ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม๊ก. ของแต่งเทพเพียงอย่างเดียว ที่จะเปลี่ยนรถทุกคันให้ดูดีขึ้น 99.99%  (อ่าน 8724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
     ไม่นับประเด็นเรื่องคุณภาพของก้อปทั้งหลายนะครับ พูดถึงความสวยอย่างเดียว
    ขอเสียง  mag lover หน่อยครับ
     ไม่มีไรครับ  ช่วง ซบเซา ขอตั้งกระทู้เวิ่นเว้อ. เพ้อ อยากได้ล้อใหม่หน่อยครับ
     ใคร เห็นด้วยกันมั้ยครับ   รถที่ขี้เหร่ อัปลักษณ์  ทุเรศ ขนาดไหน. ( ขอไม่ระบุชื่อ ทั้งหลาย )
      แต่ถ้าคันนั้น ไปเปลี่ยน แมก มา ผมยังตั้งแอบมอง ทุกครั้งเลย. โดยเฉพาะ พวก กระบะ PPV ทั้งหลาย รถเดิมนี่แทบไม่อยากให้อยู่ใน ลานสายตา. แต่พอเปลี่ยนแมกมาแล้ว มันช่างเทห์ ดุดัน น่ามองสุดๆ
    ขอเสียง รุ่นแมกในดวงใจที่อยากเปลี่ยนมาครอบครองเมื่อเงินพร้อมกันหน่อยครับ
     ใครมีรูปประกอบจะดีมากเลยครับ

ปล รถรุ่นไหนที่เปลี่ยนแมก แล้วยังดูไม่สวยนี่โคตรอาภัพ สุดๆ แล้ว

ของผมตอนแรกอยากได้ลายนึง.
เลือกไปเลือกมา เแม่ม อยากได้ทุกรุ่น. สวยไปหมด เลือกไม่ถูก ไม่ได้เปลี่ยนสักที 555

ออฟไลน์ El Chapo

• Newbie
  • *
Rays G025 ครับ จากราคาแล้ววันที่เงินพร้อมคงไม่มีจริงครับ  ;D

Rays G025 ครับ จากราคาแล้ววันที่เงินพร้อมคงไม่มีจริงครับ  ;D

อ้ากสสส.  กำเดากระฉูด

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ไม่เสมอไปนะครับ บางทีแต่งแล้วออกทะเลมาเยอะมาก บางคันล้อเดิมล้างสะอาดๆฟิล์มใสๆ ก็มองตามแล้วครับ  อันนี้เราพูดถึงร้านบ้านๆไม่ใช่รถสปอร์ตซูเปอร์คาร์นะครับ

ปล 2.  รถรุ่น ล่าง ๆๆ หรือพวก  อีโค่   b segment ไรพวกนี้เนี่ย. เป็นผม จะรีบเปลี่ยนแมก แบบไม่ต้องคิดเลย. 
     แต่พวก รุ่นสูงๆ รถแพงๆ. จะเปลี่ยน ที ต้องคิดแล้วคิดอีก เพราะแมกเดิมมันก้อจะใหญ่และดูดีและระดับนึง margin ของความคุ้มนี่มันน้อยลงมากๆ เทียบกับรุ่น หรือรถถูกๆ
      ยกเว้น ซีวิค รุ่นปัจจุบัน   ลายล้อ16 รุ่น ไมเนอร์ สีออกดำๆ. ดูดีมากกว่าลายล้อขอบ17 รุ่น EL สัก 10 เท่าได้. ( ฮอนด้ามันน่าสลับ เอาลายขอบ 16 มาแทน 17 จริงๆ.  ฝ่ายออกแบบมันคิดไรอยู่นะตอนปล่อยออกมา.   )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2020, 14:24:54 โดย Xyclop »

ไม่เสมอไปนะครับ บางทีแต่งแล้วออกทะเลมาเยอะมาก บางคันล้อเดิมล้างสะอาดๆฟิล์มใสๆ ก็มองตามแล้วครับ  อันนี้เราพูดถึงร้านบ้านๆไม่ใช่รถสปอร์ตซูเปอร์คาร์นะครับ

ขอขยายความนิดครับ. กระทู้นี้ผมหมายถึงคนที่เปลี่ยนแมกลายฮิตยอดนิยมมาตรฐานทั่วไปที่ดูดี.  (ไม่นับพวกที่ไปเลือกลายทุเรสๆ
ลิเกๆ มาใส่อะครับ   ). มันดูดีจริงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2020, 14:19:12 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ wa330

จริงคับ สมัยยี่สิบปีที่แล้ว เพื่อนมันออกBM E36 สีแดงเลือดหมู
เปลี่ยนโช๊คโคนิ สปริงโหลดไอบัค มีแม็ค3-4ชุดสลับใส่ อย่างหล่อ
ญ สับเปลี่ยนหมุนเวียนขึ้นรถมันไม่มีแห้งเลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

บางทีก็ไม่ใช่แค่ล้อเสมอไปครับ บางทีล้อเดิมจากโรงงานขนาดพอดีแล้ว สวยแล้ว ไปเปลี่ยนเป็นลายอื่นดูไม่สวยไปเลยก็มี หรือว่าแค่เปลี่ยนล้ออย่างเดียวก็ยังดูแปลกๆ เพราะรถโย่ง ล้อสวยแต่ซุ้มห่างกับล้อเยอะเกินดูโย่งๆ ก็มี ถ้าจะให้สวยต้องล้อลายสวยๆ แล้วก็โหลดลงมานิดนึงให้ซุ้มมันอมล้อไว้หน่อยก็ถือว่าสวยแล้วครับสำหรับเก๋ง

fitment เป็นเรื่องสำคัญที่จะทำให้รถดูสวยไม่สวยอยู่ตรงนี้ เปลี่ยนแค่ล้อดูดีขึ้นจริงแต่ดูแล้วมันไม่สุด ต้องดูขนาดยาง โช้คสปริง สเปเซอร์ก็สำคัญครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

บางทีก็ไม่ใช่แค่ล้อเสมอไปครับ บางทีล้อเดิมจากโรงงานขนาดพอดีแล้ว สวยแล้ว ไปเปลี่ยนเป็นลายอื่นดูไม่สวยไปเลยก็มี หรือว่าแค่เปลี่ยนล้ออย่างเดียวก็ยังดูแปลกๆ เพราะรถโย่ง ล้อสวยแต่ซุ้มห่างกับล้อเยอะเกินดูโย่งๆ ก็มี ถ้าจะให้สวยต้องล้อลายสวยๆ แล้วก็โหลดลงมานิดนึงให้ซุ้มมันอมล้อไว้หน่อยก็ถือว่าสวยแล้วครับสำหรับเก๋ง

fitment เป็นเรื่องสำคัญที่จะทำให้รถดูสวยไม่สวยอยู่ตรงนี้ เปลี่ยนแค่ล้อดูดีขึ้นจริงแต่ดูแล้วมันไม่สุด ต้องดูขนาดยาง โช้คสปริง สเปเซอร์ก็สำคัญครับ

ส่วนใหญ่ล้อโรงงานมันหุบเยอะ เพื่อเน้นการใช้งาน. แต่แมกแต่งส่วนใหญ่ จะกว้างและ ออฟ น้อยกว่า เดิม พอใส่แล้วจะเต็มกว่าเดิม เลยน่าจะทำให้ดูดีขึ้นมากๆๆๆ.   แต่นั่นแหละนะ มันก้อแลกกับการที่ต้องมานั่งระวังตอนขับใช้งานจริง กลัวดุ้ง กลัวติด
    แต่พวกมีความรู้ไปอีกขั้น คำนวน fitment อย่างละเอียดถูกต้อง อันนี้perfect สุดๆ. ซึ่งผมว่าคนที่เปลี่ยนแมก ไม่น่าเกิน 10 %  ที่จะมาคำนวน fitment อย่างจริงจัง. ผมดันเป็น 1 ในนั้น เลย ยังหา แมก ไม่ได้สักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2020, 14:33:12 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ choomodify

ขอขยายความนิดครับ. กระทู้นี้ผมหมายถึงคนที่เปลี่ยนแมกลายฮิตยอดนิยมมาตรฐานทั่วไปที่ดูดี.  (ไม่นับพวกที่ไปเลือกลายทุเรสๆ
ลิเกๆ มาใส่อะครับ   ). มันดูดีจริงๆนะ

ลายยอดฮิต ยอดนิยมนี่แหละครับทำให้รถเหมือนกันไปหมด เอาเป็นว่าความสวยงามเป็นเรื่องส่วนบุคคลดีกว่าครับ  :-*

ออฟไลน์ AkE

สวยงามมากครับ set นึงนี่ มหาโหดแหงๆ

ออฟไลน์ lexus

ถ้ารถเล็กb segผมกลับชอบล้อติดรถ16"ของพวกตัวtopมากกว่าครับ ลงตัวกับตัวมันสุดแล้ว

แต่ถ้ารถใหญ่ขึ้นมาผมว่าเปลี่ยนแล้วดูดีหลายรุ่นเลยครับ
หรือบางรุ่นนี่เปลี่ยนเถอะ เช่นcamry hybrid tnga

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่จริงเสมอไปนะครับ
เพราะว่า ในสายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เคยเห็นพวก civic rs / accord g10 ตัวท๊อป
ไปใส่ล้อ te แล้วยังไง ๆ ไม่รู้  ล้อเดิมดูดีกว่า  8)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมก็เห็นด้วยนะครับ เรื่องใส่ล้อแล้วรถส่วนมากจะสวยขึ้น

คันที่ไม่สวย ก็แค่อาจไม่สวยเราเท่านั้น (หรือเปล่า)

ล้อลายที่ท่าน จขกท ลงก็สวยงามมากๆครับ แต่อีกเรื่องที่ทำให้คิดหนัก คือมันต้องใส่ยางบางๆ ถึงจะยิ่งสวย แต่ถนนบ้านเรานี่ เอิ่ม เหลือจะกล่าว

สุดท้าย ทำใจใช้เดิมๆติดรถ สบายใจ นอกเรื่องอีกละ 555

nomad

• บุคคลทั่วไป
พูดแล้วจะดราม่าไหมเนี่ย ผมว่ารถที่เปลี่ยนแม๊กแล้วไม่สวยคือพวกรถเล็กที่ไปใส่ล้อเล็กๆ อะครับ

ออฟไลน์ tatum0022

มันเป็นหนึ่งในความสุขของเราครับ แล้วแต่คนชอบ บองคนชอบเดิม บางคนชอบแต่ง สำหรับผม ไม่ว่าคันไหน ก็จับมาเปลี่ยนหมด 555+ ก็คนมันชอบนี่นา

BBS RI-D duralumin

Carlsson CR1/14 RSF

E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ apinui

ถามว่าสวยไหม ผมว่าก็สวยครับ

แต่ถ้าพูดถึงพวกที่เปลี่ยนลายยอดนิยม เช่น TE CE พวกนี้ผมมองว่าจืดครับ มันเกลื่อน มันแบบคิดกันไม่ออกแล้วหรอลายล้อ ... แบบรถปี 2020 แต่ใส้ล้อลาย ยุค 98อะ ..

ตอนนี้ลายล้อที่ผมว่าถ้าใส่แล้วรถมันดูใหม่ตามปี ก็มีพวก Vorsteiner , ADV.1 ,BBS ที่เค้าจะม่ลายใหม่ๆมาตลอด หรือจะเป็น Rays G025 ในรูปบนก็โอเคกว่ามากครับ

ทุกวันนี้ FC FK บนถนน TE CE ทั้งนั้น เหมือนกันไปหมดต่างกันที่ป้ายทะเบียน ...

รถคุณ TATUM เท่ห์ จริงๆ

การเลือกลายล้อ นี่ มันยากจริงๆ. เอาลายฮิต ก้อโดนมองว่าเกร่อ. เอาลายไม่ฮิต กลายเป็นลิเกไปอีก. เฮ้อ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ไม่จริงเสมอไปนะครับ
เพราะว่า ในสายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เคยเห็นพวก civic rs / accord g10 ตัวท๊อป
ไปใส่ล้อ te แล้วยังไง ๆ ไม่รู้  ล้อเดิมดูดีกว่า  8)

คิดเหมือนกันครับ

บางคันแม็กเดิมมันดูลงตัวอยู่แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนก็สวยได้ อย่าง Civic RS, Camry 2.5G ตัวปัจจุบัน เป็นต้น

แต่บางคันแม๊กโรงงานมันไม่เข้ากับรถเลย เปลี่ยนของแต่งหรือ แม๊กตรงรุ่นของรุ่นสูงกว่า ช่วยให้รถดูดีขึ้นมาก ตัวอย่างเช่น ล้อ Audi TT ตัวปัจจุบัน เปลี่ยนเป็น ล้อ TTS สวยขึ้นจมเลยครับ

ส่วนตัว ผมยังไม่เคยเปลี่ยนแม๊กรถเลย ของเดิมติดรถยังรู้สึกสวยอยู่ แต่ถ้าเจอรายที่ชอบจริงๆ อาจจะเปลี่ยนก็ได้ 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ gumpzgear

อันนี้แล้วแต่คนชอบอะครับ จะสรุปเหมาไปว่า 99.99% จะทำให้รถสวยขึ้นคงไม่ได้ มีหลายคนที่มองว่ารถเดิมๆสวยที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

สีแม็กด้วยครับ ลายสวยแต่สีไม่เข้าก็ดับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ zipp

• Full Member

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบการเปลี่ยนล้อ เพราะว่าอยากให้รถมีความ 'ไม่เหมือนใคร' ค่ะ
แต่จะไปซื้อรถที่ไม่เหมือนใคร ก็กลัวเลือกการบำรุงรักษา

เราเน้นว่า เป็นล้อคุณภาพ ลายที่ตัวเองชอบ และยังไม่ค่อยมีใครใส่กับรถรุ่นเดียวกัน
สำคัญสุดเลยคือ ราคาต้องไม่ทำร้ายเงินในกระเป๋ามากไปค่ะ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2020, 18:07:33 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Turin

ล้อสวยๆช่วยให้สวยขึ้นแหละ แต่มันมีของที่เกิดมาคู่กัน .. รถใหม่ๆใส่ TE ก็ไม่สวย .. รถเก่าๆยุค 90 จะมาใส่ G025 ก็คงไม่สวย

อย่างรถผมดีใจมากที่วันนั้นกัดฟันซื้อ GC014 มารู้ทีหลังว่ารถรุ่นทีี่ใช้เป็นรุ่นที่ prodrive ใช้ถ่ายโฆษณา .. ของมันเกิดมาคู่กัน .. ทุกวันนี้อยากได้ล้อที่เบากว่ามาใส่ก็ยังตัดใจไม่ลงสักที

ออฟไลน์ iamtoy320

• Newbie
  • *
ผมเปลี่ยนมาใส่ล้อ evo โหลดลงหน่อยตามยางมันก็ดูดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมเป็นคนชอบเปลี่ยนล้อครับเพราะคลุกคลีกับการแต่งรถมาตั้งแต่วัยรุ่น และส่วนมากก็จะใส่แต่ล้อ Rays ครับเพราะคุณภาพสอดคล้องกับราคาและได้ล้อที่แข็งแรงและเบากว่าล้อ oem (ถึงทั้งสองลายที่มีจะเกลื่อนก็จริงแต่ก็ยังชอบอยู่ดีครับ)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ผมเป็นคนชอบเปลี่ยนล้อครับเพราะคลุกคลีกับการแต่งรถมาตั้งแต่วัยรุ่น และส่วนมากก็จะใส่แต่ล้อ Rays ครับเพราะคุณภาพสอดคล้องกับราคาและได้ล้อที่แข็งแรงและเบากว่าล้อ oem (ถึงทั้งสองลายที่มีจะเกลื่อนก็จริงแต่ก็ยังชอบอยู่ดีครับ)

อิจฉาแฟน ray  จริงๆ  ผมแค่ได้ด้อมๆ มองๆ  แม้ลายจะเก่าแต่ก้อชอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เอาเข้าจริง รถตัวเอง ก็จับเปลี่ยนล้อทุกคันเหมือนกัน เพราะลายไม่ถูกใจ หรือ คันที่ลายถูกใจ (pulsar) ล้อก็ดันหน้าแคบเกินไปซะอีก

รถคนอื่น บางคันเปลี่ยนแล้วดูดีขึ้น แต่บางคันก็ดูแย่ลงนะ โดยเฉพาะพวกล้อยื่นๆ แก้มรัดๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ ynot9x

สีแม็กด้วยครับ ลายสวยแต่สีไม่เข้าก็ดับ

เห็นด้วยครับ พึ่งนำ Focus Ecoboot ไปเปลี่ยนสี แม็ก มา ลายเดิมสวยอยู่แล้วแต่ดันให้สีเงินมา ไม่เข้ากับชุดแต่ง st line ของรถ
ไปทำ plasti dip เปลี่ยนสีเป็น black metalic + เคลือบกึ่งเงากึ่งด้าน เหมือนได้รถใหม่เลยครับ ขับขี่มั่นใจ อยากขับรถมากขึ้นไปอีกครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022