ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขรถอาการโคลง เก็บรายละเอียดถนนได้อย่างไรครับ  (อ่าน 15849 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
สวัสดีครับ
ปัจจุบันใช้รถ BRV 2019 อยู่ครับ
ตอนนี้ปัญหาที่พบคือรถค่อนข้างเก็บรายละเอียดถนนมาก + กับรถจะออกอาการโคลงเคลงครับ
ซึ่งพอเจอหลุดไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ ขับฝาท้อ รอยท่อถนน หากลงพร้อมกัน 2 ล้อก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้ามีล้อใดล้อนึงสะดุดก่อน รถจะออกแนวโคลงเคลง (หลังเจอหลุมรถจะโคลงเคลงต่อประมาณ 2-3ที)
อาการแบบนี้มีสาเหตุจากอะไร และสามารถแก้ไขได้อย่างไรหรอครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เปลี่ยนโช้ค

ออฟไลน์ Turin

อาการโคลงเกิดจากช่วงล่างยุบซ้าย-ขวาไม่เท่ากัน .. แก้ได้ 2 วิธี
1 คือ ใช้กันโคลงขนาดใหญ่ขึ้น (จริงๆคือแข็งขึ้น) เป็นการ"ดึง"ให้ช่วงล่าง 2 ข้างมันยุบใกล้เคียงกันมากขึ้น
2 คือ ใช้โช๊ค+สปริงที่แข็งขึ้น เป็นการทำให้แต่ละข้างมันยุบน้อยลงตั้งแต่แรก

ถ้าชอบความนุ่มนวลปัจจุบันอยู่แล้ว กันโคลวเป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ แต่ BRV จะมีของแต่งหรือเปล่านี่สิ

แถมอีกอย่าง อาจเป็นที่ยางนุ่ม เลยเกิดอาการย้วยๆ ถ้าใกล้รอบเปลี่ยนยางแล้วอาจจะลองเลือกยางที่แก้มยางแข็งขึ้นหน่อยดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อจะจบ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ อ่านแล้วเข้าใจว่าปัญหาคือ ทั้งโคลง และทั้งเก็บรายละเอียดของถนน ซึ่งหมายถึงกระแทก กระทั้น กระด้าง ด้วยหรือเปล่าครับ เพราะถ้าเป็นทั้งสองอย่างเลย แค่เปลี่ยนโช๊คที่หนืดขึ้นอย่างเดียว โดยปกติมีแนวโน้มว่าจะโคลงน้อยลงแต่อาจจะ ยิ่งกระด้างขึ้นหรือเปล่า ซึ่งมันก็ยังแก้ปัญหาไม่หมดครับ

เมื่อวันก่อนคุยกับเพื่อนที่ขับซิตี้ บอกว่าเปลี่ยนโช๊คจากโช๊คเดิมเป็น Monroe OE Spectrum แล้ว อาการโคลงลดลง แต่อาการแข็งกระด้างที่มีอยู่ยังเท่าเดิม ซึ่งแค่กระด้างเท่าเดิม ไม่ได้กระด้างมากขึ้น แต่สามารถลดอาการโคลงลงได้ แค่นี้ผมฟังแล้วก็เซอร์ไพรซ์แล้วนะ สำหรับโช๊คราคาชุดละหลักพันแบบนี้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ bravo

มันโคลงเพราะสปริงมันยุบง่ายและโช๊คก็ยืดไว

ถ้าจะแก้ให้ตรงจุด ก็ต้องเปลี่ยนสปริง ที่ค่า k มากขึ้น+โช๊คที่หนืดมากขึ้นครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ต้องแยกออกก่อนนะครับ

1. อาการโคลงเคลง เกิดจากโช้คและสปริงรถเดิมๆเซ็ตมานุ่มไป ทำให้ตัวรถไม่นิ่ง อาการนี้แก้ได้ด้วยการเปลี่ยนชุดโช้คสปริงให้หนืดขึ้น จะรู้สึกได้เลยว่ารถนิ่งและแน่น กระชับขึ้น

2. อาการเก็บแรงสะเทือน อันนี้เป็นบุคลิคเฉพาะของรถแต่ล่ะคัน บางคันซัพแรงกระดี บางคันซัพแรงไม่ดี อันนี้ไม่มีทางแก้ มีแต่เปลี่ยนรถเท่านั้น

ยกตัวอย่าง

Avanza ตัวรถโคลงเคลง ซัพแรงกระแทกแย่ พอเปลี่ยนโช้คปุ๊บรถนิ่ง และโคลงเคลงน้อยลง แต่แรงกระแทกยังเยอะเหมือนเดิม จากถนนที่ไม่เรียบ และตะเข็บสะพาน เปลี่ยนแล้วกลายเป็นรถนิ่ง แต่แข็งสะเทือนตับมาก

แต่พอมาเป็น Pajero ช่วงล่างเดิมๆ โคลงเคลงมาก แต่ซัพแรงสะเทือนดีมาก พอเปลี่ยนโช้คแล้วจบเพราะแก้ที่โคลงเคลง และตัวรถซัพแรงสะเทือนดีอยู่แล้ว ทำให้กลายเป็นเปลี่ยนช่วงล่างแล้วรถนิ่ม และนิ่งขึ้น ขับดีขึ้น

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ต้องแยกออกก่อนนะครับ

1. อาการโคลงเคลง เกิดจากโช้คและสปริงรถเดิมๆเซ็ตมานุ่มไป ทำให้ตัวรถไม่นิ่ง อาการนี้แก้ได้ด้วยการเปลี่ยนชุดโช้คสปริงให้หนืดขึ้น จะรู้สึกได้เลยว่ารถนิ่งและแน่น กระชับขึ้น

2. อาการเก็บแรงสะเทือน อันนี้เป็นบุคลิคเฉพาะของรถแต่ล่ะคัน บางคันซัพแรงกระดี บางคันซัพแรงไม่ดี อันนี้ไม่มีทางแก้ มีแต่เปลี่ยนรถเท่านั้น

ยกตัวอย่าง

Avanza ตัวรถโคลงเคลง ซัพแรงกระแทกแย่ พอเปลี่ยนโช้คปุ๊บรถนิ่ง และโคลงเคลงน้อยลง แต่แรงกระแทกยังเยอะเหมือนเดิม จากถนนที่ไม่เรียบ และตะเข็บสะพาน เปลี่ยนแล้วกลายเป็นรถนิ่ง แต่แข็งสะเทือนตับมาก

แต่พอมาเป็น Pajero ช่วงล่างเดิมๆ โคลงเคลงมาก แต่ซัพแรงสะเทือนดีมาก พอเปลี่ยนโช้คแล้วจบเพราะแก้ที่โคลงเคลง และตัวรถซัพแรงสะเทือนดีอยู่แล้ว ทำให้กลายเป็นเปลี่ยนช่วงล่างแล้วรถนิ่ม และนิ่งขึ้น ขับดีขึ้น

ประมาณนี้ครับ

จริงๆโช๊คที่ดีกว่าเดิมมากๆ มันทำให้อาการกระแทกลดลงได้ด้วยนะครับ รถอื่นผมไม่แน่ใจ แต่รถผมอัลติสหน้าหมู ประสบการณ์ที่เจอคือ ก่อนนี้ผมใช้สตรัทคัสต้อม ระบบโช๊ค twintube ยี่ห้อนึง มา 3 ปี ขับขึ้นสะพานพระราม 9 บ่อยๆ (ฝั่งที่มาจากแยกเลียบด่วนไปเอกมัย ขึ้นเพื่อไปลงเลยแยกพระราม 9 หน่อย) ตรงนั้นจะมีคอสะพานตรงทางขึ้นหน่อยนึงครับ ผมมักจะเร่งเครื่องขึ้นทุกครั้ง มันจะกระแทกตึ้งนึงแล้วย้วยตามมา ผ่านทุกครั้งอาการนี้ทุดครั้ง ตอนหลังผมเปลี่ยนแกนโช๊คอย่างเดียว เป็น monotube หัวกลับ ยี่ห้อเดียวกัน ขับผ่านที่เดิมแบบเดิม เร่งขึ้นเหมือนเดิม มันผ่านคอสะพานเดิมไปแบบเนียน ไม่มีการกระแทกเลยครับ ความเร็วขาขึ้นประมาณ 80+- ครับ ไม่ได้เร็วมาก

นอกจากนี้ ถนนเส้นเดิมๆที่ผมเคยพาแม่นั่งไปกลับ รพ. บ่อยๆ พอเปลี่ยนแกนโช๊คตัวนี้แล้ว แม่ผมก็บอกเหมือนกันว่ามันไม่กระแทกจึ๊กเหมือนเดิมครับ แม่ผมอายุ 60 กว่าๆ ขับรถไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 18:52:54 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อาการโคลง ก็ต้องแก้ที่กันโคลงครับ เปลี่ยนโช้คก็ได้ แต่ไม่ตรงจุดเท่าไหร่

เพราะถ้าอาคารที่ไม่ชอบ ช่วงคลานๆ ความเร็วต่ำๆ แล้วล้อลงพร้อมกัน 2 ล้อโอเค แต่ลงไม่พร้อมกัน มีอาการโคลงเคลงเหวี่ยงซ้าย-ขวา มากๆ จนเกินจะรับได้ แสดงว่า บาลานซ์ช่วงล่าง ซ้าย vs ขวา ไม่ค่อยดี

ลองดูเหล็กกันโคลงดูครับ ลองแต่ง ของซิ่ง น่าจะมี ยี่ห้อคล้ายๆ ยอดมนุษย์สมัยก่อน

แต่ถ้าขับด้วยความเร็ว เจอถนนไม่เรียบ ถนนเป็นรอน ถนนเป็นลูกคลื่น แล้วมีอาการเหวี่ยงๆ ส่ายๆ โยกๆ อันนี้แนะนำเปลี่ยนโช้คครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

ต้องเปลี่ยนโช้คให้หนืดขึ้นครับ แล้วจะไม่โคลง  เพราะรถยกสูงนิดๆ แต่เซ็ตโช้คนุ่ม มันเลยโคลงครับ  แนะนำโช้ค tein endurapro  แต่ไม่แน่ใจว่ามีของ brv มั้ยนะครับ ถ้าไม่มีก็อย่าเพิ่งไปซื้อยี่ห้ออื่นนะครับ  เพราะตัวนี้นุ่มหนึบดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ต้องเปลี่ยนโช้คให้หนืดขึ้นครับ แล้วจะไม่โคลง  เพราะรถยกสูงนิดๆ แต่เซ็ตโช้คนุ่ม มันเลยโคลงครับ  แนะนำโช้ค tein endurapro  แต่ไม่แน่ใจว่ามีของ brv มั้ยนะครับ ถ้าไม่มีก็อย่าเพิ่งไปซื้อยี่ห้ออื่นนะครับ  เพราะตัวนี้นุ่มหนึบดีสุดแล้วครับ

แนะนำตัวนี้เหมือนกันครับ HRV ผมเจออาการโคลงและย้วย ใส่ Tein Endura Pro Plus ไป ดีขึ้นเยอะมากเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
BRV น่าจะใช้ของร่วมกับ Jazz หรือ Brio ได้นะ

ออฟไลน์ n

โช๊คมีส่วนช่วยได้มาก เปลี่ยนยี่ห้อดีๆๆ และอาจเสริมค้ำช่วงล่างช่วย...อันนี้ก็ได้ระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ผมใช้ตัวก่อน MC ไม่มีอาการนี้นะครับ สำหรับผมช่วงล่างค่อนข้างแข็งกว่ารถเก๋งพอสมควร มีแค่อาการตึงตังตามสไตล์ฮอนด้า น่าจะลองไปเช็คช่วงล่างที่ศูนย์ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ tom46

ลองเช็คพวกช่วงล่างทั่วไปก่อนครับว่า ลูกหมาก บูช ต่างๆสภาพยังดีอยู่ไหน โช้คมีรั่วอะไรบ้างหรือเปล่าละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
แดมป์พื้นรถ เพื่อซับเสียงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2020, 09:41:59 โดย Jonarttt »

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่า BRV ช่วงล่างหลังใช้ torsion beam รึเปล่า
ที่ทำได้ไม่ดัดแปลงโคงสร้างรถมีตามนี้
- ขยายฐานล้อ
- ใช้โช๊คที่หนืดขึ้น สปริงถ้าจะลดอาการโคลงให้ใช้แข็งขึ้น ถ้าจะลดการเก็บรายระเอียดถนนให้ใช้สปริงอ่อนลง
- ติดกันโคลงหน้าหลังให้ stiff ขึ้น
- ใช้ยาง comfort ตัว premium ของ brand ดังๆ + ไม่ต้องขยายแม็ค