ผู้เขียน หัวข้อ: ประเก็นยางถังน้ำมันรั่ว  (อ่าน 2241 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวกระโดดหลบ

• Newbie
  • *
ประเก็นยางถังน้ำมันรั่ว
« เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 19:54:14 »
สวัสดีครับ ช่วงก่อนเดินผ่านรถตัวเองแล้วได้กลิ่นน้ำมันเลยก้มไปดูใต้ท้องรถเจอคราบน้ำมันไหลออกมาจากถังน้ำมัน ตัดสินขับรถไปศูนย์โดนลุ้นทุกนาทีว่ารถจะระเบิดไหม พอไปถึงศูนย์ผมก็บอกปัญหาไป ช่างก็ไปหาแล้วกลับมาพร้อมประเก็นยางปั้มน้ำมันบนถังน้ำมัน แจ้งว่ามีรอยฉีกขาด เลยถามกลับว่าเกิดจากสาเหตุอะไรแต่ไม่ได้คำตอบอะไร แกก็อธิบายเปลี่ยน ผมก็ถามอีกรอบ ก็ไม่ได้คำตอบอะไร แกเลยบอกราคาอะไหล่ มาก็ไม่ได้แพงอะไรเลยเปลี่ยนไป พอเปลี่ยนเสร็จจ่ายเงินเอารถกลับบ้าน แฟนถามเมื่อกี้ที่พนักงานถามอ่ะ ทำไมไม่ถามว่า ครั้งก่อนที่มาทำที่ศูนย์นี้ได้เปลี่ยนกรองในถังน้ำมันไปแล้วมันจะเป็นสาเหตุไหม ผมก็เออลืม พอสองสามวันต่อมา ศูนย์โทรมาตามผลซ่อมแฟนผมเลยถามคำถามไป ซักครู่ช่างโทรมา
ถามว่ารถเติมน้ำมันอะไร ผมบอก อี85 มาตั้งแต่ออกรถเลย
แล้วใช้รถวิ่งไกลบ้อยไหม ผมบอกว่ามีเดือนสองเดือนจะวิ่งไกล ซักครั้ง ส่วนมากก็วิ่งไม่ไกลมา
ช่างเลยบอกว่าปกติ อี85 เขาจะเติมเพื่อวิ่งไกล พอหมดก็จะเติมอี20 แทน ยางประเก็นมันไม่ทนน้ำมันอี85 เติมบ่อยๆจะทำให้ประเก็นยางบวมและฉีกได้เลยแนะนำให้เติมอี20 แทนหรืออี10 แทน
ผมก็ครับเลยมีคำถามจะถามครับ
อี85 เป็นน้ำมันเฉพาะวิ่งทางไกลรึป่าวครับ
อี20 นี่ถ้าใช้นานๆเขม่าจะสะสมมากกว่า อี85 ใช่ไหมครับ ผมกลัวจะมีผลกับเครื่องระยะยาว
ประเก็นยางที่กล่าวมา มันไม่ทนขนาดนั้นเลยหรอครับ เพราะรถมันรองรับ อี85ครับ
ปล.รถผมอายุ 3 ปี เลขไมล์6 หมื่นหน่อยๆ เข้าศูนย์ไม่เคยขาด เคยชนหมากันชนหน้าเสียแค่ครั้งเดียว
ส่วนยี่ห้อรถผมขอไม่บอกนะครับ  ไม่อยากเดือดร้อนครับแต่คิดว่ามีโอกาสคงไม่เอาแล้วครับ น่าจะคันสุดท้ายแล้วสำหรับยี่ห้อนี้
จริงๆมีรูปนะครับ แต่ผมแนบไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ประเก็นยางถังน้ำมันรั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 20:10:04 »

ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย  ช่างก้ตอบส่งๆไป เพื่อปัดความรับผิดชอบ

บริษัทแม่รับประกันว่าใชได้   ก็ต้องใช้ได้  ทดสอบมาแล้ว

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 20:28:17 »
ไม่ใช่ละครับ แสดงว่าตอนเปลี่ยนกรองปั๊มติ๊ก วางซีลยางด้านบนไม่ดี แล้วหมุนฝาเข้าอัดเข้า

ผมโดนกับช่างนอกศูนย์นี่หล่ะ ปกติเป็นคนเติมน้ำมันเต็มถังตลอด หลังจากเอารถไปเปลี่ยนกรองปั๊มติก น้ำมันไหลล้นถังให้เด็กปั๊ม เอาทรายมาเทตลอด

ขับได้ซักพัก ผมรื้อเองนี่หล่ะ ไปเจอว่าซีลยางมันไม่นั่งขอบแล้ว ช่างหมุนฝาปิดลงไป ทำให้ซีลยางมันนั่งบนขอบไม่ดี แต่ผมก็ใช้ซีลเดิมนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน

ทุกวันนี้ปกติดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 20:36:12 โดย I'm Ti »

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2020, 21:01:39 »
ปะเก็นชิ้นที่ว่า รถในบ้านผมแต่ละคันอายุร่วม 20-25 ปี ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แค่เวลาถอดใส่ปั๊มติ๊ก คนทำต้องใช้ใจทำหน่อย
ยิ่งถ้ารถคุณในคู่มือบอกว่าเติม E85 ได้ ยิ่งไม่ใช่ปัญหาครับ ผมว่าโดนศูนย์ฯโบ้ย

น้ำมันเบนซิน ยิ่งถ้าพวกมีแอลกอฮอล์ผสม เวลาผมเอาไปใช้ล้างคราบสกปรกบนอะไหล่รถนานๆนี่ กัดมือคันยิบๆเลยนะครับ
ผมคิดแบบบ้านๆว่า มันเป็นสารชะล้างที่ดี ไม่น่าจะทำให้เกิดเขม่าใน "ห้องเผาไหม้" ได้มากกว่าเบนซินเพียวๆนักหรอกครับ ถ้า
1) รถคุณมีการจูนอัตราส่วนผสม/การเผาไหม้ ที่เหมาะกับน้ำมัน E20/E85 (กรณีรถแต่ง หรือเปลี่ยนกล่อง)
2) ถ้าผู้ผลิตระบุชัดเจนเลยว่ารถคุณรองรับ (กรณีรถเดิม)
3) บำรุงรักษาตามสมควร ไม่ปล่อยกรองอากาศตัน
4) ใช้รอบสูง/ความเร็วสูงบ้าง

แต่ถ้าพูดถึงเขม่าที่มาเกาะในระบบ "ปั๊มอากาศช่วย" หรือ secondary air injection แบบที่รถสมัยนี้ชอบมี
(ปั๊มอากาศดีไปผสมในไอเสียตอนเครื่องยังเย็นเพื่อให้มลพิษต่ำลง) อันนี้เลี่ยงยากครับ ต่อให้ใช้น้ำมันเทพแค่ไหน พอเข้าแสนโลฯ ก็มีโอกาสตันหมด
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 10:43:43 »
ถ้า อี85 มันจะทำลายล้างได้ขนาดโอริงฝาปั้มฉีกขาดได้ พี่ก็เลิกเป็นช่างเถอะ  ;D

ออฟไลน์ แมวกระโดดหลบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 21:37:26 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ