ผู้เขียน หัวข้อ: กรองน้ำมันเครื่อง WIX นี้เกรดระดับไหนครับเทียบK&Nได้ไหม  (อ่าน 9929 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
แบรนด์ก็เก่าแก่เกือบร้อยปี ผมว่ามันเป็นของดีราคาถูกเลยนะ
made in usa ด้วย ลูกร้อยกว่าบาท ถูกกว่าแท้ศูนย์อีก

ออฟไลน์ tom46

ในรูปไม่เคยใช้นะครับ

แต่ของ K&N เคยใช้อยู่ครั้ง เขาอาจดีเรื่องการผ่านของน้ำมันก็ได้ครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ส่วนเรื่องการใช้การเมื่อถอดออกมาตอน หมื่นกิโล แล้วก็ดูไม่ต่างกันมาก กับพวกกรอง manfilter หรือ mahle เมื่อเทียบราคาแล้วผมเลยกลับมาใช้ของทั่วไปอย่าง manfilter หรือ mahle เอาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lonely

แบรนด์ก็เก่าแก่เกือบร้อยปี ผมว่ามันเป็นของดีราคาถูกเลยนะ
made in usa ด้วย ลูกร้อยกว่าบาท ถูกกว่าแท้ศูนย์อีก

อยากใช้ Wix เหมือนกันครับ = ต้องรอคุณ Jae มาช่วยตอบ อาจจะเคยใช้
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

ตอนนี้ก็จัด Bosch ทำในเวียดนามไปก่อนครับ
ผ่าดูแล้วก็งานดีใช้ได้ ราคาย่อมเยา

ออฟไลน์ Tien.W

WIX ใช้ได้อยู่นะครับ งานเรียบร้อย เคยเอามาใส่ pulsar อยู่ ก็ผ่านครับ เคยหาข้อมูล ความละเอียดในการกรองค่อนข้างสูงครับ จำได้ว่า ดีกว่าของศูนย์ด้วย

ออฟไลน์ lonely

WIX ใช้ได้อยู่นะครับ งานเรียบร้อย เคยเอามาใส่ pulsar อยู่ ก็ผ่านครับ เคยหาข้อมูล ความละเอียดในการกรองค่อนข้างสูงครับ จำได้ว่า ดีกว่าของศูนย์ด้วย

แล้วกรอง นมค. Wix ถ้าเทียบกับของศูนย์ Honda ล่ะครับ

เคยเอากรอง นมค. Valvoline ไปให้ศูนย์ Rama 7 ใส่ แต่คุณปรัชญา = แกไม่ยอมใส่ให้
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
WIX เป็นบริษัทในเครือของ MANN
ซึ่ง MANN ก็คือบริษัทที่ผลิตกรองให้ BENZ ,BMW
ผมก็ใช้ทั้ง WIX และ MANN
กรองแอร์ WIX ก็ไม่แพง และมีไมโครแบนด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แล้วกรอง นมค. Wix ถ้าเทียบกับของศูนย์ Honda ล่ะครับ

เคยเอากรอง นมค. Valvoline ไปให้ศูนย์ Rama 7 ใส่ แต่คุณปรัชญา = แกไม่ยอมใส่ให้

เป็นผม ผมก็ไม่ใส่ให้เหมือนกัน กรองมันเสี่ยงกว่าน้ำมันเยอะ

กรองห่วยๆ ใส่แล้ว เกิดรั่ว เกิดตันแล้วไม่มีบายพาส เครื่องพัง คนซวยคือคนใส่

ศูนย์เค้าไม่รู้จักกรองข้างนอกหรอกว่า มียี่ห้อไหนบ้าง ไม่รู้ว่า อันไหนดี หรือไม่ดี ดังนั้นตัดปัญหา ไม่รับดีกว่า

กรอง wix สำหรับผม คือ เกรด oem ใช้แทนศูนย์ได้สบายใจครับ ดีกว่าใช้ของประหลาดๆ กล่องเน่าๆ

ออฟไลน์ Dubee

สำหรับผมให้ไม่ต่างกับ Bosch หรือ Full ครับ
คือก็ OEM ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ
เห็นWixxในShoppee100บาท
เป็นตัวเลือกเพิ่ม ส่วนตัวผมใช้ของตลาดทั่วไปมาตลอด Corner , Bosch , SpeedMate ราคา80-1xx
น้ำมันครื่องก็ใช้ตัวกึ่งสังเคราะห์ แกลลอน4-600บาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน