ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจาน+ผ้าเบรค ขนาดเดิม Civic FD1.8  (อ่าน 12491 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon_ppts

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำจาน+ผ้าเบรคขนาดเดิมfd1.8
เดิมใช้จานศูนย์ผ้า u spec รู้สึกว่ายังไหล
ตอนนี้สนใจ TRW xpsเซาะร่อง ผ้าtrw  กับ brembo xtra เจาะรู ผ้าbrembo
ขับเร็วบ้าง แต่ไม่เกิน130 ไม่ค่อยชอบกดเบรคบ่อยส่วนใหญ่จะควบคุมคันเร่งเอา uspec เดิมอยู่ได้40-50k โล
ชุดเดิม ช่วงความเร็วสูง+ผ้าร้อนโอเค แต่ตอนผ้าเย็นมีเหวอ
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำจาน+ผ้าเบรค ขนาดเดิม Civic FD1.8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 17:02:43 »
ถ้ากลัวเรื่องเบรคตอนจานเย็นแล้วเหวอ จานเดิม ผ้า ebc greenstuff .. ถ้าขยับไป yellowstuff ตอนเย็นๆจะมีลื่นๆบ้างตามเสปคเค้า แต่ตอนผมใช้กับ Accord ก็ไม่ได้จะรู้สึกเหวอนะครับ เบรค Honda นิสัยเบรคจึ๊กๆอยู่แล้ว

ปล. แต่ต้องขยันล้างล้อ ยิ่ง green นี่ยิ่งดำ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ขอคำแนะนำจาน+ผ้าเบรค ขนาดเดิม Civic FD1.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 22:04:56 »
mu spec ใส่แค่ Jazz GE ตัวเบาๆ เกิน 80 ยังไหลเลยครับ

คุณเปลี่ยนจานมาแล้ว งั้นก็คงจานไว้ แล้วหาผ้าเบรคที่ดีกว่า mu spec มาใส่ครับ

เอาราคาไม่แรงนัก ก็ EBC Green Stuff / Dixcel Type ES ก็ดีกว่า mu spec คนละเรื่องแล้วล่ะครับ

ส่วน Yellow เหมือนท่านข้างบนว่า ตอนเย็นๆมันไหลครับ ออกจากบ้านต้องกระทืบสัก 2 - 3 ที ให้เริ่มร้อนหน่อย ถึงจะเริ่มเบรคได้ จากนั้น ยิ่งร้อนยิ่งดูดครับ แต่ห้ามบ่นว่า กินจานนะ กินสยองเลย เรียกว่า เปลี่ยนจานพร้อมผ้าเบรคทุกครั้งล่ะครับ

หรือ Dixcel Type M อันนี้เบรคได้ตั้งแต่ความเร็วต่ำ นุ่มเท้ากว่า ES หน่อย ขับธรรมดา ก็เหมือนเบรคเดิมๆติดรถ เบรคอยู่ แต่ไม่ถึงกับดูดเท้า ไปได้ดีตอนความเร็วสูง กดให้พ้นจังหวะแรกลงไป มันทั้งดึง ทั้งดูด สมเป็น Dixcel เลยล่ะ (รถผม 2 คัน ต่างยี่ห้อ ใช้เจ้านี่ อาการเหมือนกัน คือ เบรคมี 2 จังหวะ)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 22:42:03 »
ถ้าเอาประหยัดหน่อยลองดูชุดที่ว่ามาก็ได้ครับ จาน TRW Xps + ผ้า Dtec ใช้งานตามที่ว่ามาได้สบายๆ
แต่ผ้า Dtec สำหรับผมโอเคนะเหยียบนุ่มเท้าดี แต่เวลาตกใจเบรคกระทันหันต้องเหยียบลึกๆแน่นๆหน่อยแค่นั้นเอง และมันจะมีอาการตื้อๆเล็กน้อย

หรือหารุ่นที่เป็น Cotec แผ่นชิมเป็นเหล็กเงินๆ (ปกติพวกนี้จะใช้กับเบรค 4 pot ไม่รู้มีตรงรุ่น FD หรือเปล่าคับ) จะเบรคหนึบกว่า Dtec อีกระดับนึงคับ

หรือตามที่ข้างบนแนะนำ ไปหาผ้า Dixcel ES ก็ได้ ตัวนี้ดีกว่า Dtec ขึ้นมาอีกขั้นนึง เบรคไม่ได้นุ่มเท้ามากแต่เวลาเบรคจากความเร็วสูงๆแล้วความเร็วมันลงต่อเนื่องดีมาก
แต่ตัวนี้จะกินจานพอสมควร อาจจะได้เปลี่ยนผ้าพร้อมจานเลย

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:23:48 »
ขอมองต่างมุมนะครับ

ปัญหา คือตอนผ้าเย็นอย่างเดียวใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ลองลดเกรดผ้าลงมานิดนึงครับ ดูพวกเซรามิก เกรดกลางๆ ผ้าเย็นพอใช้ได้ ความเร็วสูง พอได้ ตาม เม้นบนครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 13:09:17 »
รถ City Zx ปี 07

ตอนนี้ใช้

จานเบรค = TRW XPS

ผ้าเบรค =  Googai รุ่น Kirin

หน่วงความเร็วลงมาได้ดี แม้จะแตะแป้นเบรคประมาณ 20 - 30 %  แต่ยังไม่ได้ลองแบบนั่ง 4 คน ว่าจะได้ฟิลลิ่งแบบนี้ไหม
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 13:13:39 »
ใช้จาน brembo อยู่แล้ว ลองหาผ้า brembo ทนแทนดูครับ เห็นเขามีตัวที่เป็นเซรามิค เกรดผ้า GG ว่าเบรคดีอยู่ ฝุ่นน้อย แต่อาจมีเสียงบ้าง ลองๆหาดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:12:53 »
ลอง googai ไหมครับ
ผมใช้ม่วงกับคิรินอยู่ ผมว่าโอเลย ชอบมากกว่า ebc เขียว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 08:39:48 »
ตอนนี้ผมใช้ Civic FD อยู่ ผมก็ใช้ Mu Spec หลายชุด

ตั้งแต่เป็นแบรนด์เก่า จนมารีแบรนด์ใหม่ จาก spec เก่าไม่มีร่องบนผ้าเบรค จนมาสเปคใหม่มีร่องบนผ้าเบรค

ฟิลลิ่งการเบรค ผมว่าใช้ได้เลย ชอบด้วยซ้ำ ในราคาที่ไม่แพง อัพเกรดได้ดีกว่าของเดิมพอสมควร ตามโจทย์ผมขับเร็วกว่านั้น ยังเบรคได้ปกติ เอาอยู่ ไม่ไหล

ตอนนี้ให้รถน้องไปใช้ ก็ติดรถไปยังเป็น Mu Spec อยู่เลย

แต่....ผ้าเบรคค่อนข้างหมดเร็วพอสมควร และมีอาการผ้าเบรคร้าว(ไม่ได้หลุดออกจากแผ่นเหล็กนะ แค่ร้าว) แก้ไม่หายตั้งแต่แบรนด์เก่า จน รีแบรนด์ก็ไม่หาย

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 11:00:50 »
ตอนนี้ผมใช้ Civic FD อยู่ ผมก็ใช้ Mu Spec หลายชุด

ตั้งแต่เป็นแบรนด์เก่า จนมารีแบรนด์ใหม่ จาก spec เก่าไม่มีร่องบนผ้าเบรค จนมาสเปคใหม่มีร่องบนผ้าเบรค

ฟิลลิ่งการเบรค ผมว่าใช้ได้เลย ชอบด้วยซ้ำ ในราคาที่ไม่แพง อัพเกรดได้ดีกว่าของเดิมพอสมควร ตามโจทย์ผมขับเร็วกว่านั้น ยังเบรคได้ปกติ เอาอยู่ ไม่ไหล

ตอนนี้ให้รถน้องไปใช้ ก็ติดรถไปยังเป็น Mu Spec อยู่เลย

แต่....ผ้าเบรคค่อนข้างหมดเร็วพอสมควร และมีอาการผ้าเบรคร้าว(ไม่ได้หลุดออกจากแผ่นเหล็กนะ แค่ร้าว) แก้ไม่หายตั้งแต่แบรนด์เก่า จน รีแบรนด์ก็ไม่หาย

ผ้าเบรคร้าว = เกิดจากอะไรครับ ?? ใยโรงงานไม่ปรับปรุงครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 11:57:40 »

ผ้าเบรคร้าว = เกิดจากอะไรครับ ?? ใยโรงงานไม่ปรับปรุงครับ

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะว่าเป็นที่อะไร

ถ้าตัดเรื่องฟิลลิ่งกับราคาทิ้งไป ผมคงข้ามไป pro spec เลย

แต่ด้วยราคา และ ฟิลลิ่ง ผมชอบประมาณนี้ เลยเปลี่ยนมา 3 ชุดละ (หน้า 3 รอบ หลัง 1 รอบ) ก็แตกทุกรอบ แต่คุยกับร้านเบรค เขาบอกเป็นปกติเลยรุ่นนี้ แต่ไม่มีผลกับการใช้งาน ผมก็เลยใส่มา 3 ชุดละ