ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม๊ก. ของแต่งเทพเพียงอย่างเดียว ที่จะเปลี่ยนรถทุกคันให้ดูดีขึ้น 99.99%  (อ่าน 8723 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
ย้อนไป10ปีที่แล้ว เท่าไหร่เท่ากันมือ1มือ2แท้จากยุ่นของมันต้องมี เดี๋ยวนี้เดิมทั้งคันครับ หมดไฟแล้ว
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
รถคุณ TATUM เท่ห์ จริงๆ

การเลือกลายล้อ นี่ มันยากจริงๆ. เอาลายฮิต ก้อโดนมองว่าเกร่อ. เอาลายไม่ฮิต กลายเป็นลิเกไปอีก. เฮ้อ

ครับ ขอบคุณครับ ลายต้องค่อยๆ ดูครับ ว่ามีสเป็กไหม ลายถูใจไหม และที่สำคัญคือ เงินในกระเป๋าครับ เพราะตัวผมเอง กว่าจะตัดสินใจซื้อเจ้า BBS RI-D ก็นานพอสมควรเลยครับ เพราะเป็นครั้งแรกกับการซื้อล้อที่ราคาสูงขนาดนี้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ของผมก็ล้อชุดเดียวเหมือนกันครับ ตัวรถไม่มีพาร์ทอะไรเลย ไม่ใช่ไม่ชอบพาร์ทนะครับ แต่ไม่มีงบจะไปซื้อเขาละครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 07:29:18 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่โย่ง ไม่หุบ สวยแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

สวย นี่มันแล้วแต่คนด้วยนะครับ แต่ผมว่า เอาที่เราชอบดีที่สุด ไม่ต้องสนคนอื่น

ส่วนตัวชอบลายซี่เล็กๆครับ พวกที่ลายใหญ่ๆ ดูแน่นๆ ไม่ชอบ

ออฟไลน์ kabutoro

ของแบบนี้มันนานาจิตตัง แต่ถ้าจะใส่จริงๆยังไงก็ขอเน้นแบบตรงยุคหน่อย จะให้รถยุค80-90มาใส่ล้อลายอวกาศขอบสารพัดสีผมว่าคงไม่เหมาะเท่าไหร่

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ส่วนตัวชอบล้อโรงงานตัวแรงมากกว่าครับ พวก RS,M,AMG อะไรพวกนี้เพราะยังไงก็สวยแน่นอน
หรือไม่ก็พวกสำนักแต่งเฉพาะยี่ห้อไปเลย อย่าง Alpina,Nismo อะไรพวกนี้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนใครขับรถญี่ปุ่น
ก็จะพยายามหาล้อตัว JDM มาใส่มันก็สวยแบบเนียนๆโรงงานไปอีกอย่างนะ อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
ลายในดวงใจ ตอนนี้ครับ :-*
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมเองก็ชอบเปลี่ยนแม็ก ซึ่งผมมองเป็นงานศิลปะ จะเลือกใส่ลายไหนให้ดูดีในคันนั้นๆ รวมถึงขนาดล้อและยางก็มีผล และขึ้นอยู่กับสายตาคนมองด้วยครับ

ออฟไลน์ InBkk

ส่วนตัวชอบการเปลี่ยนล้อ เพราะว่าอยากให้รถมีความ 'ไม่เหมือนใคร' ค่ะ
แต่จะไปซื้อรถที่ไม่เหมือนใคร ก็กลัวเลือกการบำรุงรักษา

เราเน้นว่า เป็นล้อคุณภาพ ลายที่ตัวเองชอบ และยังไม่ค่อยมีใครใส่กับรถรุ่นเดียวกัน
สำคัญสุดเลยคือ ราคาต้องไม่ทำร้ายเงินในกระเป๋ามากไปค่ะ  :-X

คิดเหมือนกันเลยครับ เน้นลายที่ชอบ ไม่ผิดเสปคจากเดิมมากเกินไป ราคาสมเหตุสมผล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเก๋ง Vossen CV3
กระบะ BC Forged LE61

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่ชอบรถเปลี่ยนแม๊กเท่าไหร่ ผมว่า 100คันมีคันที่ดูได้ไม่ถึง10คัน
ผมว่าล้อไม่สวยรถดับ แต่รถไม่สวย ล้อสวยก็ไม่ได้ทำให้ดูขึ้น
ของมันต้องดูรวมๆกัน

แม๊กโรงงาน ถ้าไม่เลวร้ายจริงๆ ส่วนใหญ่จะพอดูได้ ยกเว้นช่วงหลัง ผมไม่ชอบล้อดำ ทำให้มันดูสวยลดลง ดีที่บางรุ่นปัดเงาช่วย และล้อไม่ได้ดำสนิท
ผมก็ซื้อรถล้อดำ ทนใช้อยู่8เดือน นึกว่านานๆไปจะพอลืมๆหรือทำให้ชอบมาบ้าง  ก็ไม่เลย
เหมือนซื้อรถมาแล้วขับล้อกระทะเหล็กอย่างไรอย่างนั้นเลย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ตั้งแต่มีรถสมัยเรียนมหาลัย ทำงานมาถึงทุกวันนี้  ขับมากก็เป็น มากกว่าสิบคัน สิ่งหนึ่งที่ต้องทำ คือ ล้อ เเม็ก ต้องเปลี่ยน ยังไงก็ต้องเปลี่ยน 
 "" ขับเดิม ๆ ไม่เป็น""  ล้อยาง ต้องเปลี่ยน แค่ล้อยาง ใหญ่ขึ้น ก็ดูดี ดูสวยขึ้น มาก กว่าเดิม ไม่ว่ารถอะไรก็ตาม....ขับเดิมไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แค่เปลี่ยนแม็ก โลกก็เปลี่ยน  ;D ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คน แต่งหน้า นาฬิกา เสื้อผ้า รองเท้า ทำให้คนเป็นขอทาน และ เป็นผู้ดี ได้

รถยนต์ ก็เช่นกันครับ ทำให้ดูดีได้(อยู่ที่มุมมอง) บางคน เดิมๆ แห้งๆ โรงงาน เขาก็ว่าสวยแล้ว แต่สำหรับบางคนมันดูจืดชืด ต้องจัดล้อใหม่ เพื่อให้สวย(ตามที่เจ้าของรถชอบ) ก็ว่าสวย

แต่บางคนเขามองมา เขาอาจจะว่าไม่สวย ถ้าเขาไม่ชอบ ไม่ใช่คอเดียวกัน จริงไหมครับ

ผมว่ารถยนต์ ไม่มีคำจำกัดความเรื่องความสวย ดูดีขึ้น หรือ ดูขี้เหร่ลง มันเป็นเรื่องความชอบ มากกว่า

คันนี้รถผมเองครับ เปลี่ยนล้อยางเดิมติดรถ(ขอบ20 นิ้ว) มาเป็น ล้อแม็ก Fuel Vapor แท้ขอบ 20 นิ้ว Offeset ET+1 กับยาง BF ผมชอบทรงนี้ มันเข้ากับรถ ส่งให้รถดูดุดัน เข้มขรึม ขึ้น

credit : ร้าน "ทรัพย์รุ่งเรืองยางยนต์ Chanel" ทำคลิปให้

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าโดยทั่วไป รถตลาดบ้านเรา  ผมว่าล้อเดิมๆ จากโรงงานมักจะสวยแล้วในความคิดผมนะครับ  ถ้าจะเปลี่ยนแล้วเอาแค่ลายแปลกๆ แต่งานจีน งานไต้หวัน  สำหรับผม 90% มักจะดูแย่ลงครับ เพราะลายซามูไรงี้กับรถเดิมๆ  มันแทบจะไม่เข้ากับรถรุ่นไหนเลย

แต่ถ้าล้อแต่งสำนักแต่งดีๆ เช่น AMG, M, TRD, Nismo พวกนี้  มักจะดูดีขึ้น

แต่ถ้าของดีไปเลย พวกล้อฝรั่ง  พวกนั้นงานดีๆ คือสวยจริงครับ แต่ก็หายาก ที่เอามาใส่แล้วจะเข้ากับรถ  เพราะผมเห็นรถที่เปลี่ยนล้อแมกทีไร  เจ้าตัวหรือคนอื่นชมว่าสวยๆๆ  แต่ผมดูแล้วก็มักจะขัดตาครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ช่วง 15 ปีแรกแห่งการใข้รถ คือแบบว่า ขอให้ได้เปลี่ยนเหอะ

จนมา 15 ปีหลัง ขอใช้ล้อเดิมๆดีกว่า...
แต่ก็ไม่วาย โดนไปคันนึงครับ คือล้อติดรถมา ลายแบบว่ารับไม่ได้จริงๆ เลยขอไปเอาล้อจากรถค่ายเดียวกัน ตัวท๊อปของ17  พอเปลี่ยนแล้วก็นอนหลับฝันดีแล้ว