ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถที่มีการขับขี่คล้ายๆกับ teana รุ่นแรก (J31) หน่อยครับผม  (อ่าน 3499 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ด้วยว่าที่บ้านมี Nissan Teana รุ่นแรก (J31) รถประมาณ 14 - 15 ปีได้แล้วครับ ที่จริงเป็นรถซื้อให้คุณป้าที่อยู่บ้านเดียวกันซึ่งใช้รับส่งผมที่โรงเรียนตั้งแต่ยังอยู่ ม3 จนปัจจุบันจะ 30 แล้วครับ แต่ยังตัดสินใจขายไม่ได้ เนื่องด้วยรถขับดีมาก แล้วไม่อยากเสียเงินเป็นหนี้ใหม่ แต่ด้วยปัจจุบันแม่ผมท่านเกษียณแล้วครับ ป้ากับแม่แทบจะใช้รถคันเดียวกันเลยครับ เพราะกิจวัตรประจำวันแกไปด้วยกันตลอด คราวนี้ teana เลยแทบจะจอดตลอด โดยปัจจุบันผมเองใช้ MU-X ครับ หลายๆครั้งก็สลับไปใช้ Teana ครับ เพราะชอบความนุ่ม แน่นของรถมาก แล้วเบาะก็นั่งสบายสุดๆ คราวนี้ด้วยปัจจุบันทำงานจากบ้าน เข้าเมือง ระยะทางประมาณ 80 กิโลต่อวัน ขับ Mu-x แล้วรู้สึกเหนื่อยมากครับ แต่ขับ teana แล้วรู้สึกสบายขึ้นเยอะ เลยมีความคิดว่าอยากเปลี่ยนรถ teana ครับ เพราะว่ามันอายุมากขึ้นไปเยอะแล้ว แม้ปัจจุบันยังไม่มีอะไรเสีย แต่อนาคตก็น่าจะมีครับ โดยได้คำอนุมัติจากบุพการีผม ว่าเปลี่ยนก็ดี โดยที่ที่บ้านออกดาวน์ให้ครับ แล้วผมผ่อนเอง ซึ่งโดยรายได้ผมตอนนี้ สามารถผ่อนรถได้ในเรทไม่เกิน 3 หมื่นโดยไม่ลำบากครับ ตอนนี้มีโจทย์ตามนี้ครับ
1. อยากได้รถ ที่มีความนุ่ม แน่น สไตล์เดิม เพราะยังไงยังต้องสลับให้ป้าผมใช้อยู่ด้วยกัน เลยต้องเอารถสไตล์เดิมๆครับ
2. ขอตัด camry ออกนะครับ เพราะที่บ้านมีแล้ว
3. ไม่สนใจเรื่องรถตกรุ่นครับ ใช้ได้ ไม่มีปัญหาครับ

โดยจากโจทย์ตอนนี้ เหลือเป็น accord 1.5 กับ teana 2.5 ครับ แต่แอบเอนเอียงมาที่ teana เพราะว่าได้ส่วนรถมาเยอะมากกก รวมถึงได้เครื่องใหญ่ แต่ปัจจุบันยังไม่ได้มีโอกาสในการลองขับเลยครับ แต่เคยได้ขับ accord แล้ว คือชอบอัตราเร่งครับ แต่รู้สึกว่าพวงมาลัยยังเบาไป แล้วความนิ่งที่ได้ยังรู้สึกเฉยๆ คราวนี้เลยอยากลองมาถามความคิดหลายๆคนดูครับ เพราะถามคนรอบข้าง ทุกคนคือเชียร์ accord เพราะว่ารถใหม่กว่า mass กว่า แต่ในใจผมก็คือยังรู้สึกเฉยๆกับ accord รุ่นนี้มาก

ยังไงขอความเห็นหลายๆคนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2020, 18:31:31 โดย Toriotoroo »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ามือ 1 teana ไม่น่าเล่น  ถ้ามือ 2 teana

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเทียน่า  2.5  สนับสนุนครับ  ฟิลฯเดียวกันแน่  แต่รูปแบบเกียร์อาจจะไร้อารมณ์ไปหน่อย 

ถ้าขับชิล ๆ  ดีครับ 

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
ถ้ามือ2 ลองหาteana J32 minorchange 2.5 XV ปี2012ไหมครับ เป็นปีสุดท้ายที่รุ่นนี้ทำตลาดครับ อายุ8ปีได้ ส่วนตัวคิดว่าตัวนี้ยังโอเคอยู่ ทั้งความนุ่ม เงียบ สบาย เครื่องแรงด้วยครับ แต่อายุใหม่สุดคือ8ปี อาจจะไม่คุ้มถ้าซื้อมาต่อครับ

ถ้าL33 ไม่แน่ใจว่าจุดเด่นด้านนุ่ม เงียบ สบาย ในJ31-32 จะยังอยู่ไหมนะครับ

หรืออีกมุมนึง ลองมอง x-trailไหมครับ เครื่อง2.5 คาดว่าอาจจะไม่สบายเท่า teana แต่คิดว่าน่าจะโอเคกว่า MU-X นะครับ เพราะได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ถ้าต้องการความนุ่มแบบเทียน่าj32  ก็ต้องเทียน่าเหมือนเดิมครับ  เพราะaccord ไม่นุ่มเท่าครับ ออกสปอรตนิดๆ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
เทียน่า เขาไม่นำมาขายบ้านเราแล้วนะครับ นอกจากมือ 2 ผมว่าไม่แตกต่างครับ ซื้อ ACCORD มือ 1 ดีกว่า สบายใจกว่ามาก เพราะเป็น GEN ใหม่ ซื้อ เทียน่า มือ 1 มาก็เหมือนรถตกรุ่นมาแล้ว 5 ปีครับ

ออฟไลน์ PREM

อยากได้รถสไตล์ Teana ก็มีแต่ Teana ที่ตอบโจทย์ครับ L33 นี่เก็บเสียงเงียบกว่าและช่วงล่างเฟิร์มขึ้นกว่าสมัย J31-32 คือยังนุ่มอยู่แต่ย้วยน้อยลง
ฟีลการขับยังชิวๆ เหมือนเดิม เสียแค่การออกแบบไม่สวย แถมตอนนี้ตกรุ่นไปไกลมาก
แต่ถ้าไม่แคร์ก็เอาเลยครับ แต่ส่วนตัวผมว่าถ้ารับอัตราเร่ง J31 ได้มองรุ่น 2.0XL (ไม่ navi) ไว้ดีกว่า ประหยัดเงินตอนซื้อไปเยอะ
รุ่น Navi ไม่แนะนำ ใช้ยาก POI น้อย แถมของญาติผมใช้ไป 4 ปีเสีย หาสัญญาณดาวเทียมไม่ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 0%

ในฐานะแฟนตัวยง teana j32 l33

ยืนยันว่า l33 ช่วงล่างยังสู้ accord ใหม่ และ  camry ใหม่ได้สบายๆ

การเก็บเสียงส่วนตัวคิดว่าดีสุดในกลุ่มเช่นกัน

เสียเรื่องงานออกแบบ และ วัสดุ ดุไม่เหมือนรถ พศ นี้เท่าไหร่

ส่วนตัว d seg นี้ accord ก็น่าสนใจ

ปล bose teana 2.0 ตัว minor มีแล้วไม่จำเป็นต้อง 2.5แล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าแฟน Teana ก็จัด Teana นะครับ

ข้อสังเกตคือ ตัวปัจจุบัน เป็นเครื่อง 4 สูบแล้ว ความนุ่ม ความนิ่ง ตอนเร่งเครื่อง มันจะต่างจาก V6 ระดับหนึ่งนะ ลองหารถลองดูก่อนครับ แต่ช่วงล่างมันดีขึ้นแหละ กระชับขึ้น ไม่ย้วยแบบตัวเก่า (ผมเรียกย้วยนะ แล้วแต่คน)

ออฟไลน์ PAN

เคยมีเทียน่าJ31 มันเป็นรถที่ฟิลลิ่ฝการขับหาใครเหมิอนได้ยากมาก พวงมาลัยมั่นใจ ขับทางไกลชอว ช่วงล่างนุ่มแต่ก็ไม่น่ากลัว เหมือนขับเรือ ถ้าจะเอาให้เหมือนๆเดิมก็คงต้องไปL33แหละครับ

แต่เผื่อเป็นตัวเลือกเพิ่ม ตอนผมไปลองขับ Series3 F30 320i luxury ผมว่าฟิลลิ่งคล้ายๆกันนะครับ พวก3GTก็น่าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า Teana 2.0 ก็พอครับ หารุ่นย่อยที่ option เทียบเท่า 2.5 ได้ครับ รุ่นพี่ผมเพิ่งออกมาเมื่อต้นปีนี้เอง ส่วนลดเยอะอยู่ครับ หลายแสนเลย

ออฟไลน์ choomodify

เคยใช้ 31 V6อยู่ 8 ปี 2.5 แสนโล ถ้าจะหาตัวเทียบ L33 กับ 1.5T  L33 DNAและฟีลลิ่งใกล้เคียงสุด แต่.........31 มันคือที่สุดตลอดกาลไปแล้วนะครับ หาตัวจับยากมากๆๆ ไปลองขับลองนั่งก่อนดีกว่าถ้าชอบและเหมาะก็จัดเลย

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
accord แนวทางการทำรถทำมาให้ แข็งกระด้าง ดัง กว่าคู่แข่ง ในทุกๆgen อยู่แล้วครับ ซื้อมาพาลจะขายทิ้งเอาเสียเปล่าๆ ถ้าชอบฟีลผู้ใหญ่นุ่มเงียบ (ป๊าคุณคงไม่ชอบแน่ๆ)
choiceนี้ คงแนะนำ L33แล้วครับ