ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าจบสถานะการณ์ Covid แล้ว ยอดขายรถจะตกลงแค่ไหนครับ  (อ่าน 6090 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามทุกท่านครับ จากปัญหาเรื่อง Covid ซึ่งทำให้หลายธุรกิจล่มสลาย คนตกงานมาก บางคนก็เงินเดือนลดลงมาก
ทุกท่านคิดว่า ช่วงปลายปี ซึ่งคาดว่า สถานะการณ์โดยรวมน่าจะดีขึ้น

ยอดขายรถยนต์จะตกลงกว่าปีที่แล้วมากแค่ไหนครับ

และคิดว่าโรงงานผลิตรถยนต์และค่ายรถ จะเคลียร์ stock เก่า ใช้เวลานานไหมครับ

สำหรับผม ชลอการซื้อรถปีนี้แน่นอน เพราะผมกระทบงานใหม่ สายก่อสร้างทำงานไม่ได้เนื่องจากติดเคอร์ฟิว
ตอนนี้ก็ประคองงานเดิม ที่เงินลดลงมาบ้าง แต่ผมโชคดีตรงงานอีกที่ๆ เป็นสายการแพทย์ คือ ดีมาก ก็ไม่น่า
จะไม่มีเงินไปเลย และเงินลงทุนผมก็ port ตราสารหนี้ ก็ยังมีรายได้ออกมาเรื่อยๆ ครับ

คาดว่ารถสำหรับผม คัน Honda Freed คงจะใช้ต่ออีก 2 ปี ดูสถานการณ์แล้ว ชลอยาว ให้แน่ใจว่าทุกอย่างกลับมาเป็นปกติ
ค่อยคิดเรื่องรถครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปีนี้กับปีหน้าแย่แน่นอนครับ เศรษฐกิจโลกเละเทะ ในประเทศถ้ายังเป็นแบบนี้ไม่รีบจบก็รอติดลบไม่ต่ำกว่า 2 ปี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าน่าจะจบปลายปีหน้าหรือจนกว่าจะมียาที่ชัดเจน สนามบินเปิดไม่ได้อีกนาน ทุกธุรกิจจะยังไม่กลับไปเหมือนเดิม ยอดขายรถใหม่น่าจะตกเยอะ คนจะเลื่อนการเปลี่ยนรถใหม่ออกไปนานขึ้น เป็นห่วงคนผ่อนรถด้วยครับ งวดนี้น่าจะเป็นมหาวิกฤตเศรษฐกิจครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์โลก สงสารคนปากกัดตีนถีบหาเช้ากินค่ำครับ

ออฟไลน์ Newhang

รอดูครับ ไม่กล้าคาดการณ์ จะทางตรงทางอ้อม ยังไงก็กระทบแน่นอน

เรื่องซื้อรถไม่ต้องรีบ ของดีน่าใช้มีเยอะแน่นอนครับ ถึงใครไม่กระทบถ้ารอได้ควรชะลอ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ยอดไม่ปัง ยังไงก็มีโปร
ยิ่งเป็นผลดีต่อผู้บริโภค

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
เดิมผมก็มีแพลนออกรถช่วง สงกรานต์-พฤษภาคม
ไม่รู้ว่าจะมีการลดราคาหลังโควิดจบไปหรือป่าว
กลัวเป็นเหมือนตนที่ซื้อเซฟแคปติวา ที่ซื้อราคาเต็มไปก่อน เห็นแล้วเจ็บจี๊ดแทน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
covid ไม่จบง่ายๆหรอกครับ อย่างน้อย 1-2 ปี จนกว่าวัคซีนจะมีใช้ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

เท่าที่เห็นประมาณการ น่าจะ 20-30% ครับ แต่ที่น่ากลัวกว่า คือ หยุดผลิตแล้วถือโอกาสเอา Robot มาแทนแรงงานซะเลย แบบนี้ ตกงานกันอีกตรึมแน่ครับ

ออฟไลน์ Smith686

เศรษฐกิจซึมยาวครับ  การท่องเที่ยวคงไม่กลับมาเหมือนเดิมแล้ว  คนว่างงานหลายล้านคน  อาจจะเบากว่าวิกฤติต้มยำกุ้งแต่ก็คงจะไม่มาก

ออฟไลน์ spn

ยอดรถกระบะน่าจะพอไปได้อยู่
-D max ยังสดใหม่อยู่
-ยอดขายของออนไลน์ยังพุ่ง Kerry SCG Flash ยังถอย Revo กันเยอะ
-ราคาผลไม้ดีมา 2-3 ปีแล้ว รวมถึงปีนี้ด้วย ชาวสวนเริ่มออกกระบะป้ายแดงกันเยอะ

ส่วนยอดขายรถอื่นๆไม่แน่ใจครับ ศก.ท่าจะซึมยาว แต่ก็ยังมีคนที่รายได้ดีมากในช่วงโควิด รอดูสถานการณ์กันต่อไป
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สำหรับเมืองไทย ไม่ว่าจะสถานการณ์ไหน รถป้ายแดงยังได้เยอะอยู่เสมอคับ คอยดูเถอะ :-X

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าเศรษฐกิจน่าจะฟื้นในอีก 2-3 ปีข้างหน้า
ตอนนี้คงต้องปรับตัวกันไป ค่ายรถก็เริ่มปรับการผลิตล้อกับสภาวะเศรษฐกิจกันแล้ว
ยอดขายรถในไทย ปีนี้ผมว่าคงจะตกมาก ปีหน้าน่าจะกระเตื้องขึ้นบ้างระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

คนจะใช้รถสาธารณะน้อยลง เพราะไม่อยากไปแออัดในรถเมล์รถไฟฟ้า
รถเล็กจะขายดี รถมือสองถูกๆ ก็จะพลอยได้ขาย  ชีวิตคนจะเปลี่ยนไป

ดับเบิลยูทีโอ’ ชี้พิษโควิดทำการค้าโลกปีนี้ลดลง 1 ใน 3 เอเชียส่งออกลด 36%

https://www.matichon.co.th/news-monitor/news_2130277

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่าเศรษฐกิจได้พังไปเรียบร้อยแล้วครับ
รถไม่ใช่ สิ่งจำเป็น ในปีนี้

ขอเดาๆ เลย กระทบถึง 30 % เทียบกับปีที่แล้ว

ออฟไลน์ SM.

ลดลงหนักแน่ครับ 30% เป็นอย่างน้อย ต้องคิดว่ากระทบทั้งระบบครับ ไม่ใช่แค่ผู้ผลิตรถเท่านั้น

บางธุรกิจอาจจะดูว่าดี ไม่กระทบมาก แต่สุดท้ายก็ต้องมีบางอย่างที่พึ่งพาประเทศอื่น เช่น จีน เป็นต้น

จีน ตอนนี้เป็น supplier เจ้าใหญ่ยักษ์ของโลก ผมว่าแต่ละโรงงาน หรือหน่วยการผลิต ต้องมีของจาก จีน ใช้กันบ้างแน่ๆ มันก็จะกระทบกันเป็นลูกโซ่ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เต้นท์รถเริ่มเห็นสัญญาณ​แล้วครับ
ตอนนี้รถเก๋งสายแง้นขาดส่งกันเพียบไม่นานจะโดนยึดเยอะครับ
PpV ตัวขายเยอะนี่ก็กระทบเยอะ
สายเกษตรดอกไม้ตอนนี้อาการหนักครับปลูกได้ไม่คนซื้อ
เต้นท์เห็น... ตอนนี้เองรีบปล่อยรถเหมือนกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ palmpspp

ชะลอแน่นอนครับ
ถ้าคนทั่วไป และภาคธุรกิจ

และผมว่าค่ายรถยนต์เองจำเป็นต้องชะลอการเปิดตัวรถยนต์รุ่นไปอีกอย่างน้อย 1 ปี
เพราะเปิดไปกระแสก็เงียบ ยอดขายก็แย่

ออฟไลน์ POKKHET

เศรษฐกิจ แย่อย่างชัดเจนในธุรกิจอู่ซ่อมตัวถ้งและสีของผม เริ่มมา2ปีที่แล้ว เจอcovid เข้าไปซ้ำอีก
ไม่คิดว่าจะกระทบมาก แต่กระทบครับ มาเป็นลูกโซ่ :(

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ในฐานะรถบ้าน คนก็คงชะลอการซื้อกันมากพอสมควร
แต่พวกรถเชิงพานิชย์ที่เกี่ยวกับการอุปโภคบริโภคจำเป็น ผมคิดว่าเผลอๆยอดอาจเพิ่มก็ได้ครับ เพราะในเมื่อคนอยู่นิ่งๆกันมากขึ้น การขนส่งสินค้าไปหาคนก็จะเพิ่มตามไปด้วย ดูอย่างเคอรี่ที่พัสดุล้นออฟฟิศ

ออฟไลน์ Devil13

ยอดขายคงไม่ขึ้นมาทันที ต้องรอฟื้นตัวกันก่อน
เดือนหน้าจะยิ่งหนักว่านี้ครับ ตอนนี้พึ่งเริ่มลง แต่ยังไม่สุด

ออฟไลน์ holahola66

รู้สึกดีใจที่ประหยัดมาตั้งแต่รัฐประหารปี57​
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MUK

หลังจาก covid ดุเดือดและอยู่กับเราเหมือนโรคทั่วๆ ไป เป็นกินยาหาย ประมาณนั้น (ถ้ามีโอกาสเกิดขึ้นได้)

ผมว่า ช่วงนี้ ที่ ขายไม่ออก ก็ต้องมีการ เท หลังจากนี้  คิดว่า น่าจะขายดีครับ สำหรับบางรุ่น ที่คนมีเงินรอซื้อ รอซื้ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ TCP

ผมว่า ..

- ยอดขายรถใหม่ในไทย ปี 63 นี้ เทียบกับปีที่แล้ว (62) จะติดลบ ราวๆ 10% (เพราะปีที่แล้วทั้งปี ก็ติดลบจากปี 61 ราวๆ 3% แล้ว)

- แต่ยอดขายรถน่าจะโงหัวขึ้นได้ในปีหน้า 64 จากมาตรการชะลอการทรุด / กระตุ้นเศรษฐกิจมากกว่า 1 ล้านล้านบาทที่กำลังพิจารณากันอยู่ตอนนี้

- มีปัจจัยเชิงลบหลายอย่างที่ทำให้เศรษฐกิจไทยไม่ค่อยดี เช่น

>>> ผลกระทบจาก Covid-19 (ผลทางตรงต่อไทย ไม่มาก ไม่น้อย แต่ผลทางอ้อมเยอะมาก เช่น การท่องเที่ยวจากชาวต่างชาติ ทั้งจีนและยุโรป)

>>> ภาคการท่องเที่ยวจากคนไทยด้วยกันเอง ตามแต่ช่วงฤดูกาล เช่น เทศกาลสงกรานต์ , ช่วงต้นเดือน พฤษภาคม ฯลฯ

>>> การดำเนินชีวิตประจำวันที่ได้รับผลกระทบ (เช่น ลดการเดินทางไปเที่ยว ไปกิน ไปดู โน่น นี่ นั่น และตามช่วงเทศกาลต่างๆ ฯลฯ )

ออฟไลน์ TeslaX

ซึมไปอีก3 ปี

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
น่าจะกระทบถึงสิ้นปี เผลอๆปีหน้าด้วยซ้ำครับ ยอดขายแต่ละบริษัทปีนี้เละมากๆแน่ครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ locomotive

ตรงข้ามกับ มอเตอร์ไซค์ ผมรู้จักเจ้าของร้าน มอเตอร์ไซค์ ตัวแทน Honda กับ Yamaha ขายได้เรื่อยๆ บางวันรถไม่พอขายด้วยซ้ำไป อย่าง Wave 110 125 ลงทุกวัน พวก Click PCX นี้รถไม่พอขาย ADV คนรอรถยาวๆ นี้ยังมี NMAX ใหม่มาอีก น่าจะมาจากคนที่จะไปทำ Line MAN ซื้อหรือปล่าวไม่แน่ ใจ ยิ่งเมื่อวาน รัฐแจก 5000 มีคนมาดาวรถเพียบ

ไอเอ็มเอฟ’ เตือนโลกเจอวิกฤตศก.หนัก เลวร้ายที่สุด หลังสงครามโลกครั้งที่ 1

https://www.matichon.co.th/foreign/news_2132104

ออฟไลน์ warez

เศรษฐกิจซึมยาวครับ  การท่องเที่ยวคงไม่กลับมาเหมือนเดิมแล้ว  คนว่างงานหลายล้านคน  อาจจะเบากว่าวิกฤติต้มยำกุ้งแต่ก็คงจะไม่มาก

เบากว่าต้มยำกุ้ง คุณมองโลกในแง่ดีมากๆเลยครับ

วิกฤตไทย 2563 ! ข้อสังเกต 10 ประการ โดย สุรชาติ บำรุงสุข

https://www.matichon.co.th/columnists/news_2134208