ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 2 พฤษภาคม 2020  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
Ranger ที่ยอดขายตก จะมีโฉมโมเดลเชนมาปีหน้าจริงหรือครับ เห็น youtube หลายสำนักเกร็งว่ามาแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 13:01:39 โดย lorenzo »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ทำไมtrend downsizing เครื่องยนต์ถึงพึ่งมาในระยะหลังครับ ทั้งที่ turbo มีมาตั้งหลายสิบปีแล้ว แต่ก่อนหน้านี้เน้นแต่ขยายขนาดกระบอกสูบให้ใหญ่ขึ้นๆ
ช่วงนั้นน้ำมันก็แพง ร้อยกว่า usd/ บาเรลล์ แถมระบบการคิดภาษีแบบเก่าดูแต่ ขนาดกระบอกสูบ ไม่สนใจ emission เลย ถ้าdownsizing อย่างเครื่อง 1.0T ออกมาตอนนั้นน่าจะเสียภาษีถูกกว่ากันเยอะทำราคาแข่งขันได้ ตอนนี้ 4-5 ปีหลัง ราคาน้ำมันต่ำกว่า 60 usd มาตลอด แล้วภาษีก็ไม่ดูขนาดกระบอกสูบแล้วมาสนใจ emission กลับออก down sizing มาทุกค่าย

ออฟไลน์ polwath

ขออธิบายเพิ่มเติมจากสัปดาห์ที่แล้วนะครับ ที่พี่อาจจะเข้าใจผิดไป

- กรณีขายรถออนไลน์ทั้งเก่าและใหม่ ผมถามในภาพรวมนะครับ ที่มีรูปแบบการขายเหมือนของ lazada และ ebay ที่สามารถหักเงินจากบัตรหรือบัญชีโดยตรง แล้วนัดรับหรือมาส่งที่บ้าน
- ถ้าบ้านเราเป็นพวงมาลัยซ้ายตั้งแต่อดีต เราจะมีรถให้เลือกเยอะกว่าเดิม, ทำตลาดการผลิต นำเข้า และส่งออกได้ง่ายขึ้น เพราะตลาดใหญ่กว่าพวงมาลัยขวา, มีค่ายรถอื่นกล้าเข้ามาขายรถในไทยมากขึ้น และอาจไม่ล้มแบบ Chevrolet ครับ
- การซื้อแบบผ่อน น่าจะมีให้หักเงินจากบัญชีจากผู้ซื้อ ทั้งเงินดาวน์และเงินผ่อนตามระยะเวลา โดยไม่ต้องทำสินเชื่อและรออนุมัติ เพื่อให้ลูกค้าซื้อรถได้ง่ายขึ้น แต่ยังมีค่าปรับเหมือนสินเชื่อ

ส่วนคำถามวันนี้ ระหว่าง SAAB กับ Volvo เมื่อเทียบกับความปลอดภัยภาพรวมแล้ว และเท่าที่พี่ ๆ เคยขับมาก่อน SAAB ปิดตัวลง ฝั่งไหนปลอดภัยกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 14:05:03 โดย polwath »

ออฟไลน์ Oatdy

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีแพลนจะซื้อ C300e AMG เลยอยากสอบถามพี่ๆ
1. โดยส่วนใหญ่ใช้ชีวิตอยู่คอนโด ไม่มีที่ชาร์จแบบ wallbox ถ้าจะใช้แล้วไม่ค่อยได้ชาร์จไฟโดยวิธีเสียบปลั๊ก
ระยะยาวจะผลเสียอะไรบ้างมั้ยครับ
2. ถ้าจะเสียบกับปลั๊กไฟบ้านธรรมดาทั่วไปได้มั้ยครับ
3. 300e ยังมีปัญหากวนใจ จุกจิก เหมือนรุ่น 350e มั้ยครับ

ปล. สังเกตรถยุโรปตอนนี้ทำเครื่อง เบนซิน+ปลั๊กอิน ไฮบริดดีๆน่าขับสเปกแรงๆทั้งนั้นเลยครับ
ยุคต่อไปดีเซลในรถยุโรปจะตายมั้ยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไม me too strategy ของนิสสันถึงไม่ประสบความสำเร็จครับ
รวมถึงรถใหญ่หลายๆรุ่น จากที่เคยโด่งดัง กลับโดนโตโยต้าถล่มยับ ทั้ง Elgrand, Cima, Fuga, President

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนถาม 2 คำถามครับ

1) ทำไมรถเกียร์ manual ถึงปล่อยมลพิษมากกว่าเกียร์ออโต้ครับ วนกรณีการทดสอบ Emission

2) เป็นไปได้ไหมครับที่บริษัทรถยนต์จะผลิตรถเกียร์ manual ออกมา แล้วมีออพชั่นค่อนข้างครบครัน และในราคาที่ต่ำกว่า ถ้าเปรียบเทียบกับเกียร์ออโต้ที่ออพชั่นเหมือนกัน เพราะต้นทุนการผลิตเกียร์ manual จะต่ำกว่าเกียร์ออโต้ ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังสนใจซื้อ GLE 450 coupe มือสองครับ อยากทราบว่า
1. ใช้เครื่องตัวเดียวกันรหัส 43 ใหม่
2. อัตราการการบริโภคน้ำมันน่ากลัวไหม
3. ราคามือสองเท่ากัน ถ้าเทียบกับตัวเครื่อง 350d ระยะยาวอันไหนน่าใช้กว่ากัน
4. รุ่นนี้มีจุดไหนต้องระวังหรือดูเเลเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม เรื่อง ยางระหว่าง 1. PIRELLI PZERO /2. MICHELIN PILOT SPORT 4S / 3.MICHELIN PILOT SUPER SPORT อันไหนน่าใช้สุดและคุ้มค่า ครับ  ตอนนี้ใช้ PIRELLI P ZERO ทั้ง 2 คันอยู่ครับ แต่ คัน S500e มีปัญหาเรื่อง ยางแตกบ่อย ครับ เติมลม หน้า 40 หลัง 42 PSI รถหนัก 2.825 ตัน

รถ BMW X4 และ  MB S500e ยางขนาดเท่ากันครับ

หน้า 245/40/R20
หลัง 275/35/R20

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ถ้าปี2022 พี่คิดว่า BMW (g20) กับ C250(Coupe w205) ราคาจะลงมา ล้านต้นมั๊ยครับ คันไหนค่า maintenance แพงกว่ากันครับ

ปล.ชอบพี่บาสมากครับ

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
1 ภาพเรนเดอร์ toyota c suv  ที่ปล่อยกันในเฟส (ไฟหน้าแบบ altis ตัสปัจจุบัน) มีแนวโน้มว่าจะเป็นจริงมากแค่ไหนครับ (ส่วนตัวว่ามันไม่สวยเลย)

2 เครื่อง 2.0 dynamic force (M20A-FKS Direct Injection, 171 แรงม้า) ที่ใส่ใน harrier ตัวล่าสุด มีโอกาสเอามาลงใน camry minor change ปีหน้าไหมครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Audi q3 sportback นี่เป็นรถใน class ไหนครับ มีคู่แข่งตรงๆตัวไหนบ้างครับ
(ที่เป็น suv ท้ายลาดไซส์เดียวกัน)
ตอนแรกนึกว่าไซส์เดียวกับ Glc Coupe แต่ดูจากราคาแล้วไม่น่าใช่
ถ้าเทียบกับญี่ปุ่นนี่เล็กหรือใหญ่กว่า Juke, Ch-r ครับ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
สนใจ Proto Preve  อยาทราบว่าสมรรถนะ เป็นไงบ้าง มีปัญหาประจำรุ่นหรือเปล่า อะไหล่หายากไหม เพราะทางProtonปิดไปเเล้ว  ราคามือ2 น่าสนมาก (150-200)

ออฟไลน์ PuwiZ

• Newbie
  • *
xpeng มีสิทธิ์เข้าไทยไหมครับ
สน xpeng G3 อยู่

ออฟไลน์ danupoln.s

• Newbie
  • *
มีข่าวว่า bmw จะนำ X4 มาประกอบไทยจริงมั้ยครับ
ถ้าจริงจะเปิดตัวเมื่อไหร่ ราคาจะถูกลงมากน้อยแค่ไหน หรือมีออปชั่นอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
คุณจิมมี่ช่วยบอกได้ไหมว่าบริษัทไหนจะเดินตามบริษัท​ ฮ เรื่องลดสเปกน้ำยาเคลือบผิวโลหะก่อนพ่นสีจริงที่รถยนต์ครับ​ รอฟังในYou​ Tubtให้พี่สาวฟังรอซื้อรถใหม่จะได้ไม่หลงผิดซ้ำอีกรอบเพราะเพิ่งขายยี่ห้อ​ ​ฮไปครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
น้ำมันดีเซลพรีเมียมยูโร5ของปั๊มไทย2เจ้าคุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
จะซื้อรถไปวิ่งงานเซลขายรถบรรทุกฮีโน่ โซนภาคกลาง อยากได้รถ c หรือ d เซ้กเม้น งบประมาณ1,000,000 บวกลบได้นิดหน่อยครับ จะมือ1หรือมือ2ก็ได้ เน้นประหยัดน้ำมันและทนทานเพราะต้องวิ่งเยอะ  ขับไม่เกิน120 นั่ง3-4คนครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
หากจำเป็นต้องใช้กระบะ4ประตูเดินทางชั่วโมงนี้ตัวไหนนั่งแถวหลังสบายสุดรวมถึงช่วงล่างด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 14:01:24 โดย Chitchai »

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
อยากถามครับว่าเมื่อไร Suzuki จะมีโมเดลใหม่ๆที่น่าสนใจมาหลังจาก Facelift ciaz ไปเพราะตอนนี้ทางบ้านอยากซื้อรถใหม่แล้วผมเห็นว่า ศูนย์ Suzuki ที่จังหวัดได้รางวัลทุกปีเลยอยากลองดู เลยอยากรู้ว่า Suzuki จะมีตัวไหน Minor Change ภายในปีสองปีอีกไหมครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
เคยได้ยินว่าสาเหตุรถยนต์แบรนด์เจ้าตลาดอย่างเช่น โตโยต้า มีราคาสูงกว่าแต่ให้ option น้อยกว่ายี่ห้ออื่น เนื่องจากมันมีต้นทุนของการควบคุมคุณภาพจากโรงงานและการให้บริการของศูนย์ให้บริการเลยทำให้รถมีคุณภาพและบริการหลังการขายที่ดีกว่า อยากทราบว่าเรื่องนี้จริงไหมครับ ถ้าจริงผมว่าก็สมเหตุสมเหตุสมผลนะครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน  อยากทราบข่าว ความเคลื่อนไหว ของ ค่ายรถ Suzuki ครับ ว่าในอนาคต จะมีรถรุ่นไหน ที่มีแนวโน้ม จะมาทำตลาดในไทยอีกบ้าง ?

1. ข่าวที่ว่า Suzuki จะเอา รถ SUV ขนาดเล็กมาขาย มันมีโอกาสมาไทยมากน้อยแค่ไหนครับ ? ถ้ามาเป็นรุ่นไหน

2. Suzuki ignis กับ xbee ตัวไหนที่พี่คิดว่าน่าจะมาครับ ไปลองขับรถ 2 รุ่นนี้มาบ้างรึยัง การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง ขอแบบคร่าวๆครับ

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% เปิดฝาแล้วเก็บไว้1ปี เอาไปผสมใช้กับของใหม่ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerclubb

• Newbie
  • *
อยากถามว่าจะเปลี่ยนยาง city ขอบ 16 ควรเปลี่ยนเป็น 195/55 หรือ 195/50 ดีครับ ขนาดไหนใกล้เคียงกับขนาดติดรถมาให้มากที่สุดครับ แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นไซซ์นี้แล้วไมล์จะเพี้ยนมากไหมครับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

นิสสัน เทอร่า ขับ2 เล่นได้ไหมครับ มีอะไร น่ากังวลไหม
นั่งสี่คน เดินทางตจว บ้าง นานๆ ที

ออฟไลน์ Glazy

แนะนำยางหน่อยครับขนาด265/60/18 เน้นเงียบ งบไม่จำกัด ขับรถปกติไม่เกิน160 ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้งโดยประมาณ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับทีมงาน จริงมากแค่ไหนครับ ผมได้ข่าวจากเมืองนอกว่า โครงการ Next Gen กระบะ Hilux ตัวต่อไปจะยุบ Project งาน R&D รวมกับ Tacoma ฝั่งอเมริกาเหนือ คือ Hilux กับ Tacoma จะเป็น Body เดียวทั้งโลก ถ้าข่าวนี้จริง มันจะพลิกรูปแบบกระ Hilux มาด้านไหนที่ไม่เคยมีมาก่อนบ้างครับ  ***เห็นภาพหลุด Revo Minor นี้มันอวตาล Tacoma ชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 14:23:00 โดย locomotive »

ออฟไลน์ David007

• **
1.ปี2020 นี้ BMWX3 จะมีปรับอุปกรณ์พวก Driving Assistances บ้างไหมครับ และ X3 Hybrid จะมาปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ ทดสอบ นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
จากคราวก่อนที่ถามหายางเงียบไม่ย้วย เพราะว่าแม่ด่าตอนขับเร็ว พี่ ๆ ได้เตือนสติให้ผมแก้ไขที่ตัวเอง ผมจึงลองเปลี่ยนพฤติกรรมแล้วได้ผลดีมากครับ (ขอบคุณครับ)

ดังนั้นผมจึงไม่สนยางเงียบราคาแพงแล้ว จึงมีตัวเลือกที่สนใจจริง ๆ คือยาง 205/55R16 Hankook V12 Evo2, Maxxis I-Pro, Kumho PS31 เน้นขับแบบสุภาพชนในชีวิตประจำวัน ขับทางแห้งไม่เกิน 120 ทางเปียกไม่เกิน 80 เข้าโค้งไม่เร็วมาก เบรกไม่แรงมาก ตัวไหนเหมาะกับผมครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
เห็นทาง Toyota Malaysia & Singapore นำ Toyota Harrier เข้ามาขายเองตั้งแต่ปี 2018 ราคากำลังน่าสนใจเลยครับ ตีเป็นเงินบ้านเราประมาณ 1.9-2ล้านต้น
https://www.toyota.com.my/vehicles/suv/harrier

เลยอยากทราบว่า Harrier โฉมใหม่ที่เพิ่งเปิดตัวไป จะมีโอกาสทำตลาดอื่นนอกเหนือจาก Japan, Malaysia & Singapore ไหมครับ แอบหวังอยากให้ทำตลาดในบ้านเรามาก เพราะไหนๆจะไม่เอา Rav4 เข้ามาอยู่แล้ว จะได้ตอบโจทย์คนที่ต้องการ Toyota mid-size SUV ที่ไม่ใช่ PPV based