ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 25 เมษายน 2020  (อ่าน 2835 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากฝึกหัดขับรถเกียร์​ธรรมดา​ ควรเริ่มอย่างไรดีครับ
คือผมขับรถ​เกียร์​อัตโนมัติ​เป็นอยู่​แล้ว และมีใบอนุญาต​ขับรถแล้วครับ เคยเรียน​ขับรถเกียร์​ธรรมดา​แต่ก็ขับไม่คล่อง​ควรทำอย่างไร​ดีครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
nissan e-power ที่พี่จิมมี่ห่วงว่าค่าดูแลรักษาจะแพง สมมติว่าใช้ยาวซัก 10 ปี ถ้าเทียบกับ toyota hybrid  และเทียบกับเครื่องสันดาปแต่ขึ้นชื่อว่าอะไหล่และค่าแรงแพงอย่าง Mazda คิดว่าจะใครถูกหรือแพงกว่าครับ

ขออีกคำถามนะครับ รถรุ่นที่เคยขายดี แต่โมเดลถัดไปดันไม่เอามาผลิตขายต่อ เหตุผลเพราะอะไรครับ
เช่น March Jazz Yaris ที่มีโมเดลใหม่หมดแล้ว

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
อาทิตย์ที่แล้วฟังพี่จิมพูดถึงเครื่อง1.8ไฮบริดโตโยต้าว่ามันจะไม่แรงขึ้นกว่านี้เพราะเหตุผลในด้านมลพิษ แสดงว่ามันพอจูนได้ใช่ไหมครับถ้าช่างเก่งพอ

ออฟไลน์ ACV40

• Newbie
  • *
กำลังดู Golf GTI MK6 มือสอง ปี 2010-2011 อยากสอบถามพี่ๆว่ามีอะไรน่ากังวลเป็นพิเศษไหมครับ กันเงินไว้ซ่อมบำรุงเบื้องต้นประมาณ 100,000 ถึง 150,000 คิดว่าพอหรือเปล่าครับ (ว่าจะใช้พวกสตรัทปรับเกลียวแทนโช๊คอัพไฟฟ้า) ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับผม  :)

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ช่วยแนะนำร้านล้างรถที่ไว้ใจได้แถวบางนาบ้านพี่จิมมี่สัก2-3ร้านหน่อยครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
CX-8 เครื่อง 2.5T มีโอกาสมาไทยไหมครับ ถ้ามาจะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณแพนจะทำรีวิว Supra ออกมาอีกไหมครับ เพราะคุณจิมมี่ทำไว้แล้ว

คือผมอยากดูแนวฮา ๆ หยาบ ๆ บ้างครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

หลังสถานการณ์ covid-19 มีคำถามดังนี้ครับ
1.ราคารถป้ายแดงจะมีการปรับลดลงหรือไม่
2.โปรโมชั่นคาดว่าเป็นไปแนวทางใด
3.หากไม่รีบใช้รถควรออกรถช่วงไหนปีนี้หรือปีหน้าไปเลย
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ THUIO

Toyota Corolla Cross จะมีกี่ที่นั่งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ทำไมราคา BMW E92 ราคาถึงยังตกน้อยกว่ารุ่นอื่นๆ(ราคาไม่ค่อยตก)ครับ แล้วการขับขี่ดีมั๊ยครับพี่จิมมี่เคยลองมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Lack

• Jr. Member
  • **
เมื่อไรเมืองไทยจะมี​ B​ SUV​ Crossover​ 1.0​ Turbo​ มาขายครับ?

ออฟไลน์ KeaneNBH

• Newbie
  • *
Isuzu เคยมีทรูปเปอร์ขาย คือมีตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วหยุดไปตอนไหน เพราะเหตุใดไม่ทำต่อครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
เห็นมีรูปแอบถ่าย c suv toyota ในแบบพลางตัว แบบนี้ทางพี่จิมมี่พอจะมีข่าวอัพเดทเรื่องราคากับช่วงเปิดตัวบ้างป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 14:05:19 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
สนใจ Subaru Forester ครับ แต่อยากสอบถามเรื่องค่าบำรุงรักษาว่าแพงกว่ารถญี่ปุ่นค่ายอื่นมากน้อยแค่ไหนครับ (เคยใช้มาทั้ง Honda Toyota และ Chevrolet มาแล้ว)
แล้วถ้ารถประสบอุบัติเหตุ พวก Part อะไหล่ต่างๆถ้าซ่อมอู่จะได้เป็นพาร์ทแท้หรือไม่ เบิกยาก หรือนานมากน้อยแค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 14:11:45 โดย Sumo117 »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
วิธีคิดแรงม้ารวมของรถ Hybrid/Plug in Hybrid สามารถนำแรงม้าจากเครื่องยนต์ มาบวกกับแรงม้าจากมอร์เตอร์ไฟฟ้าตรงๆเลยได้ไหมครับ
ทำไมใน spec sheet ของบางยี่ห้อเช่น Volvo T8 บวกกันตรงๆแล้วเท่ากัน แต่ในขณะที่บางยี่ห้อ เช่น C300e หรือ 530e บวกแล้วมันไม่เท่าครับ

ออฟไลน์ ิbancha.c

• Newbie
  • *
Cx-5 มือสองน่าเล่นมั้ยครับ แนะนำเป็นตัวไหนครับ ค่าบำรุงรักษาแพงมั้ยครับ

ออฟไลน์ urangutang

ขอคำแนะนำอู่ซ่อม Mazda หน่อยครับ กทม. หรือ ชลบุรี ระยอง ละแวกแถวๆนี้ครับ

ออฟไลน์ ทดสอบ นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
จากคราวที่แล้วที่ถามหายางเงียบแต่ไม่นุ่มจนย้วย (เดี๋ยวแม่รู้ตัวว่าขับเร็วแล้วโดนด่า) ขนาด 205/55R16 นั้น พี่ ๆ ได้แนะนำเป็นยาง Yoko V552, Toyo C1S และ BS GR-100 นั้น

จึงอยากถามเพิ่มเติมว่า
- ปัจจุบัน BS ได้ออกรุ่นใหม่เป็น T005A แทนนั้น เสียงยางเงียบพอ ๆ กับ GR-100 มั้ยครับ (จำได้แค่ว่าพี่ ๆ เคยบอกว่าไม่ย้วย)
- Yoko V552 นั้นย้วยมั้ยครับ (เพราะถ้าย้วย เวลาเข้าโค้งเร็วแล้วแม่รู้ตัวแล้วก็จะโดนด่าอีก)

ต้นเหตุคือปัจจุบันใช้ Toyo C1S อยู่ครับ ย้วยแบบพอรับได้ แต่ยางแข็งและดังไวมาก จึงเป็นปัญหาเรื่องตอนขับความเร็ว 100 km/h ขึ้นไป พอแม่ได้ยินเสียงยาง แล้วก็มองหน้าปัด แล้วผมก็โดนแม่ด่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 14:18:38 โดย ทดสอบ นะจ๊ะ »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ปีนี้ LEXUS THAILAND จะมีโมเดลรุ่นใหม่มาบ้างไหมครับ
อย่างเช่น
ES300h/ES350 รุ่น F Sport
UX300e
RX450hL

ออฟไลน์ com1122

• **
Full review ของแคมรี่ พี่ๆรอปล่อยหลังทดสอบ accord รึเปล่าครับ

เล็งๆว่าสักสองปีหน้า จะเปลี่ยนมาใช้แทน altis esport คันปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง การเปิดไฟหน้ารถครับ ประเทศไทยเรารณรงค์เปิดไฟหน้ารถมาหลายปี พี่คิดว่า การเปิดไฟหน้ารถในเวลากลางวัน จะช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงไหมครับ?
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า มันทำให้เห็นชัดเจนมากขึ้นครับ แต่หลาย ๆ คนก็มักจะถกเถียงว่ามันไม่มีข้อพิสูจน์ และมันไม่ได้ช่วยลดอุบัติเหตุจริง...

Toyota Yaris Cross จะมาเมืองไทยไหมครับ?? ส่วนตัวคิดว่า มันสวยมาก ๆ น่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 14:28:54 โดย bluishpenta »

ออฟไลน์ TJA

สอบถามนิดนึงครับ
เปรียบเทียบเฉพาะการบังคับควบคุมพวงมาลัย น้ำหนัก ระยะฟรี ความหนืด
ระหว่างAltis GR-Sport กับSwift ecoโฉมแรก(zc72s)ให้ทีครับ

ออฟไลน์ polwath

- หากรถยนต์ในบ้านเราเป็นพวงมาลัยฝั่งขวา การนำเข้า ผลิตรถยนต์ รวมถึงตลาดรถยนต์ในบ้านเราจะดีขึ้นไหมครับ ส่วนตัวคิดว่าอาจช่วยให้ Chevrolet ยังคงอยู่ในตลาดไทย และสามารถทำการตลาด นำเข้า และส่งออกรถยนต์ได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก

- หากยังจำเป็นต้องใช้รถเก่า แต่อยากเติมน้ำมัน E20/B10 ขึ้นไป จะต้องปรับแต่งเครื่องยนต์มากไหมครับ โดยเฉพาะรถก่อนปี 2000

- คิดว่าการซื้อรถออนไลน์แบบ Lazada ที่หักเงินจากบัตรหรือสินเชื่อ แล้วมาส่งที่หน้าบ้านหรือไปรับที่จุดรับ จะมีโอกาสเกิดขึ้นไหมครับ แล้วเพราะอะไรระบบผ่อนถึงต้องใช้บริการสินเชื่อ ไม่ใช้ระบบหักบัญชีทั้งเงินดาวน์และเงินผ่อนโดยตรงแบบไม่มีภาษีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2020, 15:04:46 โดย polwath »

ออฟไลน์ lorenzo

เทียบภาษีรถ MPV กับ PPV เกินปีที่ 5 ขึ้นไปเสียปีละเท่าไรครับ สมมุติ เป็น ertiga xpander 1.5  และ ปาเจโร่ 2.5 ครับ

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเกียร์ cvt ของ civic1.8el ครับ การเร่งแบบ Kick down ตอนเร่งแซงมีผลทำให้เกียร์พังไวขึ้นไหมครับ ทำบ่อยๆเสี่ยงเกียร์พังก่อนวัยอันควรไหมครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
อยากสอบถามว่าเพราะอะไร Toyota ถึงถอนตัวออกจาก F1 ทั้งๆที่เป็นบริษัทที่น่าจะมีเงินหนาที่สุดครับ
หรือทำไมไม่ผลิตเครื่องเหมือนที่ Honda ทำให้ Redbull ครับ (BMW, Audi ด้วยครับที่ออก)

จะมีโอกาสเห็น Alex Albon ขึ้น podium ไหมครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ somkid

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยเปรียบเทียบ Yaris 1.2 MID กับ MG3 D ให้หน่อยครับ
เผอิญแม่บ้านจะเลือกซื้อแต่ตัดสินใจไม่ได้ครับ จะเลือกมาใช้ในเมืองเป็นหลัก
ขับรับส่งลูก ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง
อยากได้ตัวที่ขับขี่ง่าย คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน ดูแลรักษาง่าย ไม่จุกจิกครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AboveGod

เกียร์ธรรมดาในรถกระบะ จะเลิกขายเหมือนรถเก๋งไหมในอนาคต

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีคุณแม่ที่บ้านจะซื้อ MG ZS เพราะบลาๆๆๆๆ แต่ผมแนะนำ Civic ตัวล่างสุดเพราะราคาเพิ่มไม่เยอะ ส่วนพ่ออะไรก็ได้ตามใจแม่ (ม.44 ประจำบ้าน)
แต่ผมไม่ชอบแบนด์นี้ แต่ก็เสียเครดิตในการแนะนำเพราะเลือกใช้ *** Mazda2 เพราะเจอปัญหาเเขม่าตัน เลยหมดสิทธิ์แนะนำ ***

จึงอยากปรึกษาพี่ๆหน่อยครับว่าจะพูดอย่างไรให้แม่เปลี่ยนใจซื้อ Civic ครับ เพราะแม่ใช้รถแค่ใกล้ๆส่วนใหญ่ให้ผมกับพ่อขับครับ

***(ปล.จะได้แอบเอามาขับได้เพราะดูหล่อกว่าครับ เพราะไม่อยากขับ MG  ;))***