ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาอะไหล่ช่วงล่าง Civic FB ครับ  (อ่าน 4603 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ปรึกษาอะไหล่ช่วงล่าง Civic FB ครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 00:26:16 »
พอดีกำลังจะเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงครับ เนื่องจากลูกหมากกันโคลงเดิมล้อหน้าเสื่อมสภาพครับ จากราคาที่ถามมา

ลูกหมากกันโคลง TRW ล้อหน้า ข้างละ 600 - 700

ลูกหมากกันโคลงศูนย์ ล้อหน้า ข้างละ 1600

สิ่งที่ผมทราบอยู่แล้ว คือ ของศูนย์จะทนกว่าของ OEM อยู่แล้ว

แต่ผมอยากทราบว่าระหว่างของศูนย์ กับของ OEM ทำให้ฟีลลิ่ง หรือสมรรถนะการขับขี่เปลี่ยนไปมั้ยครับ หรือต่างกันแค่ความทนทานอย่างเดียวครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 00:34:12 โดย LED` »

ออฟไลน์ CNX

Re: ปรึกษาอะไหล่ช่วงล่าง Civic FB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 07:23:41 »
ใช้CRV ลูกหมากเทียบ(ตอง555) การขับไม่รู้สึกแตกต่างครับ
ถ้างบถึงก็จะใช้แท้Honda แต่เปลี่ยนทีไรเลือกใช้เทียบ(ตอง555)ก็ไม่เลวครับ 2ปี60,000km.ยังOK

ล่าสุดศูนย์Hondaแจ้งว่าลูกหมากคันชักคันส่ง(Rack)ชำรุด ราคา7,xxx
ของตอง555 ราคา1,000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 07:50:42 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
Re: ปรึกษาอะไหล่ช่วงล่าง Civic FB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:15:48 »
CivicFB ผมเพิ่งเก็บช่วงล่างมา ปลายปีก่อน  ลูกหมากของเทียบไปหลายรายการ   
มีแต่ โช๊คแท้ ศุนย์   สรุปรวมๆแล้วประหยัดกว่าศูนย์ไปหลายพันเลยหละ   ขับออกมาแน่นๆเลย  ชิล

ขับเส้น จรัญ บางพลัด แจ้งวัฒ ทุกวัน 
ณ ปัจจุบัน  เมื่อปลายๆเดือนก่อน  หลวมๆ ง๊องแง๊งๆละ  สรุปที่เปลี่ยนเทียบไปหลายตัว เหมือนจะไม่ทน   อีกอย่างทางเส้นที่ผมขับบ่อยๆถนนแย่มากด้วยหละ 

สุดท้ายกลับไปใช้ของศูนย์ จบเลย  ไม่น่าเสียตังหลายรอบ  เซงชิบ   :'(

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:32:21 »

คุณเข้าใจผิดหรือเปล่า oem ก็คือบริษัทที่ผลิต part ให้กับบริษัทรถยนต์

เพราะฉะนั้น คุณภาพสินค้าคือเหมือนของ 0 หรือดีกว่าด้วยซ้ำ

ในรายที่เป็นบริษัทใหญ่ เค้ามี brand ที่แข็งแรง

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:54:29 »

คุณเข้าใจผิดหรือเปล่า oem ก็คือบริษัทที่ผลิต part ให้กับบริษัทรถยนต์

เพราะฉะนั้น คุณภาพสินค้าคือเหมือนของ 0 หรือดีกว่าด้วยซ้ำ

ในรายที่เป็นบริษัทใหญ่ เค้ามี brand ที่แข็งแรง

ขออณุญาติสงสัย
โรงงานผลิตpart สามารถเอา part ที่ brand รถจ้างผลิต มาขายได้หรือครับ จะไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทหรอครับ
หรือทางโรงงาน ทำได้แต่ปรับปรุงแบบ ที่ได้มาจาก brand รถ แล้วตียี่ห้อตัวเองลงไป แล้วผลิตด้วยวิสดุเครื่องมือแบบเดียวกับที่ทำให้ทางแบรนรถ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 10:01:40 »

เท่าที่ผมทราบ ถ้าของในเกรดเดียวกัน ก็คือเกรดใช้งาน ของศูนย์จะคุณภาพดีและทนที่สุดนะครับ ของที่บริษัทเหล่านี้ผลิตขายเอง คุณภาพจะด้อยกว่าศูนย์ครับ ยกตัวอย่างเช่น ผ้าเบรค Advics ของตัวติดรถจะเป็นเกรดที่ดีที่สุด รองลงมาเป็นของที่ซื้อจากศูนย์ ส่วนถ้าไปซื้อ Advics ของเทียบข้างนอกก็จะได้คุณภาพที่ลดลงมาอีกหน่อยครับ กับราคาที่ถูกลงพอสมควร (แต่ก็ถือว่าคุณภาพไกล้เคียง 0 มากที่สุด เทียบกับผ้าเบรค replacement ยี่ห้ออื่นๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 10:09:00 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 12:00:32 »
OEM กับ ของSPECศูนย์ มันคนละเรื่องเลยนะครับ. ผู้ผลิตที่เป็น OEM ผลิตสินค้าต่างๆให้กับรถยี่ห้อนั้นๆ ก็ต้องผลิตตาม SPEC ที่ทางยี่ห้อรถกำหนดมา ส่วนPart ของตัวเองก็ทำขายได้แต่ Spec อาจจะไม่ตรง (ไม่พูดถึง Dimensionนะครับ ิอันนี้ต้องตรง). ผมเคยใช้ทั้งคู่ คุณภาพมันไปด้วยกันตามราคาครับ (ไม่นับว่าไปเจอของปลอม นะครับ) ของแท้เบิกที่ศูนญื ของOEM เบิกที่อู่ ซึ่งอู่ก็บอกว่าแท้ แต่มันจะแท้รึเปล่าก็ต้องดูกัน.

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 12:03:08 »

อย่างในรูปที่แนบมา ผ้าเบรคติดรถ กับ ผ้าเบรคของแท้เบิกศูนย์ ไม่เหมือนกันหรอครับ?

เท่าที่ผมทราบ ถ้าของในเกรดเดียวกัน ก็คือเกรดใช้งาน ของศูนย์จะคุณภาพดีและทนที่สุดนะครับ ของที่บริษัทเหล่านี้ผลิตขายเอง คุณภาพจะด้อยกว่าศูนย์ครับ ยกตัวอย่างเช่น ผ้าเบรค Advics ของตัวติดรถจะเป็นเกรดที่ดีที่สุด รองลงมาเป็นของที่ซื้อจากศูนย์ ส่วนถ้าไปซื้อ Advics ของเทียบข้างนอกก็จะได้คุณภาพที่ลดลงมาอีกหน่อยครับ กับราคาที่ถูกลงพอสมควร (แต่ก็ถือว่าคุณภาพไกล้เคียง 0 มากที่สุด เทียบกับผ้าเบรค replacement ยี่ห้ออื่นๆครับ)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 13:54:35 »
คำว่า OEM = Original Equipment from Manufactoring หมายถึงจากโรงงานผู้ผลิตโดยตรงครับ

ซึ่งบางโรงงานจะผลิตอะไหล่ part เดียวกันออกมาหลายๆชุด บางชุดผลิตให้แบรนด์รถยนต์เอาไปตีตราเป็นอะไหล่ของตัวเอง
บางชุดก็เอาไปตีตราของโรงงานออกขายเอง เป็นต้น

เพราะงั้นคุณภาพของ part ตามนิยามของคำว่า OEM คือมาตรฐานเทียบเท่าของค่ายรถยนต์
ถ้าอะไหล่บางยี่ห้อจะทนกว่า ส่วนใหญ่พวกนี้จะไม่อิงกับคำว่า OEM ครับ แต่ไปใช้ยี่ห้อของตนเองแล้วนำเสนอเป็น Performance Part มากกว่า

อะไหล่ TRW ส่วนมากจะใกล้เคียงอะไหล่ติดรถคับ อาจจะราคาถูกกว่าเล็กน้อยและบางชิ้นจะทนกว่าของติดรถด้วย
(อะไหล่ของติดรถบางเจ้าใช้ part ในท้องถิ่น South east Asia บางทีก็ไมไ่ด้ทนอะไรมารก)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 15:47:16 »
OEM กับ ของSPECศูนย์ มันคนละเรื่องเลยนะครับ. ผู้ผลิตที่เป็น OEM ผลิตสินค้าต่างๆให้กับรถยี่ห้อนั้นๆ ก็ต้องผลิตตาม SPEC ที่ทางยี่ห้อรถกำหนดมา ส่วนPart ของตัวเองก็ทำขายได้แต่ Spec อาจจะไม่ตรง (ไม่พูดถึง Dimensionนะครับ ิอันนี้ต้องตรง). ผมเคยใช้ทั้งคู่ คุณภาพมันไปด้วยกันตามราคาครับ (ไม่นับว่าไปเจอของปลอม นะครับ) ของแท้เบิกที่ศูนญื ของOEM เบิกที่อู่ ซึ่งอู่ก็บอกว่าแท้ แต่มันจะแท้รึเปล่าก็ต้องดูกัน.

นี่คือสิ่งที่คนในกลุ่มอัลติสโดนกันมาเลยครับ บางอู่เอาของเทียบมาขายแล้วบอกว่าของแท้ ซึ่งมันไม่ใช่ของแท้ ของแท้ต้องเป็นของที่มาจากศูนย์ตีตรายี่ห้อรถ ส่วนถ้าตีตรายี่ห้อโรงงานต้องเรียกว่าเทียบแท้ครับ

อย่างในรูปที่แนบมา ผ้าเบรคติดรถ กับ ผ้าเบรคของแท้เบิกศูนย์ ไม่เหมือนกันหรอครับ?

จากรูป มันเหมือนกันตรงไหนอ่าครับ อันนี้ไม่ได้กวน ช่วยบอกที ผมดูหลายรอบแล้วก็ยังงงอยู่ หรือผมเข้าใจความหมายผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 15:57:16 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 16:56:30 »
โรงงานเดียวกัน ก็ไม่จำเป็นต้องคุณภาพเท่ากันนะครับ เพราะ ถ้าทำคุณภาพเท่ากัน ราคาก็อาจจะถูกกว่าเบิกศูนย์อยู่ไม่มาก ลูกค้าก็เลิกจะเบิกแท้มากกว่า ดังนั้น พอลดราคาลงมาในระดับที่ขายได้ คุณภาพมันก็ลงตามนั้นแหละ

เคยเปลี่ยน ลูกหมากคอม้า ของ 555 แท้ กับ บู๊ชปีกนก ของ RBi

ราคาสบายกระเป๋ามากมาย แต่เชื่อไหม ใช้ได้อาทิตย์เดียว พวงมาลัยสั่น อาการเหมือนถ่วงล้อไม่ดี แก้แล้วแก้อีก ร้านไหนว่า เทพ ก็เข้าไปหมด หมดไปหลายพันเลยครับ ทำแม้กระทั่งถ่วงจี้ จากร้านที่คนบอกว่า จบ ก็ไม่จบ

สุดท้าย นั่งไล่ Timeline ว่า เราไปทำอะไรกับรถมา เลยตัดสินใจ ขับเข้าศูนย์ บอกยกชุด ยกทิ้งให้หมด เบิกแท้ทั้งหมด ผลคือ หายสนิทครับ

ลูกหมากคอม้า ของ 555 ที่บอกว่า made in japan เชื่อไหมว่า แค่เดือนเดียว จากวันที่ใส่ ถึง วันที่ถอด ... สนิมแดง ทั้งสองข้างเลย แต่ของติดรถเนี่ย 7 ปี ไม่มีสนิมเลยครับ made in japan เหมือนกัน

...........

ล่าสุด เสาร์ที่ผ่านมา ลง กทม ไปเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้า CRV G3 ... ขับผ่านลูกระนาดแล้วดัง คงดังนานแล้ว แต่ไม่ได้ยิน วันนั้นปิดเพลงขับรถเลยได้ยิน แล้วมุดดู หลวม ยางหุ้มขาดหมด เลยให้ศูนย์เบิกรอ แล้วไปเปลี่ยน ของแท้ made in japan ครับ งานก็เรียบร้อยสมราคา ข้างละ 1.8X พันบาท เบ็ดเสร็จ รวมค่าแรง ก็แถว 4 พัน

ดูแค่ตัวเลข ก็น่าจะแพง แต่ถ้ามองว่า ของเดิม ใช้มา 9 ปีนะ เราเปลี่ยนของแท้เข้าไป มันก็อยู่ได้อีก 9 ปี มันก็คุ้มนะ (น่าจะขายรถก่อนด้วยซ้ำ)