ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ honda sensingครับ  (อ่าน 3922 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับ honda sensingครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 14:06:45 »
น้องผม มัน กำลังจะไปรับรถcivic rs mc ก็เลยมาถามผม ว่า rs mcมีระบบเตือน รถด้านข้างไหม แบบเวลามีรถวิ่งขนาบข้างแล้ว มีสัญญาณเตือนที่กระจกมองข้างครับ
ซึ่ง ผมใช้civic rsตัวแรกไม่มีsensing เลยเข้ามาตั้งคำถามเพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ honda sensingครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 14:24:30 »
ไม่มีครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ honda sensingครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 15:42:40 »
มีแต่ Lane watch กล้องอยู่ตรงกระจกมองข้างซ้ายมือ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 17:13:02 »
ระบบนี้เรียกว่า blind spot monitor ครับ
เดี๋ยวคราวหน้าถ้าจะถามแนวๆนี้ก็เรียกชื่อนี้ได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องพิมพ์ยาว
rs mc ไม่มี

sensing ของ rs mc มีแบบนี้
เพิ่ม ระบบ Honda SENSING ประกอบไปด้วย
ระบบปรับไฟสูงอัตโนมัติ Auto High-Beam
ระบบเตือน และ ช่วยควบคุมเมื่อรถออกนอกช่องทางเดินรถ RDM with LDW
ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทางเดินรถ LKAS
ระบบเตือนการชนรถ และ คนเดินถนน พร้อมระบบช่วยเบรก CMBS
ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติแบบแปรผัน พร้อมปรับความเร็วตามคันหน้า Adaptive Cruise Control ACC with LSF Low Speed Following

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 18:07:52 »
ระบบนี้เรียกว่า blind spot monitor ครับ
เดี๋ยวคราวหน้าถ้าจะถามแนวๆนี้ก็เรียกชื่อนี้ได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องพิมพ์ยาว
rs mc ไม่มี

sensing ของ rs mc มีแบบนี้
เพิ่ม ระบบ Honda SENSING ประกอบไปด้วย
ระบบปรับไฟสูงอัตโนมัติ Auto High-Beam
ระบบเตือน และ ช่วยควบคุมเมื่อรถออกนอกช่องทางเดินรถ RDM with LDW
ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทางเดินรถ LKAS
ระบบเตือนการชนรถ และ คนเดินถนน พร้อมระบบช่วยเบรก CMBS
ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติแบบแปรผัน พร้อมปรับความเร็วตามคันหน้า Adaptive Cruise Control ACC with LSF Low Speed Following

มีแต่ Lane watch กล้องอยู่ตรงกระจกมองข้างซ้ายมือ
ไม่มีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 18:15:55 »
ขาด BSM กับ RCTA อยากให้ใส่มาสักที
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 18:23:31 »
ร้านข้างนอกมีรับติดตั้ง Blind Spot Information System (BSI) with Rear Cross Traffic Alert (RCTA) อยู่ครับ ไฟแสดงที่กระจกมองข้างเหมือนเวอร์ชันยุโรป เลยครับ ลองค้นหาดูครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 22:40:00 »
ร้านข้างนอกมีรับติดตั้ง Blind Spot Information System (BSI) with Rear Cross Traffic Alert (RCTA) อยู่ครับ ไฟแสดงที่กระจกมองข้างเหมือนเวอร์ชันยุโรป เลยครับ ลองค้นหาดูครับ

part แท้โรงงานหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 08:01:40 »

ไปทำแล้ว ประกันศูนย์ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 10:21:37 »

Part แท้ก็มีครับ ราคาจะสูงพอสมควรอยู่ ครับ

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 10:23:33 »

ไปทำแล้ว ประกันศูนย์ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

คิดว่าน่าจะมีนะครับ เพราะเป็นการดัดแปลงระบบไฟฟ้า ถึงแม้จะเป็น Part แท้จากต่างประเทศก็ตาม

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:08:50 »

คิดว่าน่าจะมีนะครับ เพราะเป็นการดัดแปลงระบบไฟฟ้า ถึงแม้จะเป็น Part แท้จากต่างประเทศก็ตาม

พอมีวาปไบ้ไหมครับ อยากดูราคา part แท้ครับ เห็น search ดูมีราคา 8000 ไม่น่าจะแท้โรงงาน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:26:49 »
ถ้า Blind Spot Information System หรือ BSI ใน Civic ไทยไม่มีครับ

ถ้าชอบ Civic ก็ซื้อได้เลย แล้วไปติดข้างนอกเอาครับ ตอนนี้ข้างนอกมาทำแล้ว ถ้าต้องการใช้ BSI จริงๆ

ปล.ผมว่ามันเป็นระบบที่ดีเลยนะ จริงๆ Lane Watch ก็ดีมากแล้ว แต่มันยังต้องมี BSI ด้วย(เหมือนฝั่งยุโรปหรือเมกา) เพราะมันจะได้เตือนทั้ง 2 ข้าง ถึงแม้ฝั่งคนขับมุมจะเปิดมากกว่าก็เหอะ แต่ก็ยังมีจุดอับอยู่