ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่เคลมว่า สามารถ ใช้งานได้นานถึง 100,000 กิโลเมตร สามารถทำได้จริงมั้ยครับ  (อ่าน 8152 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ต่อให้ยางไปได้จริง ผมก็ไม่กล้าไปด้วยครับ กลัวไปไม่ถึง ;D

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
Ecopia ep850 เคยใช้ถึง 140000 โล ยังไม่ถึงสะพานยางเลย ผมประเภทขับรถหวานเย็น เบรกน้อยมาก
.
.
 .
อายุของยางที่ผู้ผลิตออกแบบมา มันใช้ได้นานจนถึงสะพานยาง ยกเว้นว่า ไปถูกสารเคมีที่มีผลต่อเนื้อยาง ก็ทำให้ยางเสื่อมสภาพ แต่ถ้าใช้งานปกติ ลากได้จนถึงสะพานยางครับ ep850 เคยลากจนแตกลายงา แตาร้านยางที่สนิทกันบอกว่าอีก 20000 ก็ไหว มันไม่ได้แตกลงไปในเนื้อยาง แค่ผิวยาง แต่เปลี่ยนตอน 140000 km การที่เปลี่ยนยางเร็ว มันสิ้นเปลือง และเป็นกลไกตลาดของยางที่อ้างเหตุสารพัด ที่จะให้คนใช้กังวลต้องเปลี่ยนยางเร็วกว่ากำหนด ระยะเบรกยาวขึ้น บางทีไปเช็กกระปุกน้ำมันเบรก ดำจนข้น ผ้าเบรกบางลงเหลือน้อย เปลี่ยนน้ำมัน เปลี่ยนผ้า ระยะเบรกก็ดีขึ้น เสียงดังเอี้ยดเวลาเลี้ยว ถ้ามันยังเอาอยู่ รถไม่ไถล ก็ทนฟังไป ใช้ทรัพยากรให้คุ้มค่า
การจะเปลี่ยนยาง ก็ต้องดูตามผู้ผลิตกำกนดมาว่า เวลาไหนถึงเปลี่ยน เช่นแตกแก้มยาง ยางสึกถึงสะพานยาง ยางบวม อันนี้ก็เปลี่ยนไป เพราะมันไม่ปลอดภัย แต่ถ้ายังไม่มีอาการเหล่านี้ ผมก็ลากไปเรื่อย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2020, 22:20:26 โดย Ultravistra »

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
เกินสองปีหรือสองหมื่นโล ถือว่าคุ้มแล้วสำหรับผม
เคยยางแบน ผมก็ขับบดไปจนถึงร้านยางเป็นสิบกิโล แล้วเปลี่ยนใหม่ยกคู่เลย

ออฟไลน์ Ohmmypp

bridgestone re080 รุ่นที่ติดรถ vios-yaris 2007 กับ er300 swift eco 2013 ขอบ 16" ใช้ถึงแสนได้แบบยังมั่นใจเวลาเบรคแรงๆ มากกว่ายาง(ยี่ห้อรองรุ่นประหยัดน้ำมันที่ชอบติด eco car รุ่นใหม่ๆ) ที่เปลี่ยนมาใหม่อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2020, 23:30:23 โดย Ohmmypp »
JC TU #54

ออฟไลน์ Darkart

Bridgestone Ecopia EP850 เคยใช้เกิน 100,000 กิโล แต่ยังไม่ถึงสะพานยาง ใช้ถึง 120,000 กิโล ฝนตกพอดีขึ้นอาคารจอดรถห้าง ลื่นจนล้อฟรี เลยรีบเปลี่ยนยางครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bingoman

ได้จริงครับ  สำหรับผม ใช้ยางยังไงก็ใช้ได้นานมาก

ขนาด S001 ที่ TW แค่ 240 ผมยังใช้มา 7 หมื่นโลแล้วเลย แถมดอกยังเหลือ 30% ได้   

กับยางอย่าง Yoko G056 ที่เป็นยาง AT ที่ TW 720  ใช้ได้เกิน 1 แสนโลแน่ๆ ครับ  แต่ขับแล้วไม่แฮปปี้เท่าไร ทั้งแข็ง ทั้งเบรคลาก ไม่เกาะถนนนักด้วย  แต่เรื่องทน  ทนแน่ๆ ครับ

ที่เคลมว่า 1 แสนโล ก็มีอีกอย่าง Goodyear duraplus

คือยางที่ทนๆ  มักจะไม่ค่อยเกาะ ไม่ค่อยนุ่ม หรือหนึบ   อาจมียกเว้นบ้างอย่าง S001 ที่ผมใช้ครับ