ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อเทียบกับลิขสิทธิ์  (อ่าน 20557 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ล้อเทียบกับลิขสิทธิ์
« เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:38:55 »
สอบถามครับอยากรู้

1.ล้อเทียบ หรือล้อเทียบแท้ ที่เขาบอกว่าเบาเหมือนล้อแท้ หรือเหมือนทุกจุดอะไรประมาณนี้ครับ (มันก็เรียกว่าล้อ copy ได้ไหมครับ)
2.แล้วแบบนี้ผิดกฎหมายเรื่องลิทสิทธิ์ไหมครับ (ถ้าเจ้าของ product มาตรวจสอบโดนฟ้องไหม)

ปล.แต่ร้านส่วนใหญ่ ผมก็เห็นขายทั้งล้อแท้ และก็เทียบ จึงไม่แน่ใจว่ามันยังไงกันแน่ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ล้อเทียบกับลิขสิทธิ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:50:08 »

มีทั้งของแท้จากเมืองนอก

ของปลอม คือ copy มาหมด ยกเว้นคุณภาพ

และมีล้อผลิตในไทย หรือ อื่นๆ ที่เลียนแบบ ลาย คล้ายๆ แต่มีคุณภาพ เช่น lenso ppsuperwheel

อันนี้ไม่ใช่ปลอม แค่คล้าย

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:54:19 »
คำว่า ล้อแท้ คือล้อที่มีแบรนด์ของตัวเอง ทำตลาดเอง มีตัวแทน มีบริษัท มีลวดลาย ออกแบบเอง มีซื่อรุ่นประจำโมเดล ซีรีย์ ไม่ซ้ำไคร มีจดสิทธิบัตรของตัวเอง ในที่นี้ จะมีโรงงานหรือไม่มีโรงงานผลิตเองก็ได้ ไม่นับล้อนอกซื่อดังอันนั้นเขาที่สุด ของที่สุดอยุ่ละอย่างพวก Rays Enkei Work Advan ของบ้านเรา อย่างที่คุ้นหุพวก Lenso Yachiyoda cosmis ไรพวกนี้ อย่าง lenso Yachiyoda โรงงานเขามีเอง แต่ส่วน cosmis PP Superwheel เขาจะคิดลายแล้วไปจ้างโรงงานผลิต แต่เขาเป้นคนออกแบบลวดลาย ทดสอบ ทำแบบ ไปส่งผลิตมาอีกที ที่ว่ามาหมดนี้ มันจะมีสิทธิบัตรของบริษัทเขาเอง

ส่วนคำว่าล้อเทียบ ในที่นี้ก็คือ ล้อเทียมนะละ พูดง่ายๆแบบเข้าใจก็คือ ล้อปลอม ล้อก็อปปี้ หรือมันจะมีคำหนึ่งที่ได้ยินแล้ว บ่อยๆก็คือ ล้องานเทพ ล้ออย่างหลังนี้ มันจะก็อปลายอิตที่บริษัทมืองนอกเขาผลิตมาก่อน อย่างพวก ลายฮิตๆ TE37 CE28 RE30 RPF1 Weld  ของแท้ราคาเหยีดแสน แต่คนชอบอยากได้ เงินแห้งกระเป๋าแต่อยากเท่ เลยมีคนขายหัวใสจ้างโรงงานทำก็อปขึ้นมา ล้อพวกนี้จะไม่มีที่มาที่ไป มีแต่ฉายา งานนั้น งานนี้ เนื้องาน สี ความแข็ง ตาม วัสดุ คุณภาพ ราคา เวลาร้านเขาจะขายเขาก็จะบอกล้องานเนียน งานเทียบแท้ งานเกือบแท้ งานเหมือนแท้ งานเทพๆ เทวดาเสกงาน ถามว่าใช้แล้วเป้นไง แล้วแต่ครับ ตอบไม่ได้ และไม่กล้าตอบ

*** ส่วนตัวเคยใช้ล้อ งาน ROTA เป้นลาย 5 ก้าน Nismo ขอบ 17 6x139.7 หน้า 8 หลัง 9 กับรถ BigM คันเก่า ใช้ไป แสนกว่ากิโลล้อไม่เคยดุ้ง ทนมากๆ วิ่งรูดบ่อย ถือถ้าสนใจล้องานเทียบแท้ หางาน ROTA อย่างเดียวเลย

### ส่วนที่ถามว่าถ้าเราใส่ แล้วเจ้าของจริงๆจะฟ้อง สิทธิบัตรเราไหม ถามจริงไหวเหรอ!!! รถในไทยใส่ล้อก็อปกี่ล้านคันละ ผมนับได้เลย รถใส่ล้อแท้มีไม่เท่าไหร่หรอก ยกตัวอย่างง่ายๆลายฮิตๆ TE37 มีของจริง Rays ญี่ปุ่นวันหนึ่งบนถนนผมไม่ไม่เกิน 3 คัน นอกนังมีแต่ Revs..........

***Credit ภาพจากเพจ yachiyoda sport wheel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2020, 08:54:24 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 13:01:04 »
มันมีแบบทำลายมาคล้ายมาก(เรียกว่าเหมือน) แล้วเอาฝาครอบที่มีโลโก้เหมือนแท้มาใส่

เมื่อไม่นานนี้ดูล้อ niche ไว้ปกติของแท้ราคามันก็ไม่แรงนะแต่ดูใน Social ดันมีของเหมือนแท้ พลอยทำให้ไม่กล้าใช้เพราะราคาแท้กับเหมือนแท้มันก็ไม่ได้ห่างกันมาก เลยไม่รู้ว่าจะได้แท้หรือเหมือนแท้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 13:57:48 »
มีแต่ ก๊อป ส่วนมาก็ล้อญี่ปุ่นลายฮอตฮิตติดตลาด อย่าง CE28, RE30, TE37 หรือ RS, RG เป็นต้น

มีตั้งแต่
- เกรดแค่เอาเหมือน ลายคล้าย(ไม่ใช้คำว่าเหมือน) แต่ดูยังไงก็ไม่ใช่ มองดีๆ ก็รู้ว่าก๊อป
- เกรดลายเหมือน มองข้างหน้านี่ใช่เลย แท้แน่นอน แต่รายละเอียดต่าง อย่างจุดข้างก้านของแท้เป็นตัว H (เว้าก้านด้านข้าง) หลังก้านตรง(ของแท้เป็นหลุม) ดุมไม่เหมือน เซ็นเตอร์แคปไม่ใช่
- เกรดเหมือนทุกจุด ล้อพวกนี้ จะเห็นชัดๆ ว่าเหมือนจริง เหมือนแทบทุกรายละเอียด ที่เห็นๆ ล้อแท้จะเขียนว่า Made In Japan แต่ปลอมจะเขียนว่า Japan Made

เรื่องคุณภาพ ก็ว่ากันไป แล้วแต่จะเจอ แล้วจะเอาจากโรงงานไหน เจ้าไหน ร้านไหน ก็วัดใจกันเอา

จะบอกว่า ล้อก๊อปคุณภาพทุกวันนี้ไม่เหมือน 10 ปีก่อนแล้ว เดี๋ยวนี้ล้อก๊อปคุณภาพดีขึ้นเยอะ ล้อแท้เป็น forge แต่ล้อก๊อปแทบจะเหมือนล้อแท้ที่ไม่ forge (เป็น flow forming) เลยก็ว่าได้แล้ว

เรื่องกฏหมาย ยังไงก็คงผิดแหละ อยู่ที่ว่า บ.แม่ หรือ บ.ใหญ่ เขาจะเล่นพวกก๊อปหรือไม่

ปล.ผมควักเงินซื้อล้อแท้มา เห็นล้อก๊อปยังมองตามเลย ในใจ มันก็ใช้ได้นี่หว่า 55555

บางคนที่เคยก๊อปเขา ก็หันมาทำแบรนด์ตัวเองกัน ทำลายตัวเองกันแล้วก็มี

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 14:57:19 »
รบกวนให้พ่อค้าแม๊กเทียบ แม๊กปลอมเกรดดี
ไปจัดจดทะเบียนโลโก้ยี่ห้อล้อตัวเองไปเลยเพราะลวดลายแม๊ก
ของปลอมของเทียบบางตัวสวยงามถูกใจมากกว่าต้นฉบับซะอีก
แล้วจัดงานเทสความแข็งแรง เทสความเบา จดมาตรฐานให้ครบ
แล้วก็ออกมาขายแข่งกับล้อยี่ห้อต้นฉบับเลย

ปล.ไม่ใช่อะไร ไอ้ล้อต้นฉบับมันจะได้สำเหนียกตัวเองแล้วยอมลดราคา 555+
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 15:12:33 »
1. เราเข้าใจว่าลายคล้ายหรือเหมือนกัน แต่ไม่ประทับตรายี่ห้อเลียนแบบนะคะ
เหมือนกับกระเป๋าของแถม ที่ธนาคาร/ห้างชอบแจก ที่หน้าตาคล้ายๆกระเป๋า Longchamp ของผู้หญิง

2. ถ้าไม่ประทับตรายี่ห้อ เราว่าก็ทำอะไรไม่ได้นะคะ และถ้าจะมาแจ้งความจับ ก็ไม่น่าจะมาจับ end user นะ

ส่วนตัวเคยใช้ล้อของ SSW มาลาย RS ก็รู้สึกว่าคุณภาพใช้ได้นะคะ เราเองก็ขับตกหลุม เกยฟุตปาทบ่อย ก็ไม่มีปัญหานะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 15:26:37 »
ถ้าเป็นงานก๊อป ที่ก๊อปทั้งลาย และโลโก้ งานก๊อปแบบ ตั้งใจหลอกว่าของแท้ ก๊อปเกรดเอ งานมิลเลอร์ แบบนี้ มีความผิดแน่นอน
แต่คดีทรัพย์สินทางปัญญา ต้องให้เจ้าของลิขสิทธิ หรือตัวแทนมาแจ้งความ ขอหมายค้นเพื่อหาหลักฐาน แล้วมาเจรจาค่าเสียหาย หรือส่งฟ้องศาล ซึ่งเอาจริงๆ ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการกับค่าเสียหายที่เรียกมาได้มัน ไม่คุ้มกันเท่าไร่

ในส่วนของ คนซื้อของก๊อปไปใช้น่าจะมีปัญหาทางกฏหมายครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 15:50:35 »
แท้คือแท้

ไม่แท้ คือ ไม่แท้
ไม่ว่าจะเทียบ จะเทพ จะก้อป จะโมล จะOEM จะอะไรก็ตาม ถ้าไม่แท้ คือไม่แท้

จบเรื่องที่มา

ส่วนคุณภาพ

ว่าตามง่ายๆ

ล้อแท้ มีมาตรฐาน มี QC มีการเทส มีคุณภาพ มีการันตี ขนาดแบบนี้ ก็ยังแตก ดุ้ง พังได้ ในอุบัติเหต

ส่วนไม่แท้ แล้วแต่เลยครับ ว่าจะเกรดไหน เป็นอย่างไร ตามความเชื่อ ตาม ประสพกรณ์ ตามดวง ตามเงิน และความสบายใจ

ใครๆก็อยากใส่แท้ แต่ถ้าไม่ได้ไม่มี ไม่ไหว ก็ตามที่สะดวกใจครับ ไม่ว่ากันไม่ตัดสิน

ส่วนลิขสิท เค้าไปจับผู้ผลิต ผู้นำเข้า ครอบครอง เพื่อจำหน่าย ที่มีมูลความผิดใหญ่
เราไปซื้อมา ผิดร่วมแต่คดีเล็ก เสียเวลาเปล่าไม่มาฟ้องให้เสียเวลา แต่ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดครับ แค่เค้าไม่สน

ออฟไลน์ El Chapo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 16:39:35 »
แท้คือแท้

ไม่แท้ คือ ไม่แท้
ไม่ว่าจะเทียบ จะเทพ จะก้อป จะโมล จะOEM จะอะไรก็ตาม ถ้าไม่แท้ คือไม่แท้

จบเรื่องที่มา

ส่วนคุณภาพ

ว่าตามง่ายๆ

ล้อแท้ มีมาตรฐาน มี QC มีการเทส มีคุณภาพ มีการันตี ขนาดแบบนี้ ก็ยังแตก ดุ้ง พังได้ ในอุบัติเหต

ส่วนไม่แท้ แล้วแต่เลยครับ ว่าจะเกรดไหน เป็นอย่างไร ตามความเชื่อ ตาม ประสพกรณ์ ตามดวง ตามเงิน และความสบายใจ

ใครๆก็อยากใส่แท้ แต่ถ้าไม่ได้ไม่มี ไม่ไหว ก็ตามที่สะดวกใจครับ ไม่ว่ากันไม่ตัดสิน

ส่วนลิขสิท เค้าไปจับผู้ผลิต ผู้นำเข้า ครอบครอง เพื่อจำหน่าย ที่มีมูลความผิดใหญ่
เราไปซื้อมา ผิดร่วมแต่คดีเล็ก เสียเวลาเปล่าไม่มาฟ้องให้เสียเวลา แต่ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดครับ แค่เค้าไม่สน

ใช่ครับ ขนาดล้อแท้ราคาเป็นแสนยังดุ้ง ยังแตกได้ จะเอาอะไรกับล้อก็อปหลักหมื่น
ซื้อล้อก็อปผมไปซื้อล้อแท้มือสองยังดีกว่า อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับความอยากเท่

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 16:57:57 »
รบกวนให้พ่อค้าแม๊กเทียบ แม๊กปลอมเกรดดี
ไปจัดจดทะเบียนโลโก้ยี่ห้อล้อตัวเองไปเลยเพราะลวดลายแม๊ก
ของปลอมของเทียบบางตัวสวยงามถูกใจมากกว่าต้นฉบับซะอีก
แล้วจัดงานเทสความแข็งแรง เทสความเบา จดมาตรฐานให้ครบ
แล้วก็ออกมาขายแข่งกับล้อยี่ห้อต้นฉบับเลย

ปล.ไม่ใช่อะไร ไอ้ล้อต้นฉบับมันจะได้สำเหนียกตัวเองแล้วยอมลดราคา 555+

อันนี้จริง 555
อย่างตอนนี้เจอล้อยี่ห้อ Inferno สีเงินหมุดทอง ลายนี่อย่างงาม แต่หาข้อมูลไม่ได้เลย แต่ราคามันเร้าใจดีจริงๆ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 20:34:18 »
น้าแจ่ม AZC อธิบายใว้ละเอียดไม่ต้องฟังใครอีกแล้ว

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 21:54:56 »
มีแค่แท้ กับไม่แท้ครับ

ต่อมาว่ากันด้วยเรื่องลาย

พวกงานที่มีคุณภาพ ที่ออกมาจาก ลายเหมือน ต่างกันที่ดีเทลนิดหน่อย จำพวกล้อซิ่งยอดฮิต แก๊ง TE CE RE S1 BBS ถ้าเป็นของที่ผลิตจากโรงงานในไทยพวกไทยอัลลอย แบบนี้ซื้อได้ห่ะ ความคงทนสูง

ผมลองเอางาน auto te37sl ขอบ18 เทียบกับ ของแท้เลยนะครับ เรียกได้ว่าเหมือนมากต่างนิดเดียวถ้าไม่สังเกตก้มดู แล้วก็ต่างที่น้ำหนักตอนยกครับ ใส่ลงไปในซูปร้าแล้ว ถ่ายรูปออกมา มองแทบไม่ออกครับ ถ้าไม่ได้ดูตัวจริง

ต่อมาเลือกที่เรากังวลเนี่ย ว่าร้านมันเอางานอะไรมาขาย แนะนำขอใบรับประกันจากร้านมาด้วยครับ บางบริษัทมันมีใบรับประกันมาให้เลยครับ ช่วยได้ในระดับนึง

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 23:17:27 »
ขออนุญาตถามพ่วงครับ
แล้วล้อแบรนด์รถยนต์ที่เราสั่งซื้อกับศูนย์รถโดยตรงเลย คุณภาพเทียบเท่าล้อแบรนด์นอกทั้งหลายมั้ยครับ เพราะราคาก็เอาเรื่องออยู่ เซ็ตนึง 4 วง ไม่รวมยาง ราคาตั้ง 2-3 แสนบาท

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 02:51:37 »
ขออนุญาตถามพ่วงครับ
แล้วล้อแบรนด์รถยนต์ที่เราสั่งซื้อกับศูนย์รถโดยตรงเลย คุณภาพเทียบเท่าล้อแบรนด์นอกทั้งหลายมั้ยครับ เพราะราคาก็เอาเรื่องออยู่ เซ็ตนึง 4 วง ไม่รวมยาง ราคาตั้ง 2-3 แสนบาท

ต้องไปเช็คตามแต่ละยี่ห้อว่าให้ใคร oem ให้ อย่างฮอนด้า ลองพลิกแม็กดูด้านหลังก็แปะยี่ห้อเอนไกไว้ หรืออย่างซูบารุก็เขียนไว้ในโบรชัวร์เลยว่าล้อของ bbs

อย่างยี่ห้อ lenso ในไทย ก็ผลิต oem ให้ oz ไปปั้มตรายี่ห้อขาย มันวนกันอยู่กลมๆแค่นี้แหละ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 09:13:41 »
มีแค่ "แท้" กับ "ปลอม"

จะก็อปเกรดไหน จะ "อ้างว่า" ดี เทพ เนื้อ Forge นู่นนี่นั้น มันก็ไม่ใช่อยู่ดี

ส่วนโรงงานที่ได้มาตรฐาน เขาทำ "ลายเลียนแบบ" หรือออาจจะเหมือนเลย แต่ไม่ได้ "ตีตรา" โลโก้ ทุกอย่างที่ทำแบบแท้
แบบนี้ยังน่าเล่นกว่า เพียงแต่ว่า มันก็ไม่ใช่อยู่ดี แต่ความทนทานมีให้มากกว่า

แนะนำว่า เลือกเล่น "ตามงบ"
แต่เป็น "ล้อแท้" จากโรงงานที่ได้มาตรฐานดีกว่า ปลอดภัยกว่าเยอะ!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 09:27:22 »
เดี๋ยวนี้มีล้อดีๆ ลายสวยๆ ออกมาเยอะครับ

ล้อ บางยี่ห้อ ออกมานอกจากเรื่องความเบาแล้ว บางยี่ห้อเขายังมีการคำนึงถึงว่า ใส่เบรคใหญ่ๆได้โดยไม่ติดขัดได้อีกด้วย ( อันนี้ล้อแท้บางตัวยังมีติดนะครับ ถ้าไม่ได้เปิดแคทตาล็อคแต่งกันจริงๆ แต่บางทีเปิดแคทตาล็อตแต่งแล้ว ก็ติดเรื่องลายไม่ถูกใจกันอีก )

แต่บางทีที่เขาเล่นล้อก็อปกันเพราะ เขาชอบลายนี้แต่เขาเลิกผลิตแล้ว ที่ผลิตอยู่ก็มีแต่ล้อก็อป อันนี้ค่อยมาดูกันอีกทีว่าก็อปลายนี้ที่ไหนผลิตแล้วดีบ้าง ก็ขึ้นอยู่กับความสมัครใจเล่นของเจ้าของรถละครับ

บางคนเขาไม่ได้ต้องการอะไรมาก เขามีรถหลายคัน ใส่แค่สวยๆจอดโชว์ ขับช้าๆ เอาหล่อๆ จะเลือกเล่นแบบนี้ก็คงไม่น่ากลัวอะไรเท่าไร

แต่อย่างไงถ้าจะเลือกมาใช้งานด้วย เลือกล้อแท้ไว้จะดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:39:13 »
ล้อแท้ก็คือล้อแท้ครับ งานเทียบ งานเทพ ถือว่า copy หมดครับ และพวกมียี่ห้อหน้าใหม่ๆ ที่ชอบอ้างว่า USA แต่ผลิตที่ จีน ลายเหมือน ADV.1 เจ้านี่ผมก็ไม่ไว้ใจ ตอนนี้พวกของแท้ก็จะหนีโดยการออกแบบให้ copy ยากขึ้น ก้านบางมากๆ แต่ให้ความแข็งแรงทนทาน ส่วนตัวผมใช้ BBS RI-D อยู่ ผมว่าไอ้นี่ copy ยาก เพราะก้านบางเหลือเกิน จริงๆ ผมแนะเลยนะ หางานแท้เถอะ งบไม่ถึงมือสองก็ได้ ชีวิตเรามีค่ามากกว่าล้อนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:50:39 »
ยังไงอยากให้เลี่ยงของ copy นะครับ เพราะคุณภาพอาจจะไม่ได้ จะอันตรายครับ

ถ้างบไม่ถึง หายี่ห้อที่ราคาถูกกว่า แล้วลายใกล้เคียงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 13:03:42 »
ล้อแท้ก็คือล้อแท้ครับ งานเทียบ งานเทพ ถือว่า copy หมดครับ และพวกมียี่ห้อหน้าใหม่ๆ ที่ชอบอ้างว่า USA แต่ผลิตที่ จีน ลายเหมือน ADV.1 เจ้านี่ผมก็ไม่ไว้ใจ ตอนนี้พวกของแท้ก็จะหนีโดยการออกแบบให้ copy ยากขึ้น ก้านบางมากๆ แต่ให้ความแข็งแรงทนทาน ส่วนตัวผมใช้ BBS RI-D อยู่ ผมว่าไอ้นี่ copy ยาก เพราะก้านบางเหลือเกิน จริงๆ ผมแนะเลยนะ หางานแท้เถอะ งบไม่ถึงมือสองก็ได้ ชีวิตเรามีค่ามากกว่าล้อนะครับ

ยี่ห้ออะไรครับ = วานบอก ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 22:24:59 »
ผมว่า แม็กCE28, RE30, TE37 ผมมองว่ามันเชยไม่ได้สวยเทพสวยคลาสสิค และตกยุคไปแล้วนะสำหรับงานออกแบบรถปัจจุบัน ใส่แม็กเดิมที่ติดมากับรถยังสวยกว่าอีก. เห็นแต่กลุ่มที่เป็นพวกขาซิ่งที่ขับรถแบบไม่มีวินัยชอบใส่กัน แต่ไม่รู้ว่าเป็นแม็กแท้ หรือของปลอมเกรดต่ำมั้ย. ซึ่งเป็นอันตรายต่อรถคันอื่นหรือคนที่อยู่ข่้างทางถ้าหากแม็กแตกขึ้นมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2020, 22:35:09 โดย deertesla »

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 16:05:05 »
ผมใช้ ล้อแท้ naya
made in thailand  ราคาถูก ของดีน้ำหนักเบา   
ผมใส่ล้อ20เบากว่าล้อ19ติดมากับรถศูนย์อีก

แต่ล้อ copy ไม่ว่าจะ copy  ..usaหรือ japan สวยยังไงก็ขอบาย..

ออฟไลน์ izeeze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 00:51:06 »
ล้อแท้แข็งจริงๆครับ เอาความแข็งมายืนยัน555 ผ่านมาหลายปีมากแล้วครับถ้าไม่ได้ล้อช่วยไว้รถน่าจะยับ
ถ้ากำลังถึงแนะนำครับ แต่ล้องานไทยดีๆก็เยอะ สวย และคุณภาพดี แต่บางทีราคาก็มีผล ถูกมากก็น่ากลัวครับไม่คุ้มกับชีวิต
ถ้ายังไม่พร้อมก็รออีกนิดครับ แล้วไปพวก Lenso อะไรพวกนี้ดีกว่า ตอนจะซื้อเราไม่สามารถผ่ามาดูได้ว่าข้างในเป็นยังไง
ล้อหน้าตาเหมือนกันข้างในอาจจะไม่เหมือนกันครับ