ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์เองโดยการสูบออกจากกระปุกจะ work ไหมครับ?  (อ่าน 15847 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พอดีรถผมน้ำมันพาวเวอร์มันต่ำกว่า min ในกระปุกอีกอ่ะครับ เลยอยากจะถ่ายใหม่ไปเลย แต่ด้วยความรู้ด้านช่างอันน้อยนิดเลยไม่กล้าที่จะถอดสาย drain น้ำมันเก่าออก ถ้าผมใช้ตัวดูดจากขวดแชมพูสูบออกจากกระปุกเท่าที่สูบได้แล้วเติมของใหม่เข้าไป สตาร์ทรถแล้วหมุนพวงมาลัย แล้วสูบออกเติมใหม่เข้าไปอีกที ทำไปเรื่อยๆ มันจะ work ไหมครับ หรือจะสิ้นเปลืองโดยไม่ได้ประโยชน์อะไร เพราะเห็นว่าเปลี่ยนแล้วพวงมาลัยจะเบาขึ้นแต่ไม่รู้ว่าถ้าทำแบบนี้จะเห็นผลไหมครับ ขอบคุณครับ

ปล. ใช้น้ำมันพาวเวอร์ CHF 11s ครับ ปริมาตร 1 ลิตร
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมว่าใช้ได้ในระดับหนึ่งเลยนะครับ ที่ผมทำเวลาน้ำมันมันเก่ามาก ๆ ก็ดูดออกเปลี่ยน ใช้รถไปประมาณ 2-3 อาทิตย์ แล้วทำซ้ำ ทำไปอีก 2-3 ครั้ง แบบนี้ก็ได้ครับ ผมว่าน้ำมันก็ใสขึ้นชัดเจนนะครับ หลังจากนั้นผมก็ทำแบบเดิมทุก 2 การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (ประมาณ 10,000 กม.) มันไม่ดีตรงได้แค่ครั้งละ 200-300cc แหละครับมันไม่หมดจริง แต่มันดีตรงทำเองได้ง่ายมาก จะทำเมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ Newhang

เปลืองครับ แต่ก็ยังดี

ผมว่าถอดสายนี่ง่ายมากครับ ลองทำดูแล้วจะติดใจครับ
เพราะผมก็เคยผ่านจุดที่ไม่กล้ามาก่อน พอได้ทำ บอกเลยว่ารู้งี้ทำนานแล้ว เสียดายน้ำมันที่เจือปนไปเลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ส่วนตัวผมว่าใช้ได้ในระดับหนึ่งเลยนะครับ ที่ผมทำเวลาน้ำมันมันเก่ามาก ๆ ก็ดูดออกเปลี่ยน ใช้รถไปประมาณ 2-3 อาทิตย์ แล้วทำซ้ำ ทำไปอีก 2-3 ครั้ง แบบนี้ก็ได้ครับ ผมว่าน้ำมันก็ใสขึ้นชัดเจนนะครับ หลังจากนั้นผมก็ทำแบบเดิมทุก 2 การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (ประมาณ 10,000 กม.) มันไม่ดีตรงได้แค่ครั้งละ 200-300cc แหละครับมันไม่หมดจริง แต่มันดีตรงทำเองได้ง่ายมาก จะทำเมื่อไหร่ก็ได้

ผมสั่งไปละ เดี๋ยวของมาละจัดการเลยครับ ของผมจากน้ำมันเขียวใสตอนนี้แดงดำๆ แล้วครับ น่าจะเห็นผลชัดเพราะน้ำมันเก่ามาก ขอบคุณครับ

เปลืองครับ แต่ก็ยังดี

ผมว่าถอดสายนี่ง่ายมากครับ ลองทำดูแล้วจะติดใจครับ
เพราะผมก็เคยผ่านจุดที่ไม่กล้ามาก่อน พอได้ทำ บอกเลยว่ารู้งี้ทำนานแล้ว เสียดายน้ำมันที่เจือปนไปเลย

กลัวทำแล้วเสียเนี่ยสิครับ ตอนนี้เอาแก้ขัดไปก่อนเพราะน้ำมันก็พร่องด้วย ไว้คราวหน้าไปอู่จะลองให้ช่างสอนดูครับ 5555

ออฟไลน์ CNX

ลองสังเกตอีกเรื่อยๆครับ ถ้ายังพร่องอีก ควรตรวจเช็คระบบส่วนควบอาจจะมีชำรุดรั่วไหลครับ
เคยเห็นรถอายุ10ปีกว่า อาการไฟเตือนอาการน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์พร่อง ช่างตรวจเช็คพบระบบชำรุดรั่วซึมครับ (แค่สันนิฐานว่าอาจจะเกี่ยวข้องนะครับ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ toonze

ถ้าพร่องอยู่ลองพวกนำ้มันหลุดรั่วบำรุงรักษาโอลิง STP ดูครับ  ถ้าไม่เก่งช่างก็ดูดทิ้งในกระปุกแล้วติดเครื่องนับ 1 2 3 แล้วดับเครื่องครับ น้ำมันใหม่มันดันน้ำมันเก่าขึ้นมาบ้างแล้วดูดอีกรอบ หรือทำจนใสก็ได้ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รถเก่ามีอาการพวงมาลัยหนัก ครั้งแรกผมให้ช่างถอดสายไล่น้ำมันจนแดง ผ่านมาปีนึ่งมีน้ำมันหยด เลยซื้อ stpกันรั่ว มาเปลี่ยนเองโดยใช้ไซริงค์ 50ml.กับสายออกซิเจน​ปลามาดูดเปลี่ยนเอง 1ขวดดูดทิ้งได้ 2รอบครึ่ง ดูดเติมแล้วขับกลับบ้านมาก็ทำซ้ำใช้สั่กพักก็หายหยด จากนั้นก็เลยซื้อมาดูดเปลี่ยนเองทุกปีให้น้ำมันแดงใสตลอด เพราะขวดนึ่งแค่ 100ต้นๆเองประหยัดดี  ทำมา3ปีแล้วไม่มีซึมอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2020, 23:36:52 โดย U9WS »

ออฟไลน์ PaPaMan

ปกติน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ไม่น่าจะลดได้นะครับ โดยทั่วไปก็จะเปลี่ยนถ่ายตามระยะแบบน้ำมันเบรคประมาณ 2 ปีเปลี่ยนที ถ้ามันลดระดับลงอย่างมีนัยยะต้องตรวจสอบจุดรั่วซึมล่ะครับ

รถผม(คันเก่า)เคยมีอาการหมุนพวงมาลัยหนักขึ้น + มีเสียงดังครืดๆเวลาสาวพวงมาลัย มาดูที่กระปุกน้ำมันเพาเวอร์ก็เจอว่ามันพร่องไป + มีลักษณะเป็นฟอง ก็ไปให้ที่ปั๊มน้ำมันเค้าเปลี่ยนให้ ใช้ไปได้สักพักก็เป็นเหมือนเดิมอีกรวมทั้งสังเกตุเห็นน้ำมันสีแดงหยดอยู่ที่ใต้ห้องเครื่อง ปรากฏว่าแร๊ครั่วครับต้องเปลี่ยนแร็คสถานเดียว สาเหตุเกิดจากเจอน้ำท่วมแล้วแกนแร็คมีสนิมขึ้นก็เลยกัดยางเป็นตามด น้ำมันก็เลยรั่วออกมา พอเปลี่ยนแร็คแล้วก็หายเลยครับ

ผมว่ารถของคุณถ้าระดับน้ำมันมันต่ำกว่าขีด min ต้องตรวจเช็ครอยรั่วแล้วล่ะครับ วิธีการก็ไม่ยากแค่ดูรอยเปื้อนน้ำมันที่ใต้ท้องและมีน้ำมันสีเดียวกับน้ำมันเพาเวอร์ที่ใต้ห้องเครื่องน่ะครับ หรือจะลองเติมดูก่อนแล้วสังเกตุดูอีกทีว่ามันยังลดมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 09:14:27 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
ช่างเค้าจะ ยกรถล้อหน้าลอย ติดเครื่องรถ เติมน้ำมันพวงมาลัยจนเต็ม ต่อท่อทิ้ง โยกล้อ ซ้ายสุด ขวาสุด ซัก3-4 เที่ยว
เพิ่อให้น้ำมันที่ค้างในระบบได้ไหลออกมา คอยเติมน้ำมันอย่าให้ต่ำ น้ำมันใหม่เข้าเต็มระบบแล้ว ก็เติมให้อยู่ในระดับปกติ เป็นอันเสร็จ
ที่นี้ถ้าทำแบบสูบออก ก็คงถ่ายที่อยู่ในกระปุกออกได้

ขอบคุณครับ คือผมพึ่งได้รถมาประมาณ 4 เดือน กระปุกก็มีน้ำมันอยู่เท่านี้ตลอดอ่ะครับ ไม่ได้หายไปไหนเลย ลองมุดๆ ส่องๆ ดูก็แล้ว ไม่มีคราบน้ำมันซึมเลย น่าจะมาเท่านี้ตั้งแต่แรกแล้วครับ ตอนนี้น้ำมันสีแดงขุ่นๆ แล้ว เดี๋ยวลองแบบเบสิกไปก่อนครับ ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนเดี๋ยวมาอัพเดตเพิ่มเติมครับ :)

ออฟไลน์ panjap

ไม่จำเป็นอย่าไปถอดสายเลย มันรั่วแล้วจะซวย ใช้การดูดถ่ายนี่ละ ดีแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

ปกตกเค้าก็ดูดนะครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
เอาแผ่นไม้รองล้อให้ลื่นๆ แล้วหมุนพวงซ้ายที ขวาที ดันน้ำมันเก่าออกมาที่กระปุกแล้วดูดออก เติมใหม่ก้อทำแบบเดียวกัน โดยไม่ต้องติดเครื่องกันปั้มพัง

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ดูดออกก็ดีครับ แต่หาอะไรลองไว้ก่อนก็ดี  8)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่แน่ใจวิธีการเหมือนกันไหม FD ผมให้ถอดสายระหว่างกระปุกกับปั๊มออก แล้วสตาร์ทรถ หมุนซ้ายหมุนขวา จนน้ำมันหมดจากปั๊ม แล้วค่อยเติมตามปริมาณตามคู่มือ แล้วหมุนซ้ายขวา เพื่อไล่ลมออกจากระบบครับ