ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ x1 มีใครเป็นบ้างครับจอดรถแล้วลงไปทำธุรรถดับเอง ต้อง start รถใหม่  (อ่าน 16789 ครั้ง)

ออฟไลน์ ataraxia

• Newbie
  • *
x1 sdrive 20d f48 เนื่องจาก ผม ลงไปทำธุระนอกรถ รถติดเครื่องไว้ กุญแจ อยู่ในรถตลอด ไม่ได้พกติดตัวลงไปด้วย เพราะมีคนนั่งรอในรถ พอผมทำธุระเสร็จ กลับขึ้นรถ พบว่ารถดับเอง ต้อง start ใหม่ เป็นแบบนี้มา 3-4 ครั้งแล้วครับ บางมีก็ไม่เป็นครับ ไม่ทราบว่า มีใครใช้ รุ่นนี้แล้ว เป็นแบบผมบ้างไหมครับ ขอความรู้หน่อยครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
เอ ไม่ใช่ระบบ safety ของ bmw หรอครับ ผมใช้ f30 g20 นะครับ ถ้าติดเครื่องแล้วลงจากรถมันก็จะเซนเซอว่าไม่มีมนุษย์อยู่เครื่องก็จะดับอ่ะครับ เหมือนเคยขับ cla ติดเครื่องเปิดประตูเครื่องก็ดับเหมือนกัน

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
เป็นระบบ safety ของ BMW ครับ เคยมีคนถามแล้วลอง search หาดูครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=74750.0;topicseen

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
ปรับให้เครื่องติดไว้ได้ครับ ลองหาใน iDrive Setting

ออฟไลน์ HLRx

ปกติ ผมชอบรถที่มีระบบ Safty เยอะๆนะ ยกเว้นระบบนี้ ถ้ารถผมมี คงเซ็งตี้ มากกว่า  เพราะคิดไม่ออกเลยว่ามัน Safty ตรงใหน
- ถ้ากลัวรถไหล มันก็มีระบบเตือนอยู่แล้ว ถ้าเปิดประตูฝั่งคนขับ แล้วไม่ใส่ P หรือ เบรคมือ
- กลัวขโมยมาสวมรอยขับออกไป เหตุผลนี้ค่อยมีน้ำหนักขึ้นมาหน่อย แต่กุญแจอยู่ที่เรานี่นา ขับออกไปได้แต่อย่าดับเครื่องเชียวนะ แถมรุ่นใหม่ๆ สั่งดับเครื่องยนต์จากโทรศัพท์ได้อีก
- แวะ ซื้อน้ำ/เข้าห้องน้ำแป๊บๆ ผมไม่ดับเครื่องอยู่แล้ว ใช้เทคนิคล็อคประตูรถ (กรณี Keyless) แทน เสร็จกิจ ก็เปิดประตูรถขับออกไปได้เลย คนที่นั่งในรถก็ไม่ร้อน

• Newbie
  • *
เอ ไม่ใช่ระบบ safety ของ bmw หรอครับ ผมใช้ f30 g20 นะครับ ถ้าติดเครื่องแล้วลงจากรถมันก็จะเซนเซอว่าไม่มีมนุษย์อยู่เครื่องก็จะดับอ่ะครับ เหมือนเคยขับ cla ติดเครื่องเปิดประตูเครื่องก็ดับเหมือนกัน

คือมันแปลกตรงที่ว่า ไม่ได้ดับทุกครั้งทึ่ลงจากรถนะซิครับ เลยสงสัย ว่าต้องมีเงือนไขอะไร ถึงทำให้ บางทีดับ บางทีไม่ดับ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member

คือมันแปลกตรงที่ว่า ไม่ได้ดับทุกครั้งทึ่ลงจากรถนะซิครับ เลยสงสัย ว่าต้องมีเงือนไขอะไร ถึงทำให้ บางทีดับ บางทีไม่ดับ

ได้ลองศึกษาคู่มือหรือยังครับ ? อาจจะมีระบุไว้ในส่วนย่อยของการตั้งค่า

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
ใช้ f10 นะครับ มันจะดับเฉพาะอยู่ใน mode ecopro และไม่ได้ปิด auto start stop ครับ

ไม่รู้ x1 เป็นเหมือนกันรึเปล่า ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ยี่ห้ออื่นที่เห็นอยู่ก็มีครับ 30 นาทีสตาร์ททิ้งไว้ดับเอง ก็ฟอร์ด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mochalatte

ได้ลองปิดระบบ auto start/stop รึยังครับ มันเป็นปุ่มกดอยู่เหนือปุ่ม start engine
ระบบนี้จะทํางานแล้วแต่ engine load และ a/c ครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
X5 45e ต้องเปลี่ยนเป็น mode sport ใส่เกียร์ P เหยียบเบรค และคันเร่ง เร่งรอบนิดนึงแล้วเปิดประตูไม่ดับครับ ไม่รู้ X ตัวอื่นใช้ได้ป่าว

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณท่านสมาชิกทุกคนมากครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bingoman

ไม่เคยเจอนะครับ  แต่ที่เคยเจอคือ รถมัน auto stop เองเมื่อจอดหยุดนิ่ง และปัจจัยทุกอย่าง ok เช่น อุณหภูมิ แบตเตอรรี่   พอจอดแล้วมัน auto stop  ถ้าเราเปิดประตูแล้วลงจากรถ  พอกลับมา มันจะไม่ auto start   เราต้องมาสตาร์ทเอง

แต่ไม่เคยเจอ ขับมาจอดแล้วเคสที่ไม่ auto stop แต่พอลงจากรถ แล้วกลับมา มันจะดับอัตโนมัติ  ไม่เคยเจอแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ aun

เจอแต่รถตัวเอง V40 ถ้าตอนที่ระบบ Auto Start/Stop ทำงานเครื่องยนต์ดับอยู่ (เงื่อนไขตรงนี้แล้วแต่รถแต่ละรุ่นเช่นเหยียบเบรคจอดอุณหภูมิไม่เกิน 30ฯ) แล้วเราเปิดประตูตอนนั้นเครื่องจะด้บเลยครับ ต้องสตาร์ทเองใหม่