ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อเรื่องสีรถถูกโฉลกกับสีต้องห้ามกันไหมครับ  (อ่าน 47577 ครั้ง)

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
เลือกสีที่ถูกใจครับ

อย่างอื่นๆไม่สน

ก็อยู่ปกติมาตลอดหลายสิบปี

เอาเข้าจริงๆ ทุกอย่างคือเรื่องสมมุติทั้งนั้น สีอะไรๆ ก็ตั้งกันขึ้นมาเอง เรียกกันเอง ไปยึดว่ามันคือ สีนั้น สีนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
สตาร์ทติด ทำงานปกติ วิ่งได้ เป็นพอครับ  ::)

ออฟไลน์ PaPaMan

สตาร์ทติด ทำงานปกติ วิ่งได้ เป็นพอครับ  ::)

ไม่พอครับ ต้องเบรคได้ด้วยครับ อันนี้สำคัญที่สุด แซวเล่น ขำ ขำ  :D

ออฟไลน์ PAN

ตอนแรกก็เชื่อ แต่พอใช้ไปใช้มาเจออะไรกับตัวเองก็ไม่เชื่ออีกต่อไป

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ของผมห้ามใช้รถสีขาว สีเงิน แต่เป็นสีที่ผมไม่ชอบอยู่แล้วเลยไม่เป็นไร ก็ซื้อสีแดงมา แต่ตอนนี้พ่อแลกรถกับผม ซึ่งรถพ่อเป็นสีเงิน ผมขับมา 3 ปีแล้วก็ไม่เป็นไรนะครับ

แต่ของญาติอีกคนใช้สีไม่ถูกโฉลกไม่ได้เลย ใช้ 2 คันโดนชนทั้งคู่ มีชนหนักรอบนึงด้วย จนเปลี่ยนรถเปลี่ยนสีก็ไม่เคยโดนชนเลย อันนี้อาจจะจังหวะก็ได้ แต่ญาติๆเลยเลี่ยงซื้อรถสีไม่ถูกโฉลกไปครับ ซึ่งสีที่ไม่ถูกโฉลกบางทีก็เป็นสีที่ไม่ชอบส่วนตัวอยู่แล้วด้วย เลยช่างมัน ยังไงก็ไม่ซื้ออยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 15:47:26 โดย FastButSlow »

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ผมก็เกิดวันจันทร์ แต่ไม่ชอบสีแดงอยู่แล้ว เลยไม่มีผล
ส่วนเชื่อหรือไม่ 50/50 ผมให้น้ำหนักกับคนในบ้าน ไม่ว่าคุณจะอายุเท่าไร พ่อ/แม่/เมีย จะเห็นคุณเป็นเด็ก
เขาห้ามแล้วไปดันไปต่อ ถ้าไม่เป็นไร เสมอตัว แต่ถ้าเกิดเหตุ คุณจะโดนบ่นไปตลอด!! อันนี้ต้องเลือกแล้วละ
ปล.ปัจจุบันรถสีเทา เขาบอกว่าสีนี้วันจันทร์จะซ่อมบ่อย ก็ซ่อมบ่อยจริงเพราะรถมันเก่าแล้ว 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 16:56:16 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็ 50 / 50 ครับ

จากประสบการณ์ ขับมาหลายคัน หลายสีทั้ง มือ 1 มือ 2
รถที่มีปัญหากับผมมากที่สุดคือรถมือสอง

รถมือ 1 ถ้าเดิม ๆ ก็แทบไม่มีปัญหา แต่ถ้าซนแต่งนู้นนั่นนี่
บางทีช่างไม่ชำนาญก็มีปัญหาก็ตามมาบ้าง

** และรถที่เกิดอุบัติเหตุในชีวิต ครั้งใหญ่สุดไปหมุนบนทางด่วนหลายรอบ เหมือนหนังเลย
เป็นรถมือสองครับ  สีรถเป็น ศรี ในวันเกิด   :P

** รถที่เป็นสี กาลกิณี (มือสอง)ก็ชนนะ แต่ไม่หนักเท่าไหร่ แต่เสียในเรื่องเครื่องรวน+ความร้อน ครับผม  8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

จำได้ว่าหัวข้อนี้ (specifically) เคยมีการตั้งกระทู้แล้วครับ

เอาเป็นว่ามาตอบว่าไม่แล้วกัน ไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมก็วันจันทร์ แล้วก็มักจะชอบสิ่งของสีแดง แต่โชคดีที่กับเรื่องรถ ไม่ได้อะไรกับสีแดงเพราะส่วนมากรุ่นที่อยากได้ก็ไม่ได้มีสีแดงอยู่แล้ว ส่วนใหญ่จะชอบสีเทา สีตะกั่ว และก็ใช้สีโทนนี้มาตลอด แต่ถ้าถามว่าให้ไปซื้อสีแดงมั้ย คงไม่กล้าซื้อครับถ้าเป็นรถยนต์ แต่ถ้าเป็นสิ่งของเสื้อผ้า รองเท้าอันนั้นได้
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
สำหรับผมเฉยๆนะ แต่แฟนมีดูไว้บ้าง โชคดีที่เกิดวันอังคารเหมือนกันเลยใช้สีเดียวกันซะเลย เป็นสีเทา เมทัลลิค แต่คันเก่าที่เคยขับมีสีแดง สีฟ้า สีครีม สีบรอนซ์ทอง ไม่เคยขับสีขาวที่ไม่ถูกโฉลกเลย

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
เรื่องสี เมื่อก่อนเคยไม่เชื่อครับ เลยซื้อมาใช้ แล้วก็เกิดอุบัติเหตุแปลกๆ เช่น จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็โดนคันหลังมาชน ซักพักโดนชนอีก แต่เป็นรถ 10 ล้อ เบรคแตกมาคือโดนหนักขึ้นเรื่อยๆ เลยขายทิ้งไป
ตั้งแต่นั้นมา ก็ไม่เจออุบัติเหตุแปลกๆอย่างนี้อีก

ทุกวันนี้ก็ยังลังเล ว่าจะลองอีกทีดีไหมครับ แต่รุ่นที่ชอบและซื้อได้ ยังไม่มีสีที่เป็นกาลกิณีที่ชอบ เลยยังไม่ต้องมาคิดหนักครับ
แต่ถ้าเจอที่ชอบจริงๆ ผมก็คิดว่าจะว่าจะลองไม่เชื่อดูนะครับ ว่าจะเป็นยังงั้นอีกไหม
ถ้าเป็นซ้ำอีกรอบ ถึงจะเชื่อครับ

ส่วนเลขทะเบียน+เบอร์โทร อันนี้เจอเหตุการณ์แปลกๆตรงตามที่อ่านคำทำนายแบบแป๊ะๆ เลยเชื่อครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ส่วนตัวเชื่อ เพราะรถสีขาวไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ แต่พอรถสีเทา จอดเฉยๆก็ยังโดนชน เคลมสีมาก็ชนอีก