ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงพลาสติคลุมรถ VS ผ้าคลุมรถ พี่ๆเลือกใช้อะไรกันครับ!!  (อ่าน 4118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
พี่ๆท่านใดเคยใช้ และใช้อยู่บ้างครับ
ทั้งกรณีจอดตากแดด และในร่ม
ทั้งคู่ใช้แล้ว ทิ้งรอยไว้ไหมครับ
ในแง่การใช้งาน อะไรสะดวกกว่ากัน
แลกเปลี่ยนกันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมเคยใช้ผ้าคลุมครับ

ผลคือ รถเป็นรอย หลังจากนั้นไม่ใช้อีกเลย ผมก็เลยไม่คลุม ถ้าสกปรกก็ล้างเอา(ล้างเอง) ครับ

การจะใช้ผ้าคลุม ผมแนะนำว่า ต้องล้างรถใหม่ๆ หรือ ปัดฝุ่นให้สะอาด แล้วค่อยคลุม ถ้าขับมาจอดแล้วคลุม พวกฝุ่น สิ่งสกปรกต่างๆ ที่เกาะมากับผิวสีรถแล้วเราไปคลุมผ้าทับ ตัวนี่แหละ คือ ตัวการที่ทำให้รถเป็นรอยครับ

พลาสติกอาจจะเป็นรอยน้อยกว่า เพราะน้ำหนักมันเบากว่าผ้าคลุม แต่ความบาง คือ กันแดดไม่ได้ แต่ถ้าคลุมแค่กันฝุ่น พอได้ครับ

ปล.รถผมเคลือบแก้ว

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ผมก็สงสัยเหมือนกัน
ว่าจะหามาคลุมหลายครั้งแล้วแต่พอหาข้อมูลแล้ว มีแต่คนบอกเป็นรอยหมดเลย แล้วของผมที่จอดมันมีร่มแต่ไม่ใช่ห้องปิด บางทีลมโกลก ฝนกระเด็นใส่ กลัวว่าจะยิ่งลมพัดจะยิ่งเป็นรอย เลยไม่ได้ซื้อมาใช้สักที

ออฟไลน์ suriya24

ถ้าจำเป็นต้องตากแดดจริงๆ เปิดหน้าต่างไว้เล็กน้อย เอาที่บังแดดบังกระจกหน้าไว้ดีกว่าครับ
ลดความร้อนได้ค่อนข้างเยอะ ซึ่งช่วยลดการทำงานของแอร์ลงด้วยครับ

ส่วนผ้าคลุ้มหรือถุงพลาสติกนั้นค่อนข้างจุกจิกครับ
ถ้าใช้ไม่ระมัดระวังยางตรงขอบผ้าคลุมขูดกับตัวรถแน่ๆ
ยิ่งถ้าบ้านมีแมวนี่ จากที่เป็นรอยหนาวแมวตื้น กลายเป็นรอยจิกทะลุผ้าแน่นอนครับ :'( :'(

ออฟไลน์ Devil13

กับรถยนต์ ผมเคยใช้ผ้าคลุม แบบสีเงินๆ ที่ขายทั่วไป เพราะแต่ก่อนจอดใต้ต้นไม้ เจอยางไม้หยดประจำ แต่ผมจะไม่ดึงลากผ้าคลุมบนรถนะ ผมใช้วิธีม้วนๆเอา ไม่ดึง ไม่ลากให้ถูสีรถ ส่วนตัวคิดว่ามีรอยบ้าง รถสีขาวมองไม่ค่อยชัด เพราะบางช่วงลมแรงๆมันจะกระชากผ้าถูกับรถไป-มาได้

ตอนนี้เลิกแล้วเพระามีที่จอดใต้ร่มครับ

ส่วนมอไชค์ที่บ้าน ใช้ผ้าคลุมเตียงแบบถูกๆ(เป็นผ้าจริงๆ) เอามาคลุม มีฝุ่นเยอะก็เอาไปซัก ซักง่ายแห้งเร็ว แล้วก็เอามาคลุมต่อ รถสีแข้ม เท่าที่มองไม่มีรอยนะครับ คลุมมาได้จะ 5ปีแล้วครับ รถโดนแดดช่วงบ่าย 2-5 ตอนนี้สียังสวย

ออฟไลน์ Auto

ถ้ามันตากแดดจัด ๆ ทุกวันแบบนี้ก็ไปผ้าคลุมดีกว่าครับ   เพราะเสียหายมากกว่าแน่ ๆ       ถ้ามีที่จอดรถแล้วในร่มไม่ต้องใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่ใช้ผ้าคลุมเลยครับ มันมีโอกาสเกิดรอย แถมส่วนตัวผมว่าไอร้อนที่มันสะสมอยู่ใต้ผ้าคลุมมันก็ร้อนเหมือนกัน อาจจะน้อยกว่ากันก็นิดหน่อยเท่านั้น
ส่วนตัวใช้เปิดกระจกแง้มไว้นิดๆเอาครับ

ออฟไลน์ porasit33

ที่ใช้ผ้าคลุมรถหลักๆคือ แมวชอบปีนขึ้นมานอน
แล้วเล็บมันก็คมเหลือเกิน 😅

ออฟไลน์ adiPureII

ผ้าคลุมรถไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัว ถ้ารู้วิธีใช้ และคลุมเป็น

1. ขนแมวเกิดได้ตลอดเวลา แค่เอาผ้าไมโครไฟเบอร์แห้งเช็ดรถก็เกิดแล้ว
    มันหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอก ลงทุนและเรียนรู้ใช้เครื่องขัดสีรถดีกว่าครับ

2. เลือกผ้าคลุมแบบรัดตึง ไม่ใช่แบบใหญ่ๆหย่อนๆ ลมพัดแล้วสะบัดตลอดเวลา
   ก่อนคลุมต้อง ปัดฝุ่นด้วย แปรงขนแกะ เคลียร์ฝุ่นออกให้หมด
   ขั้นตอนตั้งแต่ปัดฝุ่น รวมคลุมผ้า ไม่เกิน 5 นาทีหรอกครับ ถ้าทำบ่อยๆ จนเชี่ยวชาญ

3. ผมเคยพลาดขี้เกียจคลุม ปรากฏว่ามีชิ้นส่วนปูนจากคอนโด (มันกระเทาะ)
    หล่นใส่หลังคารถ สีหลุด รอยเท่าหัวเข็มหมุด ยังเสียใจจนทุกวันนี้ ว่าทำไมไม่คลุม
    ทุกวันนี้จอดรถปุ๊ป ปัดฝุ่น คลุมปั๊บ ไม่รอให้เครื่องเย็น

4. รถคันเก่า เจอขี้นก เป็นรอยสีด่าง พอมาคันนี้กลัวขี้นกขึ้นหัวเลย ต้องคลุมห้ามโดนขี้นกเด็ดขาด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าทำเป็นที่จอดในร่มได้ ทำหลังคาเมทัลชีท เลยก็ดีครับผม

ผมว่าถุง น่าจะเกิดลอยขีดข่วนน้อยกว่าผ้านะครับ  8)

ออฟไลน์ Turin

เคยใช้ผ้า สรุปได้รอยเพียบ
ลองใช้พลาสติก สรุปได้ราเพียบ

ทุกวันนี้อาศัยขยันล้างแทน

ออฟไลน์ Shimura

ผมก็สงสัยเหมือนกัน
ว่าจะหามาคลุมหลายครั้งแล้วแต่พอหาข้อมูลแล้ว มีแต่คนบอกเป็นรอยหมดเลย แล้วของผมที่จอดมันมีร่มแต่ไม่ใช่ห้องปิด บางทีลมโกลก ฝนกระเด็นใส่ กลัวว่าจะยิ่งลมพัดจะยิ่งเป็นรอย เลยไม่ได้ซื้อมาใช้สักที

แบบเดียวกับของที่บ้านผมเลย สรุปทุกวันนี้ก็ไม่ได้ใช้ พอเห็นฝุ่นเลอะๆก็ล้างเอา
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Floppy-T

มันมีร่มกางนะครับ เค้าเรียนว่า Car tent แต่ไม่รู้มีข้อเสียยังไง ที่แน่ๆกันแดดได้พอควรเลย

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ใช้ครับ เคยคิดจะใช้แต่ตั้งสติทัน

ภาพในหัวที่ผมคือ อาบน้ำแต่งตัวหล่อๆมา เดินมาเอาผ้าคลุมออก จังหวะนั้นฝุ่นฟุ้งเท่าไหร่ แถมถ้าอากาศร้อนๆเหงือออกอีก หมดสภาพเลย ไหนจะต้องเก็บผ้าคลุมอีก จะเก็บในรถก็สกปรกตัวมัน จะเก็บที่บ้านก็รก

สรุปไม่ใช้ดีกว่า ชีวิตมันง่ายๆ เลอะก็ล้าง หรือขีเกียจก็ไม่ต้องล้าง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันมีร่มกางนะครับ เค้าเรียนว่า Car tent แต่ไม่รู้มีข้อเสียยังไง ที่แน่ๆกันแดดได้พอควรเลย

มันไปกับลมครับ กัดแดดพอได้ แต่ลมเอาไปแดกหมด

ขนาดคนกางร่ม ลมหอบยังปลิวเลยครับ

แล้วโครงสร้างก็ไม่ได้แข็งแรงด้วย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
บางอย่างน่ากลัวกว่าถ้าไม่ได้คลุมครับ​  ขี้นก​ ยางไม้​ ฯลฯ

อย่างบ้านผมมีคันนึงต้องจอดใต้ต้นมะขาม​ 
ลองไม่คลุมซิครับ​ ใบมะขามตามร่องตามซอก​รถโหยเกินบรรยาย

แถมมีความเป็นด่าง​ พาลกัดสีรถเอาอีก

แต่คลุมแล้วผ้าคลุมก็ต้อฃเก็บดีๆครับ​ ไม่งั้นพอคลุมแล้วฝนตก​ รถจะเปื้อนคราบฝุ่นผสมน้ำทั้งคัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยใช้ผ้าคลุม กับ Jazz GK ตอนที่สลับรถใช้ (จอด 2 สัปดาห์ ใช้ 1 สัปดาห์) สั่งของแท้จากศูนย์ ผ่านไป 6 เดือน ก็ไม่ได้คลุมเลย รถมีคราบเป็นคลื่นๆ พอจะใช้ก็ต้องล้างอยู่ดี แถมปกติรถจอดในโรงรถอยู่แล้ว ก็เลยเลิกคุมครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ turbo lover

ผมเคยใช้มาแล้ว ทั้ง2แบบ
ผลปรากฏว่ารถเป็นรอยทั้งคันครับ
ส่วนตัว ผมไม่ใช้ครับ