ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง Toyota Sure ต่างกับเต้นท์รถอย่างไร  (อ่าน 15517 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
อยากสอบถามครับ รถมือสองของ Toyota Sure ดีมั้ยครับ คุณภาพต่างกับเต้นท์รถมือสองมั้ย
ผมลองดูราคาคร่าวๆ สูงกว่ารถเต้นท์พอสมควร ตัวอย่างเช่น Camy ปี 2016-2017 แพงกว่าเต้นท์รถหลายหมื่นจนเกือบแสนครับ  :(

ออฟไลน์ turbofever

Re: รถมือสอง Toyota Sure ต่างกับเต้นท์รถอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 12:07:39 »
ผมไม่เคยซื่้อ แต่เคยเอาไปขาย ที่เจอมานะคนรับรถดูรถไม่เป็น แมวชมพูผมขายได้ราคามากกว่าเต้น15%เลย 8) ::)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: รถมือสอง Toyota Sure ต่างกับเต้นท์รถอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 12:12:42 »
สำหรับผม ก็เหมือนเต้นท์รถที่โตโยต้าเป็นคนทำเองครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 12:35:02 »
ความแตกต่างคือ มีสติ๊กเกอร์ Toyots Sure แปะมาให้  ::) ::) ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:02:15 »
ความต่างตรงที่ มีประกันที่รับประกันโดยโตโยต้า มันมีภาษีดีกว่าตรงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:04:13 »
แพงกว่าแน่ๆและบางคันมีรับประกัน
มีข้อดีตรงที่มาของรถเพราะส่วนใหญ่เป็นรถที่ลูกค้าเอามาเทิร์นรถใหม่ไปใช้ อย่างน้อยก็ขับเข้ามาเทิร์นรถ บางคันก็ดีบางคันก็เน่า

รถเต๊นท์ที่มาส่วนใหญ่มาจากลานประมูลซึ่งมีที่มาหลักๆสองประเภทคือ"รถยึด"และ"รถเช่า" รถยึดก็มีดีบ้างเน่าบ้าง รถเช่าส่วนมากจะดีแต่ไมล์แก่จัดและราคาเปิดสูง ลานประมูลจะแบ่งเกรดรถไว้ A B C D E ความเป็นจริงในโลกที่โหดร้ายเต๊นท์รถไม่ค่อยแย่งซื้อพวก A B  ที่เปิดราคามาสูงๆ แย่งกันแต่คันที่เปิดราคามาราคาต่ำๆและทำอีกนิดก็ขายได้แล้ว(ล้างตั้ง)ชนมาก็ไม่สนคนส่วนมากดูไม่ออก >:(

ของมือสองตาดีได้ตาร้ายเสีย ;D

ปล.ที่เขียนมาเป็นพวกรถบ้านๆนะครับ พวกรถpremiumผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 13:10:40 โดย bodin »

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:11:23 »
ขึ้นชื่อว่ามือสองมันก็น่าสงสัยหมดแหละครับ เหตุผลในการขายมีร้อยแปด

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:18:33 »
เคยแต่ขายเหมือนกันครับ Camry ท็อปไม่ไฮบริด

ได้ราคามากกว่าที่ไปเช็คเต๊นท์รถหลายๆ เจ้าอีกครับ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:02:36 »
ผมไม่เคยซื่้อ แต่เคยเอาไปขาย ที่เจอมานะคนรับรถดูรถไม่เป็น แมวชมพูผมขายได้ราคามากกว่าเต้น15%เลย 8) ::)

ได้ราคาดีเลยนะครับ แล้วตอนเอาไปเสนอขาย เค้าตรวจสอบรถเราเยอะมั้ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:04:34 »
แพงกว่าแน่ๆและบางคันมีรับประกัน
มีข้อดีตรงที่มาของรถเพราะส่วนใหญ่เป็นรถที่ลูกค้าเอามาเทิร์นรถใหม่ไปใช้ อย่างน้อยก็ขับเข้ามาเทิร์นรถ บางคันก็ดีบางคันก็เน่า

รถเต๊นท์ที่มาส่วนใหญ่มาจากลานประมูลซึ่งมีที่มาหลักๆสองประเภทคือ"รถยึด"และ"รถเช่า" รถยึดก็มีดีบ้างเน่าบ้าง รถเช่าส่วนมากจะดีแต่ไมล์แก่จัดและราคาเปิดสูง ลานประมูลจะแบ่งเกรดรถไว้ A B C D E ความเป็นจริงในโลกที่โหดร้ายเต๊นท์รถไม่ค่อยแย่งซื้อพวก A B  ที่เปิดราคามาสูงๆ แย่งกันแต่คันที่เปิดราคามาราคาต่ำๆและทำอีกนิดก็ขายได้แล้ว(ล้างตั้ง)ชนมาก็ไม่สนคนส่วนมากดูไม่ออก >:(

ของมือสองตาดีได้ตาร้ายเสีย ;D

ปล.ที่เขียนมาเป็นพวกรถบ้านๆนะครับ พวกรถpremiumผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

ส่วนตัวผมเองก็มองไม่ค่อยออกครับ รถคันไหนที่ผ่านการชนมา
พวกรถที่ลงขายตามเวปไซต์รถมือสอง ลงรูปแต่ละคันสภาพดูดีทั้งนั้นเลยนะครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:16:01 »

ได้ราคาดีเลยนะครับ แล้วตอนเอาไปเสนอขาย เค้าตรวจสอบรถเราเยอะมั้ยครับ
พนักงานมากัน2คน ไม่ลองขับรถด้วยซ้ำ สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ เดินวนดูรอบๆ2-3รอบ ไปเต้นให้28 แต่ชัวร์ให้ 32  ไม่เอาก็บ้าละ  ;D

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:19:27 »
เคยเข้าไปแล้วเจอรถ test drive จากดีลเลอร์ปลดระวางมาขายครับ ตัวท็อบ ไมล์ 7,XXX

มองด้วยสายตาไม่มีอะไรโทรมหรือผิดปกติ แต่เซลล์ก็พูดตามตรงว่าเก็บสีมาบ้าง เพื่อความสวยงาม อ่ะ ก็เข้าใจได้ แถมให้ลองขับด้วย

แต่ดูยอดจัดรวมดอกเบี้ยแล้ว เผลอๆ ยอดผ่อนเดียวกัน อาจจะได้รถใหม่ แต่ลดเกรดลงมา ดอกแอบแพงครับถ้าอยากได้รถปีใหม่

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:52:34 »
ของผมขาย Civic FD พนักงานมากัน 3 คน ไม่ได้ลองขับ ฟังแค่เสียงเครื่องกับเช็คตัวถังรถครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 17:22:38 »
เท่าที่เคยคุย รับเข้าต่ำไม่ต่างจากเต้นท์ หลายๆครั้งต่ำกว่าเต้นท์ต่อให้เป็นรถ Toyota เองก็ตาม ส่วนราคาขายสูงกว่าเต้นท์ ไม่รู้ว่ารับรถไปแล้วก่อนเอามาขายตรวจอะไรบ้าง แต่มีรับประกันให้

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 19:23:50 »
แพงกว่าเต้นท์ทั่วไป มีรับประกันให้

เพื่อนเคยซื้อ camry extremo มา รถไมล์น้อยมาก ปีใหม่มาก

ตอนจะขายจะเก็บสีให้คนซื้อต่อ ศูนย์ให้ดูรายการ โอ้โห้ คนก่อนทำสีมารายการยาวเฟื้อยย

นี่ขนาดหน้างาน

เคยได้ยินว่า บางศูนย์ บางยี่ห้อ ลบประวัติได้ด้วยนะ ประวัติใสกิ้ง

ดีสุดคือดูรถเป็น หรือพาคนดูเป็น คือ คนดูเป็นจริงๆ ไปดู ไม่ใช่มโนเดินไปเคาะๆรถเอา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 08:44:22 »
ต่างตรงที่มีการดูแลหลังการขายครับ และมีรับประกันอยู่บ้าง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 09:56:38 »
แพงกว่าเต้นท์ทั่วไป มีรับประกันให้

เพื่อนเคยซื้อ camry extremo มา รถไมล์น้อยมาก ปีใหม่มาก

ตอนจะขายจะเก็บสีให้คนซื้อต่อ ศูนย์ให้ดูรายการ โอ้โห้ คนก่อนทำสีมารายการยาวเฟื้อยย

นี่ขนาดหน้างาน

เคยได้ยินว่า บางศูนย์ บางยี่ห้อ ลบประวัติได้ด้วยนะ ประวัติใสกิ้ง

ดีสุดคือดูรถเป็น หรือพาคนดูเป็น คือ คนดูเป็นจริงๆ ไปดู ไม่ใช่มโนเดินไปเคาะๆรถเอา

ถ้าลบประวัติได้ด้วย น่ากลัวเลยนะครับ
ยิ่งดูยากๆอยู่ โอกาสได้รถย้อมสูงน่าดูเลยครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2020, 16:45:44 »
ถ้ารถ hybrid ภาษีดีหน่อย sure ขยายรับประกันแบตให้อีก 5 ปี ครับ
ส่วนเต้นท์ทั่วไป ก็ตามประกันรถกันนั้นๆ เหลือเท่าไรเท่านั้น