่วงล่างออกไปแนวนิ่มแบบมากๆ

4. เก็บเสียงด้อยกว่า ACV50 แต่ดีกว่า G9 แน่นอนครับ ข้างหลังนั่งสบายสุดใน suv ย่าน 2.5ล้าน - 3.5ล้าน

5. เคยเจอแค่พัดลมหน้าเครื่องครับ โดนไปเบ็ดเสร็จ 22,000 หรือ 27,000 เนี่ยแหละจำไม่ได้

6. ผมว่า 2.0 มันอืดไปหน่อย แต่มันก็พอเพียงนะครับ ตัว 2.5 จะทันใจกว่า

ออฟไลน์ Huter

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ ::)