ผู้เขียน หัวข้อ: จัด Fitment คืออะไรครับ  (อ่าน 21881 ครั้ง)

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
จัด Fitment คืออะไรครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:42:32 »
อยากถามชาว สมช กับนิยามคำว่า จัดFitment ครับ ว่าคืออะไร และ fitment ที่ดีต้องเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: จัด Fitment คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 11:37:37 »
การโหลดรถแหละครับ​ โหลดให้มันได้ทรงในแบบที่เราต้องการ​ จะstand, flush, vip, racing อะไรก้อว่ากันไปครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 15:12:53 »
เป็นศัพท์ไว้อัพราคาของร้านแต่งช่วงล่าง มันคือการโหลดเตี้ยนั้นละ
เข้าบางร้านจัดฟิตเมน จัดทรง อาจเป็นการตัดสปริงอัดน้ำมันโช๊คก็เรียกแบบนี้
เข้าร้านดีหน่อยอาจเป็นการใส่สตรัทแล้วปรับระดับให้สวยเหมาะกับรถ
แนะนำหาข้อมูลแล้วสั่งร้านเองดีกว่าเตี้ยเท่าไรต้องการแบบไหน

ออฟไลน์ EMITz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 15:36:10 »
ลองดูวีดีโอนี้ + ช่องนี้เลยครับ อธิบายได้ดี

คือการทรงรถมันไม่ใช่จัดช่วงล่างครับ ต่อให้ใส่สตรัทเหมือนกัน แต่ล้อไม่เหมือนกัน รถก็ทรงไม่เหมือนเลยครับ เพราะเรื่องพวก Off-set หรือพวกยางจะติดซุ้มไหม camber ยังไง อะไรพวกนี้ทำให้ต่างกันมากๆ ล้อยืน่-หุบเข้าซุ้มมากน้อยทรงรถก็แตกต่างแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 16:59:48 »
คำนี้ เท่าที่เห็น คือ จะใช้กับรถที่เป็นรถแต่ง ที่มีการวัดระยะชิ้นงาน ชุดแต่ง เพื่อให้ gap หรือ ช่องว่าพอดีที่สุดดดดดดดดดดด ยิ่งเป็นชิ้น custom ยิ่งจะได้ยินบ่อย

เช่น

คนใส่ชุดแต่ง Liberty Walk มาจะรู้ว่า พอใส่เข้าไปแล้ว ต้องจัด Fitment ใหม่ เพื่อล้อชุดใหม่ที่สั่ง offset พิเศษ สั่งทำ สั่ง offset มาสำหรับรถรุ่นนั้นๆ เพื่อให้เข้ากับชุดแต่งแบบพอดีเป๊ะๆ นิ้วก้อยสอด เลี้ยวไม่ติด ยุบไม่เบียด ซุ้มไม่ครูด อะไรแบบนั้นเลย

หรืออีกตัวอย่างที่เห็น พวก hub มีเนียม ที่เป็นงาน custom ขึ้นมา เพื่อหลบก้านล้อแม็ก และ รับกับปั้ม caliper เบรค เป็นต้น

ประมาณนั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 09:32:52 »
เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:34:01 »
Fitment ช่วงนี้คำนี้ "ฮิต" สำหรับรถแต่ง

มันคือ "การจัดทรง"
ทำทุกอย่าง ไม่ว่าจะรถเตี้ย-รถสูง ให้มันสมดุล ออกมาแล้ว "ดูดี" เช่น เลือกล้อยาง ยื่น-หุบ-แบะ,  ความสูง-ต่ำให้เหมาะสม

แต่ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับ "ผู้จัดทำ" ซึ่ง "เขาว่า" สวย
คนอื่น "อาจจะ" ไม่สวยก็เป็นได้
"Make It Count"

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:56:04 »
Fitment ไม่ใช่แค่โหลด แต่จะเปลี่ยนล้อด้วย โดยนึกถึงความสวยเป็นหลัก

ความกว้างของล้อ ออฟเซต แก้มยาง ความเตี้ย เอามาคิดหมดเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 08:04:02 »
เห็นเดี๋ยวเขาจะฮิตกันแบบ ขอบล้อด้านนอก จะเบียดๆกับขอบซุ้มล้อหน่อยๆ

ของผมเคยบังเอิญได้เจอกับคำนี้บ้าง ตอนที่ผมใส่เบรคหน้าใหม่แล้วติด ล้อผม et 47 ต้องรองสเปเซอร์ 10 มิล เพื่อให้พ้นตัวปั๊มเบรค ก็ใส่ไปไม่ได้คิดอะไร เพียงแต่ไม่ค่อยชอบเพราะหน้ามันไวขึ้น

คราวนี้เวลาไปไหนเจอพรรคพวกกัน เขาก็จะบอกว่า รอบนี้ fitment สวยเต็มดีเลย (เต็มเพราะล้อมันยื่นออกมาจากการรองสเปเซอร์มา 10 มิล) ล้อมันเลยออกมาเกือบเสมอขอบบังโคลนรถ เลยกลายเป็นเต็มไป ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไร

แต่ คราวนี้มีอยู่วันไปต่างจังหวัด จอดรถอยู่ถนน แล้วนั่งกินของข้างทาง นั่งมองรถตัวเองจากด้านหน้า จะเห็นว่า ล้อ มันจะกางๆออกมา จากที่เรารองสเปเซอร์ จาก et 47 รองไป 10 ก็เป็น 37 แต่ 37 นี่มันมาจากการที่เราดัดแปลงไม่ได้เป็นสเป็คของเขาจริงๆ ส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร ทั้งเรื่องหน้าไว ล้อกาง เลยถอดออกทั้งหมดครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะให้ถูกต้องที่สุด

น่าจะต้องเริ่มจากตัวล้อก่อนเป็นอันดับแรก ความกว้างล้อ ออฟเซทล้อ ต้องพอดี ก่อนละครับ ความกว้าง/ออฟเซทไม่พอดี ก็ต้องมานั่งลดขนาดยางที่ควรจะต้องใช้ให้เหมาะสมกับล้อ ก็น่าเสียดาย อุตส่าห์ซื้อล้อหน้ากว้างๆมาใช้ แต่ไม่ได้ใช้ยางเต็มหน้าล้อ

แต่เดี๋ยวนี้เขาก็มีทางออกกันว่า เลือกเอาล้อที่เป็นแบบสั่งตัดกันไปเลย กว้างเท่าไร ออฟเซทเท่าไร แต่การวัดขนาดต่างๆอันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะต้องวัดกันอย่างไร

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:28:48 »
เห็นเดี๋ยวเขาจะฮิตกันแบบ ขอบล้อด้านนอก จะเบียดๆกับขอบซุ้มล้อหน่อยๆ

ของผมเคยบังเอิญได้เจอกับคำนี้บ้าง ตอนที่ผมใส่เบรคหน้าใหม่แล้วติด ล้อผม et 47 ต้องรองสเปเซอร์ 10 มิล เพื่อให้พ้นตัวปั๊มเบรค ก็ใส่ไปไม่ได้คิดอะไร เพียงแต่ไม่ค่อยชอบเพราะหน้ามันไวขึ้น

คราวนี้เวลาไปไหนเจอพรรคพวกกัน เขาก็จะบอกว่า รอบนี้ fitment สวยเต็มดีเลย (เต็มเพราะล้อมันยื่นออกมาจากการรองสเปเซอร์มา 10 มิล) ล้อมันเลยออกมาเกือบเสมอขอบบังโคลนรถ เลยกลายเป็นเต็มไป ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไร

แต่ คราวนี้มีอยู่วันไปต่างจังหวัด จอดรถอยู่ถนน แล้วนั่งกินของข้างทาง นั่งมองรถตัวเองจากด้านหน้า จะเห็นว่า ล้อ มันจะกางๆออกมา จากที่เรารองสเปเซอร์ จาก et 47 รองไป 10 ก็เป็น 37 แต่ 37 นี่มันมาจากการที่เราดัดแปลงไม่ได้เป็นสเป็คของเขาจริงๆ ส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร ทั้งเรื่องหน้าไว ล้อกาง เลยถอดออกทั้งหมดครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะให้ถูกต้องที่สุด

น่าจะต้องเริ่มจากตัวล้อก่อนเป็นอันดับแรก ความกว้างล้อ ออฟเซทล้อ ต้องพอดี ก่อนละครับ ความกว้าง/ออฟเซทไม่พอดี ก็ต้องมานั่งลดขนาดยางที่ควรจะต้องใช้ให้เหมาะสมกับล้อ ก็น่าเสียดาย อุตส่าห์ซื้อล้อหน้ากว้างๆมาใช้ แต่ไม่ได้ใช้ยางเต็มหน้าล้อ

แต่เดี๋ยวนี้เขาก็มีทางออกกันว่า เลือกเอาล้อที่เป็นแบบสั่งตัดกันไปเลย กว้างเท่าไร ออฟเซทเท่าไร แต่การวัดขนาดต่างๆอันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะต้องวัดกันอย่างไร

ใช่ครับ ถ้าในมุมของรถตัวถังเดิม ไม่มีชุดแต่ง หรือ มีแต่เป็น part แต่งเล็กๆ เขาก็จะเริ่มที่ล้อก่อน

แต่ที่ผมเห็นๆ และดูๆ มาอย่าง Liberty Walk ที่เห็นมี BMW M3 M4 (Series 4 ด้วย) หรือพวก GTR เนี่ยะ เขาตั้งต้นที่ชุดแต่ง โป่ง ตัดซุ้ม คว้านซุ้มล้อก่อน พอประกบ Liberty Walk เสร็จ

แล้วค่อยวัด ขนาดซุ้มล้อ วัด offset ล้อ วัดความกว้างพื้นที่ซุ้มล้อ (บางคนวัดระยะยุบสูงสุด เพื่อรองรับถุงลม) และ โช้คสปริงที่จะใช้

สุดท้าย คือ จะได้ spec ล้อ ความกว้าง offset ขนาดวงล้อ และ ยางที่จะใช้ ครับ