ผู้เขียน หัวข้อ: การชนจนหม้อน้ำแตก แต่ไม่ถึงเครื่อง ถือว่าเป็นการ "ชนหนัก" ไหมครับ  (อ่าน 7395 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
เมื่อช่วงปลายปีที่แล้ว รถผมเกิดอุบัติเหตุชนท้ายรถคันหน้า โดยที่ผมขับมาประมาณ 60 km/h และเบรคสุดตัวจนเหลือประมาณ 20-30 km/h ก่อนชน จนทำให้ด้านหน้าเสียหาย ฝากระโปรงงอ พวงมาลัยแทบหักไม่ได้ และที่สำคัญคือพัดลมพัง หม้อน้ำแตก ถ้าไม่นับชิ้นส่วนตัวถัง ก็น่าจะมีแค่สองอย่างนี้ที่เสียหาย

หลังจากนั้น ผมก็เอารถไปซ่อม พอซ่อมเสร็จ ผมก็รู้สึกว่า รถมันก็ยังขับได้เหมือนเดิม ไม่ได้รู้สึกว่ามันมีความผิดปกติในการขับขี่แต่อย่างใด (หรือเซนส์ของผมอาจจะไม่ดีพอก็เป็นได้) ก็เลยอยากรู้ว่า รถที่ชนมาประมาณนี้ ถือว่าเป็นรถที่ชนหนักจนเสียศูนย์ ไม่ปลอดภัยที่จะใช้งาน หรือไม่ควรเอามาขายคนใกล้ตัวหรือไม่

ปล. อันนี้ถามเป็นความรู้เฉยๆ นะฮะ ผมคงต้องลากใช้มันไปอีกสักพักใหญ่ๆ เพราะลงเม็ดเงินเก็บรายละเอียดไปเยอะ

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าชนแล้วมีถึงขึ้นต้องดึงโครงสร้าง หรือ chassis จึงถือว่าหนัก แต่ถ้าชนแล้วเปลี่ยนชิ้นส่วนได้โดยการถอดประกอบจัดว่าอยู่ในกลุ่มไม่หนักครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยเสริมข้อมูลให้อีกทีนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยชนจนเสียหายในระดับนี้ครับ แต่เหตุการณ์จริงไม่ได้ชนแรงอะไรเลย
บังเอิญมัวแต่มองรถด้านข้างไม่ได้มองข้างหน้าเลยไปมุดใต้ท้ายกะบะ ความเร็วประมาณ 30 กม./ชม.เองมั้ง

ค่าอะไหล่ที่ประเมินโดยประกันตก 2 แสนต้นๆ เปลี่ยนยกชุดกันชนหน้า ไฟหน้า รวมไปถึงหม้อน้ำ

ประมาณนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าเรียกชนหนักได้หรือเปล่านะคับ

ออฟไลน์ AboveGod

ผมว่าชนหนักของผมคือ ห้องโดยสารยุบ

ถ้าแค่นั้นสบายมาก ถ้าเป็นผมก็คงยกหัวตัด ย้ายใส่เลยใหม่จบๆ

ออฟไลน์ Smith686

ผมเห็นรถยนต์ที่ลงขาย เขาถือหลักว่าชนแล้วกระทบกระเทือนไม่ถึงคานหน้า คานหน้ายังคงรูปเดิม ยังไม่ถือว่าชนหนัก

ออฟไลน์ Tien.W

ชนหม้อน้ำแตก คานหม้อน้ำ / แผงยึดหม้อน้ำ รวมถึง หัวต่อแซสซีส์ น่าจะเสียหาย ถือว่า ชนปานกลาง

ไม่มีผลต่อการขับขี่ แต่มีผลต่อการขายต่อ ครับ

ออฟไลน์ porasit33

ผมชนเสาขาวดำข้างถนน
หม้อต้ำแตก ถุงชมไม่กาง กระโปรงหน้ายุบ
แต่สตาร์ท แล้วขับขึ้นรถยกได้น่ะครับ

การซ่อมคือมันต้องเปลี่ยนคานหน้า/คานหลังแผงแอร์
ไม่ค้องดึงอะไรเลย ขันน็อตออก แล้วก็เปลี่ยนชิ้นใหม่แล้วทำสี

พอเอารถไปตี เค้าก็มองออกว่าไปชนอะไรมาทำสีตรงนี้ด้วย
ก็โดนกดราคาไปอยู่ดี

ผมคิดว่าการชนไม่หนักของเต้นรถตอนรับซื้อคือ
เปลี่ยนแค่ชิ้นพลาสติก

สำหรับเราการชนไม่หนักคือชนแล้วไม่โดนเครื่อง
หรือต้องดึงโครงสร้างรถ

ออฟไลน์ InBkk

ใช่ครับ มันโดนคานหน้า และมีการซ่อมคานหน้าไป แอบเสียดายที่ตอนนั้นน่าจะสั่งเปลี่ยนคานหน้าใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ Turin

ซ่อมคาน/เปลี่ยนคาน ไม่ดึงตัวถัง .. จริงอยู่เจ้าของมองว่าไม่หนัก แต่คนซื้อไม่รู้ว่ารถโดนมาหนักขนาดไหนก่อนซ่อม ก็ต้องมองแง่ร้ายไว้ก่อน

ส่วนตัวผมถ้าเจอรถซ่อม/เปลี่ยนคานหน้า ผมก็เลี่ยงไว้ก่อน เว้นแต่ชอบมากๆ หายากๆ อาจจะดูละเอียดขึ้น

ออฟไลน์ Turin

ใช่ครับ มันโดนคานหน้า และมีการซ่อมคานหน้าไป แอบเสียดายที่ตอนนั้นน่าจะสั่งเปลี่ยนคานหน้าใหม่ไปเลย
มองว่าซ่อมดีแล้วครับ ถ้าน็อตตรงคานไม่เคยถอด อย่างน้อย พอจะมองได้ว่าไม่หนักมาก แต่เต๊นท์ก็คงเป็นเต๊นท์ ที่จะเอามาเป็นเหตุกดราคาอยู่ดี (ถึงเปลี่ยนคานก็โดน)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
รถผมก็เคยชนเหมือนท่านเจ้าของกระทู้ครับ สาเหตุเพราะฝนตกถนนลื่น
รถผมเป็นกระบะมีการชนกับกำแพงรั้ว  ด้านหน้า ตัวรถ เปลี่ยนแผงหม้อน้ำหม้อน้ำแตก คอมแอร์บุบแต่ไม่รั่ว แต่งใช้ได้อยู่ เปลี่ยนคานกันชนหน้า เปลี่ยนแผงตั้งหน้า ซ่อมรถเสร็จ ไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อ การวิ่ง ความรู้สึกในการทรงตัวการขับขี่ ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
แต่... ผมก็ทำใจไว้เลยราคาตกแน่ :'(

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
มีรูปไหมครับ น่าจะช่วยประเมิณได้ง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
ง่ายๆก็คิดกลับกันว่าเราจะซื้อรถ ถ้าโดนแบบนี้แล้วคนขายบอกชนเล็กน้อย ขายราคาปกติ โอเคมั้ยล่ะ

สำหรัยผมคงโอเคเเค่พวกยกเปลี่ยนชิ้นส่วนพลาสติก

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
หม้อน้ำแตก กันชนเสียหาย ไม่กระทบบริเวณอื่น ถือว่าชนเบาครับ
แชชซี หรือตัวถังบริเวณใกล้หม้อน้ำถ้าเสียรูป ต้องเคาะหรือเปลี่ยน ถือว่าปานกลางครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
โครงรถไม่เสีย แชสซีไม่คด ไม่เรียกว่าหนัก

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าหนักอยู่แหละครับ แต่ไม่ถึงกับต้องกังวลอะไรมาก ชนแบบนี้ คนขับยังไม่เป็นไรด้วย