ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบภาม เรื่อง โช๊ค mazda 2 2012  (อ่าน 14710 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ขอสอบภาม เรื่อง โช๊ค mazda 2 2012
« เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 15:17:57 »
ขอสอบภาม เรื่อง โช๊ค mazda 2 2012 พอดีโช๊คมัน่าจะลาโลกแล้ว ของผมเป็น spirit sport 2012  จำได้ช่วงล่างมันเป็นแบบ สปอต์ จะแข็งกว่า ตัวล่าง   

แต่ผมหาดูราคา ในตลาดมีหลายราคามาก ผมขอแค่ ดีเท่าเดิมก็พอของ 0 แพงไหม คู่หน้านะครับ พอจะมีแนะนำกันไหมครับ แล้วถ้าซื้อมาให้ร้านเปลี่ยนเขาคิดค่าแรงยังไง กลัวโดนฟันครับ ผมอยู่บางใหญ่ นนทบุรีครับ เผื่อท่านใดมีรุ่น มีร้าน แนะนำ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบภาม เรื่อง โช๊ค mazda 2 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 15:55:24 »
จากประสบการณ์ซื้อโช้คศูนย์  (มาสด้า BT) ไม่แพงครับ  ไม่ถึงพันสองต่อต้น  ซึ่งถูกกว่าในตลาดอีก  เป็นของ  FoMoCo...   จขกท. ทำไมไม่ลองโทรสอบถามศูนย์ครับ  ได้คำตอบที่แน่นอน

ออฟไลน์ basboths

Re: ขอสอบภาม เรื่อง โช๊ค mazda 2 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 16:30:56 »
ราคาโอเคเลยนะครับ พอสู้ไหวครับ ขอบคุณมาก ฃ่วงนี้ โควิทผมเลยไม่กล้าออกไปไหนมาก

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 20:40:34 »
   ผมก็ปีเดียวกันครับ แต่เป็นรุ่นซีดาน ตัวล่างสุด  ตอนนี้วิ่งไปสามแสนแปดหมื่นกว่าโลแล้ว  ก็คิดอยากจะเปลี่ยนโช๊คเหมือนกันครับ

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้  ผมขอสอบถามเพื่อนๆพี่ๆเพิ่มเติมครับ เราสามารถนำโช๊คของรุ่นบนซึ่งแข็งกว่า มาใส่กับสปริงเดิมของรุ่นล่างที่สปริงแข็งน้อยกว่าได้หรือไม่ครับ  ตอนนี้ลังเลเลือกตัวไหนดีครับ อยากได้แข็งหนืดขึ้นกว่าเดิมครับ  ขอบคุณครับ

1.โช๊ค + สปริง ของรุ่นบน
2.โช้ค kyb new sr + สปริงเดิม
3.โช้ค kyb new sr + สปริงของรุ่นบน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 21:56:18 »
ที่ผมเข้าใจ มาสด้า2 รุ่นนี้ รุ่น sport สปริงหลังเท่านั้นนะครับที่แข็งขึ้น ส่วนโช๊คอัพจะใช้ตัวเดียวกันทั้งหมดนะ ....

ทีนี้ผมแนะนำว่าถ้าต้องการใช้รถคันนี้อีกนาน ระยะ 2-3ปีเป็นอย่างน้อย ผมแนะนำโช๊คเดิมเบิกกับศูนย์เลยครับ มั่นใจกว่า

ผมเคยเปลี่ยนโช๊คเจ้ามาสด้า3 ปี 2010 โดยไปลองใส่โช๊คเทียบไม่ใช่แท้นะครับ แต่เค้าบอกว่าฟิลลิ่งดีกว่า ... สุดท้ายไปใส่มา ผมรู้สึกแย่กว่าเดิม กระเด้งกระดอน ไม่ถูกใจ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนกลับไปเป็นของเดิมศูนย์แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนจนขายรถไป ...

ดังนั้นผมแนะนำว่า ถ้าต้องการหนึบแน่น แบบวันแรกๆที่ออกป้ายแดง ใช่ของเดิมครับ .... แต่ถ้าไปเล่นยี่ห้ออื่นอันนี้วัดดวงเอาครับ ถ้าใส่แล้วถูกใจก็ดีไป แต่ถ้าใส่แล้วรู้สึกกระแทกตึงตังมากไปก็ต้องทนใช้ไปตามสภาพ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 22:13:06 »
รถอายุเยอะแล้ว คำแนะนำก็คือ พวกเบ้าโช้ค หรือ ส่วนควบโช้คทั้งหลาย เปลี่ยนพร้อมกันไปเลยนะครับ แล้วก็ ถ้าสปริงราคาไม่แพง ก็เบิกไปพร้อมกันเลย ก็จะได้รถเหมือนป้ายแดงกลับมาอีกครั้งครับ

ส่วนโช้ค ตอบยากแฮะ

แต่ก่อน คันปี 12 .. เคยใส่ New SR นะ ใส่เสร็จ เจ้าของรถโทร.มาบ่น "เสียเงินเกือบ 2 หมื่น ทำไมขับแล้วไม่เห็นต่างจากเดิมเลย ไม่เห็นแข็งขึ้นเลย"

เลยบอกว่า ขับให้มันเร็วๆ แล้ว โดดสะพาน แบบไม่เบรคเล่น สัก 2 - 3 ที เดี๋ยวก็รู้เรื่อง

สักพัก โทร.มาบอก "เออ มันนิ่งกว่าเดิมเยอะเลย"

ออฟไลน์ Thong

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 12:23:19 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นและคำแนะนำครับ

ผมมานั่งคิดดูจริงๆแล้วผมแค่อยากให้มันโคลงน้อยลง ไม่ให้โยกเยกชวนเมารถ ใส่ค้ำโช๊คหน้าแล้วก็ไม่ต่างจากเดิม
   ถ้าจะใส่โช๊ค+สปริงของตัวบนที่เขาโฆษณาว่าช่วงล่างแบบ sport ก็กลัวมันจะแข็งไปไหม   
   ถ้าใส่โช๊ค New sr ก็กลัวมันจะไม่ต่างจากเดิม เพราะเห็นท่าน Tien.W รีวิวไว้นี่ล่ะ555

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:22:25 »
ผมเพิ่งสอบถามศุนย์มาต้นละสองพันครับ แต่จำไม่ได้ว่ารวมแวทหรือยัง เข้าใจว่าน่าจะยังไม่รวมครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 10:58:24 »
 mazda 2 sport spirit 2012 โช๊คของ KYB รุ่น NewSR ตัวนี้ตรงรุ่นเลยครับ ดีกว่าของเดิมจากศูนย์ครับ มันพัฒนาจากโช๊คเดิมโรงงานให้ดียิ่งขึ้น
Fit auto เป็นตัวแทนจำหน่ายโช๊คKYB ลองเข้าไปปรึกษาก่อนก็ได้ครับ แถวๆนนท์บุรีมีหลายสาขาอยู่ ครับ ลองหาในgoogle ได้เลยครับ
สาขาThe Crystal PTT
สาขาถนนบรมราชชนนี(ขาเข้า)
สาขาถนนสะพานนนทบุรี-บางบัวทอง