ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นสมาชิกครับอยากเปลี่ยนมาใช้ Teana XV 2.5 L33  (อ่าน 5486 ครั้ง)

ออฟไลน์ albazTJ

• Newbie
  • *
เริ่มเลยครับ ..
ปัจจุบันผมใช้ Altis Esport ปี 2015 ไมล์ 110,000 รถไม่มีปัญหาอะไรครับ (เหลือติดไฟแนนซ์แสนเดียว)
แต่ชอบเจ้า L33 มาแต่ไหนแต่ไร ยิ่งสีดำด้วยแล้วเจอที่ไรเหลียวมองจนคอเคล็ด เคยเป็นผู้โดยสารรู้สึกว่ารถเฟิมและเงียบดีแต่ไม่เคยลองขับนะครับ
เล็ง XV Navi 2.5 ดูราคามือ 2 ตอนนี้ราว 550,000-600,000 แสน แถมไปเจอคันนึงไมล์ 5X,XXX รถปี 14-16
เลยอยากขอความเห็นสมาชิกว่าควรเปลี่ยนมั้ยครับ ใช้รถมือหนึ่งอยู่ดีดี จะมาเล่นมือสองมันจะอิหยังวะมั้ย (เทิร์นคันเก่า)

ผมอายุ 35 ครับ ไม่มีครอบครัว ส่วนใหญ่ใช้งานรถ 2 คน มีบรรทุกญาติบ้าง เดินทาง ตจว.เดือนละ 1-2 ครั้ง (ชอบเที่ยว)
ขับ ตจว.120 ไม่เกิน 160
ใช้งานรถเฉพาะช่วงเสาร์อาทิตย์
วันธรรมดาไม่ขับรถใหญ่ไปทำงานครับ (ควบ Zoomer X)
ปล. หากคำถามไม่ชัดเจนขออภัยครับ กระทู้แรก

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ายังไม่จำเป็นต้องขยายรถให้ใหญ่ขึ้น ก็เก็บเงินไว้ก่อน

ได้รถดีขึ้นแน่นอน ใหญ่ขึ้น ขับดีขึ้น นั่งสบายขึ้น. แต่ถามตัวเองว่าจำเป็นมั้ย

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
ถ้าชอบและเงินไม่เป็นปัญหาก็รีบสิครับ รออะไร 555
ถ้าโจทย์ตามนี้ผมว่าขับ 120-160 มั่นใจขึ้นมากกว่าเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ apinui

เรื่องตัวรถผมว่า  L33 โอเคนะผมก็ชอบหรูหราดี ...

แต่ถ้าจะซื้อโดยไปเล็งมือ 2 ผมว่าลองคำนวนค่างวด ระหว่างมือ 1 กับมือ 2 เทียบดูครับ ผมว่าบางทีค่างวดมันห่างกันไม่มากแต่ได้ L33 มือ 1 Minorchange ตัว XE ก็เป็นได้ครับ

ส่วนลดรถป้ายแดงลองเช็คดูก่อนครับ ค่ายนี้ส่วนลดน่าจะเยอะ  แต่ส่วนตัวผมเชียร์ป้ายแดงนะ จบๆยาวๆ

ออฟไลน์ YenChar

ใช้แล้วคุ้ม เพราะชอบขนาดเหลียวมอง และเที่ยวบ่อย
เปลี่ยนแล้วดีขึ้นแน่นอน ยิ่งชอบเที่ยวขับรถใหญ่สบายกว่ามาก

คิดว่าถ้าเทริน์ขายอัลติส คงได้หลายแสน เพิ่มตังไม่เท่าไหร่ก็ได้แล้ว

ปัญหาคือเงินล้วนๆครับ ถ้าเงิน 2-3 แสนไม่ใช่เรื่องใหญ่ เก็บปีเดียวก็ได้ ก็น่าลอง
(แต่แนะนำให้ซื้อสดเท่านั้น รถมือสองดอกเบี้ยโหดมาก)
ถ้ามีภาระผ่อนบ้าน ส่งเงินให้ที่บ้าน ก็อาจจะไม่คุ้ม

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ใช้อยู่ครับ
รถใช้ดี ไม่มีอะไรจุกจิก ยกเว้นบูชคันเกียร์เปลี่ยน 300 บาท
แต่กินน้ำมัน แต่ขับต่างจังหวัดทางไกลไม่ค่อยเท่าไหร่ 
ขับสบายแรงดี มั่นคง ไม่ย้วย
แต่ไม่แนะนำให้ซื้อผ่อน เพราะดบ.รถเก่าแพงมาก 

ออฟไลน์ bobsan

รถดี ราคาไม่แพงครับ จัดเลย

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะเล่นมือสอง ต้องเงินสดครับ ขายคันเก่า + เติมเงินสด ไปออกคันใหม่ได้ และยังเหลือเงินเก็บสำรองเผื่อฉุกเฉินก็จัดเลยครับ

ผมเคยใช้ครับ Top สุด 2.5XV Navi+Sunroof สีดำที่เจ้าของกระทู้ชอบเลย ภายในดำ
รถดีไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรครับ นุ่ม+เงียบ กว้างดี เครื่องเสียง Bose จากโรงงานใช้ได้เลย ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม และมีกล้อง 360 องศามาด้วย
อัตราเร่งโอเคครับ กด Sport Mode ก็ปรู๊ดปร๊าดดีเวลาเร่งแซง ไม่ได้ดึงอะไรมากนะครับ เกียร์ CVT

ออกต่างจังหวัด ส่วนมากจะหลับทั้งคันครับ ยกเว้นผม พลขับ นุ่มๆ ไปเรื่อยๆ สบายๆ relax ดีครับ
ผมเคยเช่าอัลติสตัวก่อนปัจจุบันขับ เวลาบินไปตจว. ขับคนเดียว
ถ้าให้เทียบก็ Teana จะ Relax กว่าพอสมควรครับ แต่ Altis ก็ไม่ได้แย่นะครับ ถ้าขาย altis แล้วต้องผ่อน teana ในดอกเบี้ยมือสอง ผมว่าใช้ Altis ต่อไปดีกว่าครับ ถ้าเดินทางหลักๆแค่ 1-2 คน
รอเก็บเงินให้พร้อม แล้วรอตัวไมเนอร์มือสองก็ได้ครับ

รุ่นนี้จะมีก็บูชคันเกียร์ครับ ที่ล๊อตแรกๆจะแตก (แต่ของผมยังไม่เจอ) ค่าอะไหล่หลักร้อยครับ ถ้ากังวลก็ให้ศุนย์เปลี่ยนก่อนแตกได้ ตอนเข้าเช็คระยะ
ที่เคยเจอถ้าใน Teana J32 ก็จะครัชคอมแอร์ไหม้ อู่นอกเปลี่ยนไม่เกิน 4000 บาท แต่ใน L33 ผมยังไม่เจอครับ อาจจะเพราะรถผมตอนขายไปยังวิ่งน้อยครับ แค่ 5X,XXX กม.

ออฟไลน์ palma

ตัว 2.5XV จบ ไม่ค้างคาใจครับ

ถ้าเลือกไว้วิ่ง ตจว.ยาวๆ ดีมากครับ ผ่อนคลาย สบาย และ ไม่กินน้ำมันครับ  ยิ่งถ้าไม่ใช่ประเภทกดๆ เร่งๆ เหยียบๆ บ่อยๆ เลือกขับเรื่อยๆ 100-120 กม/ชม มี 14-16 กม-ลิตรครับ E20 แล้วแต่ความเนียนในการใช้คันเร่ง

รุ่นนี้เสียหนักๆ ไม่ค่อยพบครับ ก็มีอะไหล่เสื่อมตามอายุ แต่ระวัง ไมล์ 5 หมื่น ลองเช็คกับศูนย์ครับ ว่าครั้งสุดท้ายที่เข้ารับบริการ ไมล์ตรงหรือ ใกล้เคียงกันไหม

ราคานี้ คุ้มกับรถขนาดนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ frame@kk

ผมเห็นเพจ Nissan TKF โพสวันก่อนๆว่านัวท๊อปลดอยู่เกือบๆ 4 แสนแหน๊ะ ต้องลองไปเช็คเงื่อนไขดู

รถใหม่ตอนนี้ส่วนลดน่าจะดันได้สะใจน่าดู เผื่อดันได้ค่างวดไม่ต่างจากมือสองมากก็น่าเบ่นรถใหม่นะครับ มือสองเจอ Vat 7% ตอนท้ายอีกเจ็บเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ L33สีดำผมว่าสวยมากๆ แต่คนส่วนใหญ่ชอบJ31 J32

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
การขับขี่โดยเฉพาะทางไกลนี่ ดีขึ้นแน่ครับ

เคยเปลี่ยนจาก c ไป d segment เหมือนกันครับ เชียร์เลยครับ รุ่นนี้ขับและนั่งดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามือสองไม่ mind ก็คงไม่เป็นไร
แต่ระวังดอกเบี้ย ลองกัดฟันหามือหนึ่งที่ลดเยอะๆก่อนครับ

ออฟไลน์ 2k

ต้องระวังรถที่เสียหนักแล้วขายต่อตัดปัญหาซ่อมหรือชนหยักมาแล้วขายต่อนะครับ ตรวจสอบให้ดีด้วยว่าไม่ใช่รถกรอไมล์มา  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bodin

ใช้รถมือหนึ่งอยู่ดีดี จะมาเล่นมือสองมันจะอิหยังวะมั้ย

อ่านดูกี่รอบบอกคำเดียว"เก็บตังไว้ดีกว่าครับ" ที่จะเจอหนักกว่าปี40 :-X

แรกๆผมก็มั่นใจว่าทุนสำรองผมมากยังไงก็รอดหลังๆนี่เรื่มไม่มั่นใจละเรื่มจะคิดขายรถที่ไม่ค่อยใช้ทิ้งดีไหม? :-\

ออฟไลน์ SM.

ถ้าป้ายแดง ลองหาตัว 2.0 ดูครับ option เท่า 2.5 เลย แถมได้ลดลงมาอีกหลายแสนด้วย พี่ที่สนิท เพิ่งถอยมาครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ตัวคนเดียวถ้าชอบก็จัดครับ
ตอนวัยรุ่นผมก็จัด E36มา ขับไปซ่อมไป กินข้าวลิงไป แต่ก็มีความสุขดี เพราะของมันชอบ
แต่พอมามีครอบครัวแล้วต้องคิดเยอะครับ

เพราะงั้นสำหรับผมถ้าชอบก็จัดครับ

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
ใช้รถมือหนึ่งแล้วเปลี่ยนมือสองไม่แปลกหรอกครับ ปัจจุบันรถผมเป็นมือสองทั้งสองคันเลย 55+
   เห็นว่าชอบเดินทางด้วยไม่ลองดูพวก PPV หรือ SUV ไว้มั้ยครับ ขับต่างจังหวัดง่ายกว่่า สบายกว่านะครับ(แต่คงไม่เท่ารถซีดาน) เพราะมุมมองมันดีกว่า แต่ถ้าชอบ L33 จริงๆ ประเมินแล้วเราไหวก็จัดเลยครับ เด๋วปียิ่งลึกเราก็ยิ่งดูยาก(ใจไปแล้วมันห้ามยากครับ..แต่พลาดพลั้งเงินทองไปก็ต้องทำใจนะครับ เผื่อเอาไว้ยามวิกฤตด้วย) 
   พยายามหาเอกสารให้ครบมากที่สุดอ่ะครับ รู้ที่มาที่ไปรถมาจากศูนย์ไหนหรือเข้าศูนย์ไหน ประกันไหน แล้วโทรไปเชคเลยครับ  ส่วนตัวเด๋วนี้หารถจากเต๊นท์ก็ไม่ขี้เหร่แล้วนะ(เลือกเต๊นท์ดีๆมีมาตรฐานหน่อย) ผมว่าเต๊นท์เค้าก็พัฒนามาเยอะเหมือนกัน กลายเป็นเด๋วนี้ผมว่าซื้อกับบุคคลน่ากลัวกว่าอีก (เต๊นท์เค้าทำการค้าขายครับ ย้อมแมวบ่อยๆ เสียชื่อเจ๊งเอาง่ายๆนะครับ เด๋วนี้โซเชียลมันเร็วกว่าเมื่อก่อนเยอะ)
   ส่วนเรื่องรถใช้ดีครับทั้ง J32 และ L33 จากคนใช้ J32 2.5XV และได้มีโอกาสขับ L33 2.5 XV บ้าง ความนิ่มนวลผมให้ J32 ความคล่องตัวผมให้ L33 (รอบต้นดีกว่า) โชคดีในการเลือกรถนะครับผม
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าหน้าที่การงานมั่นคง
โสด ไม่มีครอบครัว (ไม่คิดจะมีลูก) ก็สบายครับ จัดเลย เหลือ ๆ

ขอให้เจอรถสภาพดี ๆ  หากเป็นผม จะดูมือ 1 หรือตัดสดมือสองเลย  8)