ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip ลุงใช้เท้ายันรถที่จอดขวางรถของตนเองให้พ้นทาง *-*  (อ่าน 36596 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อืมมม 

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ผมไม่เคยใช้มือเข็นเลยตั้งแต่เพื่อนสอนให้ใช้เท้ายันล้อ(รถตัวเองก็ใช้วิธีนี้)

เบาสบาย มือไม่เปื้อน ไม่หงายหลัง :D

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มันพูดยากอ่านะ ผมเคยจอดที่ท่ามหาราช เจอแบบสุดๆ จอดรถบนดาดฟ้าแดดกลางวันเปรี้ยงๆ รถผมจอดในซองด้านริมในสุดแล้วมันเลี้ยวจอดยากมาก เพราะมันแคบมากด้วย พอทีจอดในซองเต็มก็เริ่มมีคนมาจอดขวางจนกระทั่งจอดขวางเต็มหมด แล้วไอ้คันที่จอดขวางก็เป็น Hyundai H1 คันสีดำ รถก็มีแต่ฝุ่น หนักและร้อนมากกกกกก เอามือแตะได้ไม่ถึง 2 วิต้องดึงมือกลับเพราะมันร้อนมากจริง คือไม่เข้าใจเลยรถก็ใหญ่โตน่าจะมีจิตสำนึกหน่อย เขียนเบอร์แปะไว้ก็ได้ มันหนักมาก เอา 2 มือดันยังไม่ไปร้อนก็ร้อนมาก มือแทบพอง

ใจนึงอยากจะเอาเท้าถีบๆ ไปแต่ก็สงสารเจ้าของรถ ได้แต่คิดว่าเค้าคงไม่รู้ เลยลงไปตามรปภชั้นอื่นๆ มาช่วยเข็น ผมโมโหมากเลยวันนั้น ไอ้ swift ที่จะจอดต่อก็กระพริบไฟไม่ยอมลงมาช่วย ผมเข็นอยู่ได้ 10 นาทีรวมตามรปภ มารยาทไม่มีเลย ถ้าผมเข็นไปได้เองคงเข็นเองไปแล้ว เห็นคนจะออกก็ลงมาช่วยหน่อย ผมจะได้ออกได้ คุณก็จะได้เข้ามาจอดแทน ไม่ใช่นั่งรอในรถแอร์เย็นๆ ให้ผมวิ่งตาม รปภ ทั่วลานจอดเลย เหงื่อท่วมตัวเลย คนรอจอดเป็นผู้ชายด้วยนะ ถ้าผู้หญิงผมจะไม่ว่าเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ dht_tubes

คนจอดซ้อนคัน ก่อมีเหตุผลของตัวเองสารพัด ถ้ามาเห็นคนอื่นเอาเท้ามายันรถตัวเองสามารถโกรธได้....

เหมือนโดนขับรถปาดแบบแย่ๆ บีบแตรไล่ โดนหาเรื่อง ให้ของลับ....

อย่างว่าครับ ปืนผาหน้าไม้ มันหาง่าย ไม่จำเป็นต้องกลัวใคร ซึ่งมันก้อจริงใครอยากมาเจ็บตัวหรือตายบนถนนกับเรื่องแบบนี้ ก็ทำได้แค่ยอมๆกันไปครับ

คนธรรมดาอยู่ยากจริงๆ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
กรณีนี้ผมเข้าใจลุงครับ รถก็ไม่ได้เป็นรอยอะไร เพียงแต่คนไทยถือเรื่องการใช้เท้าเท่านั้นเอง

คนที่จอดขวางแบบนี้ ผมว่าต้องรับสภาพไปนะ

รถตัวเองเจ้าของยังไมรัก ไม่ถนอม เอามาจอดขวาง แต่อยากให้คนอื่นรัก และถนอม

ออฟไลน์ Vipvipvip

ใช้เท้ายันล้อให้หมุนครับ ไม่มีอะไรเสียหาย แถมหมุนได้ง่าย
และคงไม่มีใครมาว่าได้มั้ง

ออฟไลน์ bingoman

กรณีนี้ผมเข้าใจลุงครับ รถก็ไม่ได้เป็นรอยอะไร เพียงแต่คนไทยถือเรื่องการใช้เท้าเท่านั้นเอง

คนที่จอดขวางแบบนี้ ผมว่าต้องรับสภาพไปนะ

รถตัวเองเจ้าของยังไมรัก ไม่ถนอม เอามาจอดขวาง แต่อยากให้คนอื่นรัก และถนอม

เห็นด้วยครับ ผมก็เข้าใจลุง  พวกมักง่ายมาจอดซ้อนบังคนอื่น  ผมว่าก็ต้องยอบรับความเสี่ยงไปเอง  ผมเคยเจอผมมาแต่เช้าจอดอย่างดี  พอจะกลับ Fortuner เล่นมาจอดซ้อน แถมรถสกปรก แถมพื้นเป็นหลุมบ่อด้วยนะ มันเป็นตจว. ครับ  แล้วคือเลยไปอีก 20 30 เมตรก็มีที่จอดให้จอดเหลืออยู่ไง  แต่ไม่ ฟอร์แกมักง่ายมาจอดซ้อนรถคันแรกๆ ที่เค้ามาจอดตั้งแต่ห้างเปิด   

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
สรุปว่า การจอดรถซ้อนคัน ถือเป็นเรื่องที่ผิดใช่ไหมครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประเทศตะวันตกฝ่ายชนะ WW2 ประเทศนึง: ไม่มีการเข้าเกียร์ว่างจอดขวางครับ
ประเทศตะวันตกฝ่ายพลิกมาชนะ WW2 อีกประเทศ: จอดขวางอ่ะได้ แต่ชนเป็นชน บุบเป็นบุบ

อยู่นี่ รถบางคันปลดเกียร์ว่างไม่ได้ ผมก็เลยไม่จอดขวางใครให้เป็นภาระเขาต้องเข็นแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

จอดซ้อนคันรับความเสี่ยงเอง ช่วยไม่ได้  ;)  ไม่ได้บอกว่าเอาเท้ายันถูก แต่จอดซ้อนคันไม่ใช่อะไรที่ถูกเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

ขับรถมา 30 ปี ผมจอดขวางแบบนี้นับครั้งได้เลย

ไปหาลูกค้า นัดไว้ แล้วหาที่จอดไม่ได้จริงๆ 20 นาที ก็จำเป็นต้องจอดซ้อน

ไปงานแต่งงาน ก็จอดซ้อน

ไปทำวีซ่าจีน ก็ต้องจอดซ้อน

ไปห้าง ถ้ารอภรรยาซื้อของก็จอดซ้อนแต่ตัวอยู่ในรถ

แต่ที่เหลือ ไม่เคยเลย
ยิ่งช่วงสิบปีหลังที่ใช้รถท้ายตัด แบบว่าไม่เคยเลย กันชนผมสั้นมาก ถ้าแตะรถที่จอดซ้อนกันก็เข้าเนื้ออย่างเดียวเลย

ส่วนเรื่องเท้า ถ้าผมเดินมาเจอ ก็คงเคืองๆนะ แต่ก็เข้าเจนะ หากอธิบายดีๆ

ออฟไลน์ turbo lover

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าจอดรถซ้อนคันเลยครับ ผมเห็น คน เข็นชน มาเยอะแล้วครับ
เอาจริงไม่ใช่รถเค้า ก็ไม่สนใจหรอกครับ

ออฟไลน์ werawit

ถ้าผมจอดขวางรถคันอื่น ผมยินดีให้ใช้เท้าได้ครับ... 

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
เจ้าของรถมันยังไม่สนใจรถตัวเองเลย ถึงไปจอดขวางคนอื่นแบบนั้น

เป็นผมก็ใช้เท้าถีบ แล้วก็ถีบประจำ ในห้างก็ตีนถีบเหมือนกัน
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ gumpzgear

เป็นเหตุผลที่จะไม่จอดซ้อนคันเลย วนนานแค่ไหนก็จะวนครับ

จอดซ้อนก็เพิ่มความเสี่ยงที่คนจะเข็นรถเราไปๆมาๆอยู่แล้ว

และที่เกลียดมากคือ ในช่องมีที่ว่างก็ยังจะจอดซ้อนนี่แหละ มักง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าผมจอดขวางรถคันอื่น ผมยินดีให้ใช้เท้าได้ครับ...

เหมือนกันครับ ขอโทษซะด้วยซ้ำที่ต้องทำให้ลำบาก แต่ความเป็นจริงผมจะพยายามวนหาที่จอดไม่จอดซ้อนคัน จำได้ว่าเคยแค่สองครั้งเองมั้งในชีวิตนี้เพราะหาไม่ได้จริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rokrok

มาตอบเพิ่มครับ

พอเห็นเม้นว่า เข็นแล้วชน

ตัวผมก็เข็นแล้วชนหลายทีเหมือนกัน แต่ไม่เคยตั้งใจนะ

แต่คือแค่ว่า ความรู้สึกคือ แค่จอดซ้อนก็มักง่ายแล้ว เข็นก็เหนื่อยแล้ว (ผมเป็นคนใส่รองเท้าพื้นไม่ค่อยเกาะประจำ เวลาเข็นรถซ้อนนี่ยากมากๆ เพราะต้องกะแรงไม่ให้เท้าลื่น) ยังจะต้องมาคอยระวังไม่ให้ไหลไปชนคันถัดไปอีก

ฉนั้นผมก็ไม่สนเอาหละครับ ไหลไปชนก็ชน แค่นั้นเลย

อีกอย่างที่ควรจะมองกันคือ condition ร่างกายคนเราไม่เหมือนกันนะครับ

อย่างผมยังหนุ่มยังแน่น แต่เป็นออฟฟิสซินโดรม ปวดหลัง
ถ้าจะต้องให้มาดึงรถกลับเวลารถไหลจะไปชนคันอื่น คือผมทำไม่ได้แน่ๆ อักเสบจนเข้าโรงบาลแน่นอน

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวแล้วเข้าใจลุงเหมือนกันค่ะ ในเมื่อรถตัวเอง คุณยังไม่รัก ทำไมต้องให้คนอื่นมาทะนุถนอมรถคุณแทนด้วย

เราเองไม่เคยจอดขวางใคร เพราะตัวเองเข็นรถไม่ค่อยไหว เลยไม่อยากสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
เป็นผมโกรธมาก มาถีบแบบนี้ไม่สมควร   หันหลังใช้ก้นดันก็ได้ วิธีมีมากมาย แก้ที่คนอื่นไม่ได้ก็แก้ที่ตัวเอง

เรื่องจอดซ้อนคันปกติก็ไม่จอดเหมือนกันเพราะถ้าคนเข็นมันจะบุบกระจังจะอ้า  แต่ถ้าคนอื่นจอดขวางก็จะทำรถเขาดีๆเหมือนรถเรา ระวังให้ตลอดว่าจะเข็นไปชนใครไหม เพราะเข้่าใจคนรักรถ ไม่ใช่มาขวางฉัน ฉันจะทุบให้พังเพราะมาขวางฉันมันก็เกินไป

ออฟไลน์ EpSilon

เข้าใจลุงเหมือนกันครับ เห็นลุงเอามือดันแล้วสะดุ้ง น่าจะร้อนจริง เคยเจอจอดซ้อนคันแบบนี้ดันไม่ไหว มือแทบพอง เลยต้องไปเอาผ้ามารองมือ ยังร้อนถึงมือเลยครับ

ส่วนบางท่านที่ว่า ทำไมไม่หันหลังเอาก้นดัน ผมว่าด้วยความที่ลุงอายุเยอะแล้ว จะลงแรงอะไรก็ลำบาก แถมรถมันเตี้ยด้วย ต้องย่อตัวลงไปอีก

ออฟไลน์ deertesla

การจอดซ้อนจอดขวางผมว่าเป็นสิ่งไม่น่าจะเป็นสิ่งที่สมควรทำกันนะครับ. เพราะว่ามันเดือดร้อนคนอื่นและเสี่ยงต่อการที่รถอาจจะไหลไปชนรถคันอื่นหรือกำแพงจนทำให้เกิดความเสียหายครับ

ออฟไลน์ supercat

สงสัยว่าถ้าเป็นรถยุโรป / อิตาลี / หรือรถญี่ปุ่น lexus อย่างที่คุณลุงใช้   จะยังใช้เท้าดันอยู่มั้ย  :-* :-* :-*   

ออฟไลน์ Birdyz

• Newbie
  • *
อดไม่ไหวขอตอบด้วย เห็นว่าลุงได้พยามยามแล้ว ( แม้จะน้อยไปหน่อยในสายตาคนรักรถ )
แต่ลุงคงไม่ไหวจริงๆ ทั้งร้อน ทั้งเลอะ ... อยู่ฝ่ายสนับสนุนลุงครับ !!!   :P

ออฟไลน์ red898

ขอนอกเรื่อง สอบถามในเชิงหลักฟิสิกส์ครับ อยากรู้มานานแล้วครับ ทำไมใช้เท้าดันที่ล้อออกเเรงน้อยกว่าเข็นที่ตัวถังรถครับ