ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ รถเปิดประทุนหลังคาผ้าใบ ความปลอดภัยดีมั้ยครับ  (อ่าน 4149 ครั้ง)

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
สอบถามครับ รถเปิดประทุนหลังคาผ้าใบ ความปลอดภัยดีมั้ยครับ

กรณีโดนจี้ คนสามารถเอามีดตัดทะลุเข้ามาในรถได้มั้ยครับ

กรณีพลิกคว่ำ หรือของแข็งหล่นใส่ หลังคามันพังไปเลยมั้ยครับเพราะไม่สามารถกันกระแทกได้

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
เอาทีละเรื่อง
1. ความปลอดภัยกรณีโดนกรีด อันนี้ต้องทำใจว่ามีดมันกรีดได้แน่นอน
2. กรณีเกิดการพลิกคว่ำ รถเปิดประทุนสมัยใหม่ด้านหลังจะมีแท่งที่มันจะโพล่ออกมาหาก Censor รถจับอาการได้ว่ารถจะคว่ำ มันจะดูเหมือนแท่ง roll bar (Youtube มีให้ดูครับ) ซึ่งยังไงผมก็คิดว่าถ้ารถรุ่นเดียวกันมี 2Body รุ่นหลังคาแข็งน่าจะแข็งแรงกว่า.

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เคยเห็นแบบในหนังนะเหรอ   ที่คนร้ายเอามีดมากรีดผ้าใบ   ผมว่าในเมืองไทยคนขับรถแบบนี้ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้หรอกนะ คงไม่มีใครหมั่นไส้ไปทำแบบนั้น       คนที่เห็นรถพวกนี้มองผ่านเลยหรือไม่ก็มองสวย  ๆ           และคนที่มีโจทย์เยอะ ๆ  เขาคงไม่ขับรถแบบนี้กันด้วย           ส่วนเรื่องของแข็งตกใส่ผมไม่ทราบ  แต่เคยเห้นในface miata  มีคนแชร์ให้ดู MX5  หลังคาผ้าใบพลิกคว่ำคนในรถไม่เป็นไรนะ  ต้องใส่เข็มขัดออกมาได้  เพราะโครงเบาะหลังคามันยึดไว้อยู่ 

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Turin

ในฐานะที่ใช้อยู่
- มีดกรีด ขาดแน่นอน .. เรื่องจี้ไม่น่ากลัวเท่าจอดแล้วเจอคนมือบอน
- คว่ำ .. โครงสร้างเสาเอ รถพวกนี้จะแข็งแรงมาก คว่ำมาเสาเอกับท้ายรถจะค้ำไว้ รุ่นไปใหม่ๆมีโรลบาร์ในตัว รุ่นเก่าๆติดตั้งเพิ่มได้มีขายเยอะแยะ ... ที่น่ากลัวจริงๆจะเป็นจังหวะคว่ำไปใส่ของที่มันยื่นออกมา ถ้ารถมีหลังคาถ้าของที่ยื่นมาไม่แข็งมากคงไม่ทะลุ แต่พอเป็นหลังคาอ่อน พูดตรงๆว่าเสียวกว่ากันเยอะ
- คว่ำหรือของแข็งตกใส่ น่าจะพัง แต่รถหลังคาแข็งก็พังเหมือนกัน หลังคาอ่อนถอดทิ้งเปลี่ยนใหม่ได้เลย ซ่อมง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

กรีดได้แต่ยากอยู่ต้องมีเวลาสักพักเลย

เรื่องคว่ำเรื่องชน จำคลิปนักศึกษาแพทย์ควบ MX-5 บวก Ranger ได้มั้ย  ประมาณนั้นครับ  :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
หลังคาแข็งเอาจริงก็ใช่ว่าจะแข็งมาก แพ้มีดเหมือนกันเพราะมันเป็นเหล็กที่บางไม่ถึงมิล เจอมีดดีๆแทงจนเจ้าของช้ำใจกลายเป็น micro sunroof ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

ความปลอดภัย เวลาเกิดอุบัติเหตุ มันก็ได้ระดับหนึ่ง ยังไงก็สู้หลังคาแข็งไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
หลังคาอ่อนนี่ สมัยเป็นวัยรุ่นเพื่อนขับไปไหนต้องระวังเรื่องที่จอดมากๆ เจอโรคจิตเอาไม้เสียบลูกชิ้นปักคาไว้ กับอีกครั้งเจอทิ้งก้นบุหรี่ใส่ เจ็บใจจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ผ้าใบ ยังไงก็ขาดได้แน่ครับ

พลิกคว่ำ ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ เนื่องจาก เสา จะมีความแข็งแรงมากครับ ถ้าไม่โดนทิ่มเข้ามาตรงๆ กลางหลังคาอะไรแบบนั้น