ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเปลี่ยนเครื่องเสียง  (อ่าน 5885 ครั้ง)

ออฟไลน์ mike77

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเปลี่ยนเครื่องเสียง
« เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 11:30:29 »
อยากขอคำแนะนำในการเปลียนเครื่องเสียง รถ Yaris ครับ อยากเปลียนเครื่องเสียงดีๆ สักชุดครับ ขอราคาไม่แรงนะครับ ไม่เน้นหวือหวาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:20:23 »
ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

ของผมมีอยู่คัน เครื่องเสืยงเดิมๆติดรถ ผมเปลี่ยนลำโพงมาเป็น แบบสองชิ้น หน้าหลัง ขนาด 6.5 นิ้ว แค่นั้นก็ฟังดีขึ้นเยอะครับ แต่คู่หน้าแนะนำแดมป์ที่แผงประตูหน่อย เสียงดีกว่าไม่ได้แดมป์จริงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:26:59 »
ถ้าไม่ซีเรียส กล้องถอย ไม่ดู DVD
ลงฟร้อน 1 DIN แบบไม่ใส่แผ่น อ่าน usb
กับ Blutooth ราคา ตีไป 3,500
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแยกชิ้น 2,500
ค่าแรงน่าจะ 2 พัน (เดา)

หรือไม่ก็เข้าไปที่ร้านเค้ามีชุดสำเร็จอยู่
ส่วนตัวมองงว่า ฟร้อนสำคัญ แต่แอปม์ยังก่อนก็ได้
ไม่ต้องแดมป์ครับ แทบไม่ต่าง เอาเงินไปใส่แอปม์เห็นผลกว่า

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:40:41 »
จุดประสงค์ในการเปลี่ยนคืออะไรครับ เอาไว้ดูหนัง ดูยูทูป หรือเน้นฟังเพลงอย่างเดียว เอาเสียงดีแค่ไหน แค่ดีกว่าเดิมนิดหน่อย หรือดีเริ่ดน้องๆหูฟังไอโฟน ที่สำคัญ มีงบเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 14:06:18 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:41:40 »
เท่าที่ลองมา
ถ้า front ขับเอง ขับสองทางแยกชิ้น(แบบมีครอสฯ)​ได้พอฟัง
ถ้ามีแอมป์ช่วย ถึงจะได้เต็มที่

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:54:19 »
ชุดประหยัดสุดๆ ติดเมื่อปี 2559 ที่ใช้อยู่

1. ฟร้อนท์ 2 Din รุ่นถูก

2. ลำโพง BostWick แกนร่วม + โมพาสซีพแล้ว ??

3. แดมป์ประตูคู่หน้า

4. กล้องมองหลัง

5. ค่าแรง

6. รวม 12,000 บาท
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:56:05 »
จุดประสงค์ในการเปลี่ยนคืออะไรครับ เอาไว้ดูหนัง ดูยูทูป หรือฟังเพลง เอาเสียงดีแค่ไหน แค่ดีกว่าเดิมนิดหน่อย หรือดีเริ่ดน้องๆหูฟังไอโฟน ที่สำคัญ มีงบเท่าไรครับ

อยากได้เสียงดีกว่าหูฟัง AKG รุ่น K420 ที่ใช้อยู่อ่ะครับ แต่งบน้อยยยย   ;) ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:59:54 »
จุดประสงค์ในการเปลี่ยนคืออะไรครับ เอาไว้ดูหนัง ดูยูทูป หรือฟังเพลง เอาเสียงดีแค่ไหน แค่ดีกว่าเดิมนิดหน่อย หรือดีเริ่ดน้องๆหูฟังไอโฟน ที่สำคัญ มีงบเท่าไรครับ

ดูหนังฟังเพลง ทั่วไปครับ งบประเกิน 1 หมื่น ครับ ขอเสียงดีกว่าที่ติดรถมาให้พอมีเสียงเบสออกบ้างครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:07:45 »
ถ้าไม่ดูหนังใส่ 1 din / กลางแหลม 2 ชุด (หน้าหลัง) / sub หลุมยางอะไหล่ ไม่ต้องใส่ amp ก็พอได้เรื่องครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:10:29 »

อยากได้เสียงดีกว่าหูฟัง AKG รุ่น K420 ที่ใช้อยู่อ่ะครับ แต่งบน้อยยยย   ;) ;) ;)

ให้ดีกว่าหูฟังอันละพันปลายๆ ทำรถงบแสนนึงยังไม่พอเลยครับ 55+
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:18:05 »
เปลี่ยน front ใหม่ เอาแบรนด์ญี่ปุ่น
ลำโพงคู่หน้า จะแยกชิ้น หรือ แกนร่วม แล้วแต่งบ
bassbox สักใบ

แค่นี้ก็ฟังดีขึ้นเยอะละ

สมัยก่อน ตอนใช้ JVC + bostwick + bassbox ผมว่า มันฟังดีกว่า หูฟัง iphone เยอะนะ ไม่รู้สิ ใช้ iphone มาหลายตัว ไม่เคยชอบเสียงหูฟังมันเลย มันแบนๆ เรียบๆ ไม่น่าสนใจ น่ะครับ

หูฟัง ปัจจุบันใช้ klipsc S4i ราคาในไทย 4 พันกว่า มันก็ฟังสู้เครื่องเสียงในรถผมไม่ได้นะ / สู้ชุดดูหนัง AVR Marantz (ที่คนชอบบอกว่า เอา AVR มาฟังเพลงแล้วเสียงไม่ดี) ยังไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 15:02:40 »

akg แต่ละรุ่นเสียงแตกต่างกันพอสมควร ผมก็เป็นแฟนหูฟังยี่ห้อนี้
แต่ใช้ k450 พอไปซื้อตัวใหม่ คนละแนวเลย แต่ก็ถือว่ารับได้กว่ายี่ห้ออื่น

ผมว่าถ้าฟังแนวที่ผมฟัง จบยากหน่อยเพราะไม่ค่อยเป็นที่นิยม และแหลมมักบาดหูเกือบทุกยี่ห้อ focal ตัดทิ้งก่อนเลย ผมไม่เคยฟังfocalเพราะเลย ยิ่งแพง เสียงยิ่งห่างไกลรสนิยมผม
แนะนำ pioneer กับ morel
ส่วนลำโพงในเครือ harman แบบ infinity ผมว่าแหลมจัดไปนิด ฟังแล้วยังไม่ชอบ แนะนำว่าก็ลองฟังก็ไม่เสียหาย
ทุกยี่ห้อราคาไม่ต้องแพงครับ เลือกที่ลำโพงไวสูงๆ พอ ไม่ต้องใส่แอมป์ให้เปลืองงบ
แต่ถ้าลองแล้วยังไม่ถูกใจ ก็ถือว่าจะต้องเสียทรัพย์หนักแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่อง front ผมไม่เน้น เพราะถือว่าเป็นใจความสำคัญที่ไม่น่าลงทุน เคยเล่นมาแล้วจ่ายแพงก็งั้นๆเอาไปลงส่วนอื่นดีกว่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 15:18:24 »

akg แต่ละรุ่นเสียงแตกต่างกันพอสมควร ผมก็เป็นแฟนหูฟังยี่ห้อนี้
แต่ใช้ k450 พอไปซื้อตัวใหม่ คนละแนวเลย แต่ก็ถือว่ารับได้กว่ายี่ห้ออื่น

ผมว่าถ้าฟังแนวที่ผมฟัง จบยากหน่อยเพราะไม่ค่อยเป็นที่นิยม และแหลมมักบาดหูเกือบทุกยี่ห้อ focal ตัดทิ้งก่อนเลย ผมไม่เคยฟังfocalเพราะเลย ยิ่งแพง เสียงยิ่งห่างไกลรสนิยมผม
แนะนำ pioneer กับ morel
ส่วนลำโพงในเครือ harman แบบ infinity ผมว่าแหลมจัดไปนิด ฟังแล้วยังไม่ชอบ แนะนำว่าก็ลองฟังก็ไม่เสียหาย
ทุกยี่ห้อราคาไม่ต้องแพงครับ เลือกที่ลำโพงไวสูงๆ พอ ไม่ต้องใส่แอมป์ให้เปลืองงบ
แต่ถ้าลองแล้วยังไม่ถูกใจ ก็ถือว่าจะต้องเสียทรัพย์หนักแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่อง front ผมไม่เน้น เพราะถือว่าเป็นใจความสำคัญที่ไม่น่าลงทุน เคยเล่นมาแล้วจ่ายแพงก็งั้นๆเอาไปลงส่วนอื่นดีกว่า

ถ้าไม่ใช้แอมป์ = ใช้แบบ Hi Power ใช่ไหมครับ ??

ลำโพงรถที่เคยฟัง ที่ชอบแนวเสียง = Hertz ESK, Audison คู่ประมาณ 12,000 (จำรุ่นไม่ได้ S4)

City Zx เก็บเสียงดีมากครับ = เก็บเสียงจากภายนอกเข้ามาในรถได้ครบเลยครับ โดยเฉพาะซุ้มล้อหน้า  :'( :'(

กะว่าถ้าตังค์พอ จะลองไปแดมป์ซุ้มล้อเฉพาะคู่หน้าดูก่อนครับ ว่าจะดีขึ้นไหม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 16:05:51 »

ถ้าไม่ใช้แอมป์ = ใช้แบบ Hi Power ใช่ไหมครับ ??

ลำโพงรถที่เคยฟัง ที่ชอบแนวเสียง = Hertz ESK, Audison คู่ประมาณ 12,000 (จำรุ่นไม่ได้ S4)

City Zx เก็บเสียงดีมากครับ = เก็บเสียงจากภายนอกเข้ามาในรถได้ครบเลยครับ โดยเฉพาะซุ้มล้อหน้า  :'( :'(

กะว่าถ้าตังค์พอ จะลองไปแดมป์ซุ้มล้อเฉพาะคู่หน้าดูก่อนครับ ว่าจะดีขึ้นไหม

ผมใช้ Hertz มา 2 รุ่น รุ่น ESK กับรุ่น HSK ครับ ข้อเสียของ Hertz สำหรับผมคือ เสียงกลางสูงบาดหูมากครับ ก่อนหน้าไปโทษทวีตเตอร์อยู่ตั้งนาน เพิ่งมารู้ทีหลังว่าเป็นที่วูฟเฟอร์นี่เอง

ออดิสัน ถึงแม้จะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน แต่บุคลิกเสียงแตกต่างจาก Hertz มากอยู่เหมือนกันครับ สุขุมนุ่มนวลกว่ามาก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 17:14:00 »

ผมใช้ Hertz มา 2 รุ่น รุ่น ESK กับรุ่น HSK ครับ ข้อเสียของ Hertz สำหรับผมคือ เสียงกลางสูงบาดหูมากครับ ก่อนหน้าไปโทษทวีตเตอร์อยู่ตั้งนาน เพิ่งมารู้ทีหลังว่าเป็นที่วูฟเฟอร์นี่เอง

ออดิสัน ถึงแม้จะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน แต่บุคลิกเสียงแตกต่างจาก Hertz มากอยู่เหมือนกันครับ สุขุมนุ่มนวลกว่ามาก

แต่ Audison = ราคาก็โหดร้ายกว่า Hertz อ่ะ  :'( :'(

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 19:26:39 »
^
^
^

ตอนแรกผมก็สงสัยทำไมแทบไม่มีใครพูดถึงยี่ห้อ Audison เลย อ๋อ แพงกว่าชาวบ้านเขานี่เอง พอดีตอนนั้นเห็นร้านดังเขาลงรายละเอียด ด้วยความไม่ได้ภาษีภาษาเรื่องนี้มากนัก ฟังแล้วเสียงถูกใจก็เลยติดมา เสียงมันแนวนุ่มฟังสบายถูกใจผมจริงแหละ

ส่วนเรื่องแพงพอมาดูหลังจ่ายไปแล้วก็พึ่งเห็น เออ เวลาจัดชุดมันแพงกว่าเขาจริงๆ หวะ รู้ตัวก็ไม่ทันแล้ว แต่ชอบแนวเสียงแบบนี้ว่าจะไปจัดเพิ่มให้เต็มชุดอีกหน่อยหลังหมดเรื่องไวรัสวุ่นๆ ตอนนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 20:54:00 »
บอกร้านเครื่องเสียง เล่นแบบ High Power ครับ

จอ Pioneer + ลำโพงคู่หน้ากำลังขับที่พอเพียง คู่หลังถอดออก ที่เหลือปรับ EQ ดีๆ น่าจะจบ ไม่จบก็ซับหลุม ให้ดีตีตู้

ส่วนตัว ถ้าไหว ผมเชียร์ Focal PS165 ครับ สดใส ฟังสนุก แต่บางคนคิดว่าแหลมบาดไป ไงก็ลองไปฟังดู หูคนเราความชอบไม่เหมือนกัน Focal มันเล่นเพลงได้หลายแนวมาก ลูกทุ่ง ป๊อบร็อค Hiphop Jazz เพียงแต่มันขับ Rock หนักๆ ได้ไม่ค่อยมันส์เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 20:59:05 โดย Staples »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 20:58:09 »
^
^
^

ตอนแรกผมก็สงสัยทำไมแทบไม่มีใครพูดถึงยี่ห้อ Audison เลย อ๋อ แพงกว่าชาวบ้านเขานี่เอง พอดีตอนนั้นเห็นร้านดังเขาลงรายละเอียด ด้วยความไม่ได้ภาษีภาษาเรื่องนี้มากนัก ฟังแล้วเสียงถูกใจก็เลยติดมา เสียงมันแนวนุ่มฟังสบายถูกใจผมจริงแหละ

ส่วนเรื่องแพงพอมาดูหลังจ่ายไปแล้วก็พึ่งเห็น เออ เวลาจัดชุดมันแพงกว่าเขาจริงๆ หวะ รู้ตัวก็ไม่ทันแล้ว แต่ชอบแนวเสียงแบบนี้ว่าจะไปจัดเพิ่มให้เต็มชุดอีกหน่อยหลังหมดเรื่องไวรัสวุ่นๆ ตอนนี้

ชอบเสียง Audison เหมือนกันครับ = แต่สู้ราคาไม่ไหว  :'( :'(

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 23:49:01 »
ดูหนังฟังเพลง ทั่วไปครับ งบประเกิน 1 หมื่น ครับ ขอเสียงดีกว่าที่ติดรถมาให้พอมีเสียงเบสออกบ้างครับ
-----------------------------------------
ถ้าเรียงตามลำดับ (ค่อยๆทำไปก็ได้ตามงบ)
1. เปลี่ยน front เพื่อดูหนังฟังเพลง ไม่แน่ใจตัวเดิมดูหนังได้หรือป่าว
2. bass box เพื่อให้มีเสียงเบสที่ดีขึ้นกว่าเดิม
3. เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า
4. เปลี่ยนลำโพงคู่หลัง
ส่วนยี่ห้อไร/รุ่นไร แนะนำให้ไปลองทดสอบ หูคนเรา นานาจิตตัง ตัวเราพอใจเป็นที่สุด
ส่วนตัวผมที่ใช้ 1.Pioneer 2,3,4 Bostwick // ไม่แนะนำของจีน ไม่ค่อยทน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 00:59:09 »
^
^
^

ชอบเสียง Audison เหมือนกันครับ = แต่สู้ราคาไม่ไหว  :'( :'(

Hertz ตัวท้อป รุ่น Mille' MLK ก็แพงกว่า Audison บางรุ่นนะครับ
ผมคุ้นๆว่า Audison รุ่นที่ผมเคยฟัง (รุ่น Voce') ราคาประมาณ 12,000-14,000
ส่วน Hertz Mille' MLK ราวๆ 17,000-18,000 ครับ ราคาต่อคู่นะครับ

Focal เอง ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆนะครับ ตัว PS165V ราคาปรับมา 12,000 นานแล้ว
PS165fx อยู่ราวๆ หมื่นกลางๆ และรุ่น kr kx ประมาณหมื่นปลายถึงสองหมื่น
ผมเคยฟัง Focal ทั้ง 3 รุ่น รุ่นแรกจะแหลมจัดมาก ออกคมๆบาดๆ
แต่ยิ่งรุ่นสูงขึ้น ยิ่งมีความละเอียดและสุขุมมากขึ้นครับ แหลมก็ค่อยๆนุ่มลงครับ

ปล. ฟังในห้องลอง ฟร้อนต์เดียว แอมป์เดียว สายเดียวกันครับ สลับฟังแค่ลำโพงอย่างเดียว
ปล.2 หอย (Micro precision) ของคุณเธียร น่าจะแพงกว่าทุกตัวที่ผมกล่าวมาครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2020, 01:46:25 โดย #อินเดียหน้าโจร »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 08:09:40 »
^
^
^

Hertz ตัวท้อป รุ่น Mille' MLK ก็แพงกว่า Audison บางรุ่นนะครับ
ผมคุ้นๆว่า Audison รุ่นที่ผมเคยฟัง (รุ่น Voce') ราคาประมาณ 12,000-14,000
ส่วน Hertz Mille' MLK ราวๆ 17,000-18,000 ครับ ราคาต่อคู่นะครับ

Focal เอง ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆนะครับ ตัว PS165V ราคาปรับมา 12,000 นานแล้ว
PS165fx อยู่ราวๆ หมื่นกลางๆ และรุ่น kr kx ประมาณหมื่นปลายถึงสองหมื่น
ผมเคยฟัง Focal ทั้ง 3 รุ่น รุ่นแรกจะแหลมจัดมาก ออกคมๆบาดๆ
แต่ยิ่งรุ่นสูงขึ้น ยิ่งมีความละเอียดและสุขุมมากขึ้นครับ แหลมก็ค่อยๆนุ่มลงครับ

ปล. ฟังในห้องลอง ฟร้อนต์เดียว แอมป์เดียว สายเดียวกันครับ สลับฟังแค่ลำโพงอย่างเดียว
ปล.2 หอย (Micro precision) ของคุณเธียร น่าจะแพงกว่าทุกตัวที่ผมกล่าวมาครับ ^^

BostWick ครับ เจ๋งสุด = จับ "หอย" มาย่างกิน    ;) ;)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 08:55:35 »
audison รุ่นเล็ก เค้าเริ่มแถวๆ 7 พันมังครับ แล้วขยับมา หมื่นต้นๆ ครับ
Hertz ว่ากันตั้งแต่ 3 - 4 พัน ไล่ยันหลายๆหมื่นใน MLK ครับ (แพงกว่า หอย 3 ผมด้วย)

2 ตัวนี้ เสียงต่างเยอะอยู่ครับ ผมนี่ไม่ชอบเสียง Hertz เลย ผมว่า แหลมมันแข็งๆแยงๆ แม้เป็น MLK ก็ตาม ผมกลับไปชอบสไตล์ Audison ซะมากกว่าครับ ซึ่งอันนี้แล้วแต่หูครับ

สิ่งที่สำคัญมากๆอย่างนึง ก็คือ การติดตั้งนะครับ

CR-V ติดมาเกือบ 10 ปีละ เทคนิคยุค 10 ปีก่อน ผมไม่ยอมให้ขยับตำแหน่ง woofer ส่วน Tweeter ขึ้นเสา A มันก็ฟังดีนะ
Pulsar ขยับ woofer ปรับตำแหน่ง Tweeter ให้ต่างออกไป

ไม่คุยเรื่องน้ำเสียง เพราะต่างจากยี่ห้อลำโพงอยู่ละ แต่เรื่องตำแหน่ง เรื่องเวที คัน pulsar ดีกว่ามากมาย นักร้อง ร้องกลางคอนโซลเป๊ะเลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 10:08:11 »
audison รุ่นเล็ก เค้าเริ่มแถวๆ 7 พันมังครับ แล้วขยับมา หมื่นต้นๆ ครับ
Hertz ว่ากันตั้งแต่ 3 - 4 พัน ไล่ยันหลายๆหมื่นใน MLK ครับ (แพงกว่า หอย 3 ผมด้วย)

2 ตัวนี้ เสียงต่างเยอะอยู่ครับ ผมนี่ไม่ชอบเสียง Hertz เลย ผมว่า แหลมมันแข็งๆแยงๆ แม้เป็น MLK ก็ตาม ผมกลับไปชอบสไตล์ Audison ซะมากกว่าครับ ซึ่งอันนี้แล้วแต่หูครับ

สิ่งที่สำคัญมากๆอย่างนึง ก็คือ การติดตั้งนะครับ

CR-V ติดมาเกือบ 10 ปีละ เทคนิคยุค 10 ปีก่อน ผมไม่ยอมให้ขยับตำแหน่ง woofer ส่วน Tweeter ขึ้นเสา A มันก็ฟังดีนะ
Pulsar ขยับ woofer ปรับตำแหน่ง Tweeter ให้ต่างออกไป

ไม่คุยเรื่องน้ำเสียง เพราะต่างจากยี่ห้อลำโพงอยู่ละ แต่เรื่องตำแหน่ง เรื่องเวที คัน pulsar ดีกว่ามากมาย นักร้อง ร้องกลางคอนโซลเป๊ะเลย

ผมก็คล้ายคุณเธียรครับ = เคยฟัง Hertz ESK หรือ HSK แล้วพอไปฟัง Audison Voce กลับชอบเสียง Audison มากกว่า แต่สู้ราคาไม่ไหวอ่ะครับ   :'(  :'(

มีอีกตัวที่ชอบก็คือ BostWick หน้าเหลือง (น่าจะโมแล้ว) = ตัวนี้ พอสู้ราคาไหว

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 10:27:30 »

ผมก็คล้ายคุณเธียรครับ = เคยฟัง Hertz ESK หรือ HSK แล้วพอไปฟัง Audison Voce กลับชอบเสียง Audison มากกว่า แต่สู้ราคาไม่ไหวอ่ะครับ   :'(  :'(

มีอีกตัวที่ชอบก็คือ BostWick หน้าเหลือง (น่าจะโมแล้ว) = ตัวนี้ พอสู้ราคาไหว

มาเสนอตัวที่ชอบบ้าง 55+ วูฟเฟอร์ที่ผมฟังแล้วชอบเสียงที่สุดคือ Sinfoni ครับ ไปฟังที่ห้องลองของร้านจรวด ซึ่งก็ไม่รู้ว่าระบบร้านเซ็ทอัพมาใช้อะไรบ้างนะครับ ตอนนั้นฟังเทียบกับ Rainbow หลายรุ่น และ Micro precision แต่ปัญหาผมก็เหมือนกับคุณ lonely เลย สู้ราคาไม่ไหวจริงๆ อีกอย่างถ้าเอามาลงรถ คงจะกวักมือเรียกเพื่อนตามมาอีกเป็นโขยงครับ

ปล. ขออภัยเจ้าของโพสต์ด้วยนะครับ ไปๆมาๆ กลายเป็นสมาชิก 3 คน คุยกันเองซะงั้น

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 10:52:08 »

มาเสนอตัวที่ชอบบ้าง 55+ วูฟเฟอร์ที่ผมฟังแล้วชอบเสียงที่สุดคือ Sinfoni ครับ ไปฟังที่ห้องลองของร้านจรวด ซึ่งก็ไม่รู้ว่าระบบร้านเซ็ทอัพมาใช้อะไรบ้างนะครับ ตอนนั้นฟังเทียบกับ Rainbow หลายรุ่น และ Micro precision แต่ปัญหาผมก็เหมือนกับคุณ lonely เลย สู้ราคาไม่ไหวจริงๆ อีกอย่างถ้าเอามาลงรถ คงจะกวักมือเรียกเพื่อนตามมาอีกเป็นโขยงครับ

ปล. ขออภัยเจ้าของโพสต์ด้วยนะครับ ไปๆมาๆ กลายเป็นสมาชิก 3 คน คุยกันเองซะงั้น

ระดับคุณอินเดียหน้าโจร ค่าวางเครื่องใหม่ให้เจ้าหน้าหมู ยังยิ้มได้ = ประสาอะไรกับค่าลำโพงไม่กี่หมื่นครับ  ;) ;) ;)

ส่วนการคุย = อาจทำให้ จขกท. ได้แนวทางเพิ่มครับ เหมือนตอนผมตั้งกระทู้ถามเรื่องผ้าเบรค "เบรมโบ" ไปๆ มาๆ กับได้ผ้าเบรค "Googai รุ่น Kirin" มาใช้แบบงงๆ แทน 😝😝

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 14:51:44 »
-----------------------------------------
ถ้าเรียงตามลำดับ (ค่อยๆทำไปก็ได้ตามงบ)
1. เปลี่ยน front เพื่อดูหนังฟังเพลง ไม่แน่ใจตัวเดิมดูหนังได้หรือป่าว
2. bass box เพื่อให้มีเสียงเบสที่ดีขึ้นกว่าเดิม
3. เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า
4. เปลี่ยนลำโพงคู่หลัง
ส่วนยี่ห้อไร/รุ่นไร แนะนำให้ไปลองทดสอบ หูคนเรา นานาจิตตัง ตัวเราพอใจเป็นที่สุด
ส่วนตัวผมที่ใช้ 1.Pioneer 2,3,4 Bostwick // ไม่แนะนำของจีน ไม่ค่อยทน

ขอบคุณมากครับ :)