ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Toyota Lexus มือสอง หน่อยครับ  (อ่าน 17052 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ปรึกษา Toyota Lexus มือสอง หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 21:48:58 »
พอดีกำลังจะหารถมือสองที่ ทนทาน นั่งสบาย ไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพงมากนัก ใช้ทุกวันได้ ปกติขับอยู่ในกรุงเทพฯ ครับ

ที่บ้านผมค่อนข้างจะชอบ Toyota Lexus เป็นพิเศษ ที่มองๆไว้ก็มี

Toyota Camry ACV40 ปี 06 - 12

Lexus IS250 ปี 06 - 12

Lexus GS ปี 04 - 10

Toyota Harrier ปี 02 - 10

Lexus RX ปี 04 - 08

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ว่าแต่ละรุ่นมีค่าซ่อม ค่าอะไหล่ แพงมากน้อยเพียงใด และคันไหนเหมาะสมที่จะใช้ขับทุกวันในระยะยาวมากที่สุด

ปัจจุบันใช้ Civic FB ครับ ถ้าเทียบค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาแล้ว จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้นจากเดิมประมาณกี่ % หรอครับ

อยากฟังความคิดเห็นจากหลายๆท่านครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2020, 21:58:23 โดย LED` »

ออฟไลน์ kez

Re: ปรึกษา Toyota Lexus มือสอง หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 22:15:02 »

lexus อะไหล่เครื่องไม่ยาก ตัวเดียวกับ toyota  แต่ตัวอื่นๆ ต้องลองเทียบแต่ได้ไม่น่าเยอะ

ช่วงล่าง ราคาต่างกันแน่นอน   

ถ้าอยากประหยัดและหาอะไหล่ง่าย  ก็ต้อง brand toyota   อะไหล่ แท้ เทียบ เยอะ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ปรึกษา Toyota Lexus มือสอง หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 22:18:03 »
ฝาก Toyota Crown ไว้เป็นตัวเลือกอีกซักตัวครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 22:52:48 »
Lexus   ไม่จุกจิกครับ   แต่ถ้าจะคาดหวังซ่อมไม่แพง   คงไม่ใช่แน่ ๆ 

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 23:57:42 »
ในบรรดารายชื่อรถที่เจ้าของกระทู้กล่าวมา ผมทราบแค่ว่า Harrier และ RX รถตระกูลขับหน้า ใช้เครื่องเดียวกับแคมรี่ (ถ้าข้อมูลผิดต้องขออภัยครับ) สบายหายห่วงทั้งเรื่องความจุกจิกและอะไหล่ ใช้ของโตโยต้า ส่วน IS GS รถตระกูลขับหลัง ไม่ทราบจริงๆ

ขอเล่าเกี่ยวกับ GS นิดนึง ผมเคยลองขับ GS300 สั้นๆ เป็นของเพื่อนที่เพิ่งซื้อมือสองมา ด้วยความที่ผมไม่เคยใช้รถพรีเมียมยุคใหม่ๆแบบนี้มาก่อน บอกได้เลยว่า เป็นรถที่ประเสริฐมากคันหนึ่งจริงๆ มีความเรียบหรู เป็นรถที่ขับสบายมาก ภายในห้องโดยสารเก็บเสียงได้ดีมาก ออพชั่นให้มาสมกับราคาค่าตัว โดยเฉพาะเครื่องเสียง Mark Levinson ที่ลงตัวมากๆ เรี่ยวแรงก็พอมีให้เรียกใช้ตลอด ที่สำคัญมีวิ่งบนถนนน้อย เป็นจุดเด่นบนถนนพอสมควร เป็นรถคันหนึ่งที่ผมยังอยากได้จนถึงทุกวันนี้
อยากเชียร์ให้เจ้าของกระทู้ไป GS เพราะรถมันดีจริงๆ คุ้มค่ากับราคามือสองตอนนี้

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 09:20:35 »
ตัวอื่น "ไม่รู้"
รู้อยู่ตัวเดียว คือ Harrier 02-10 ตาม จขกท.ถาม

ผม "เคยเป็น" เจ้าของ Estima Aeras 05 อยู่
มันใช้เครื่องตัวเดียวกับ Harrier และ Camry 2.4
ถึงแม้ว่ามันจะเป็นเครื่องตัวเดียวกัน แต่ใน "หลายอย่าง" ยังไม่ใช่ทั้งหมด
คือ ใช้แทนกับ Camry รุ่นประกอบในได้ แต่ไม่ดี เช่น สายพานเครื่อง ใส่กันได้ แต่สั้น-ยาว ไม่เท่ากัน

ปห.หลักของ "รถนำเข้า" คือ อะไหล่ตัวถัง บางชิ้นหาได้ แต่ไม่ง่าย
เข้าศูนย์โตต้าได้จริง แต่ไม่ทั้งหมด เพราะ เขาไม่ได้นำเข้าโดยตรง จึงไม่มีอะไหล่ในหลายชิ้นส่วนไว้รองรับ
ดังนั้น "อู่นอก" จึงเป็นตัวเลือกสำหรับผู้ที่เล่นรถพวกนี้
ราคาไม่แน่นอน อาจจะ "ตามหน้าเจ้าของรถและอารมณ์เจ้าของอู่"

รถพวกนี้ มือสองราคาจึงตกมาก และทำให้ผู้ซื้อ เอาราคาไปเปรียบเทียบกับรถใหม่ในประเทศ ซึ่งโดยมากจะได้แค่ "Eco-car"
ถ้าอยากเล่น ต้องหาอู่นอกที่ "ไม่ฟัน" เยอะไว้ให้มาก
จะอู่ไหน ก็พูดยาก บางอู่ที่ "เขาว่า" ถูกและดี ก็อาจจะอยู่ไกลมากก็เป็นได้

แต่ยังไงก็ตาม ถ้ามีความ "ตั้งใจ" ที่จะเล่น "Japนำเข้า" แล้ว
มันก็พอเล่นได้ และโดยรวมยังไงก็ "Safe" กว่า Euro ในระดับหนึ่ง

เพียงแต่ "บวก ลบ คูณ หาร" และหาข้อมูลให้ดีในรุ่นที่สนใจก่อนซื้อ
หรือบางทีอาจจะเปลี่ยนใจ เลือกเอารุ่นที่มัน "ประกอบใน ปท." จะดีกว่าก็เป็นได้..
อย่างว่า "ลางเนื้อชอบลางยา"
"Make It Count"

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 09:37:08 »
ที่เหลือกินน้ำมันกว่าหมดเลย เชียร์ IS ไฟ Nike นะครับ น่าจะขับสนุก แต่ที่นั่งหลังอาจแคบกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 09:42:20 »
ตอนนี้ผมก็ใช้ Estima ACR50 ปี 2010 มือสองอยู่ พอดีรถรู้ประวัติ มือสองแท้ๆ ตอนได้มายังวิ่งไม่ถึงแสนเลย ก็ไม่มีอะไรน่าห่วง อะไหล่ฝาก Toyota สั่งได้ หรือจะไปอู่นอกที่ถนัดรถพวกนี้ก็ได้ แต่ถ้าทำที่ศูนย์จะรูดบัตรได้ไม่ชาร์จ แล้วก็อะไหล่ตรวจสอบได้ ก็ต้องชั่งน้ำหนักดู เล็ง Lexus ไว้เหมือนกันครับ อยากได้ iS หรือ GS สักคัน แต่ LS460L ก็ฝันไว้นะ  8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 10:01:44 »
ท่านลองไปขับ toyota crown ดูครับ นิ่งแน่น
อะไหล่มือสองจากญี่ปุ่นเยอะ
แต่ท่านอาจจะไม่ชอบหน้าตา  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 10:53:25 »
ที่แจ้งมา มีทั้ง เก่ง และ SUV น่าจะเลือกก่อนว่า ต้องการแบบไหน

Lexus เรื่องซ่อมไม่ได้แพงมากครับ เพราะรถอายุขนาดนี้ ไม่ได้เข้าซ่อมศูนย์อยู่แล้ว อู่ซ่อม Toyota Lexus มีเยอะมาก

อะไหล่เครื่องยนต์ ช่วงล่าง(บางชิ้น บางคัน) ใช้ร่วมกับได้ แท้บ้าง เทียบบ้าง มีหมด แต่ที่น่าห่วงคือ อะไหล่ตัวถังมากกว่า อาจจะหายากหน่อย แต่พอหาได้ครับ

ถ้ารวบเอาคันเดียว ไม่ว่าจะเก๋ง หรือ SUV ผมเลือก Harrier หรือ RX ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 11:23:58 »
พอดีกำลังจะหารถมือสองที่ ทนทาน นั่งสบาย ไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพงมากนัก ใช้ทุกวันได้ ปกติขับอยู่ในกรุงเทพฯ ครับ

ที่บ้านผมค่อนข้างจะชอบ Toyota Lexus เป็นพิเศษ ที่มองๆไว้ก็มี

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ว่าแต่ละรุ่นมีค่าซ่อม ค่าอะไหล่ แพงมากน้อยเพียงใด และคันไหนเหมาะสมที่จะใช้ขับทุกวันในระยะยาวมากที่สุด

ปัจจุบันใช้ Civic FB ครับ ถ้าเทียบค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาแล้ว จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้นจากเดิมประมาณกี่ % หรอครับ

อยากฟังความคิดเห็นจากหลายๆท่านครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ไม่จุกจิกแต่ซ่อมไม่ถูกแน่ๆครับ ต่อให้ไปอู่นอกก็เถอะ ทำใจเลยว่าอะไหล่แพงกว่าโตต้ามากๆ ถูกกว่าเพื่อนๆพรีเมียมประมาณ 10%

แต่ในความรถไม่ฮิตของมันอะไหล่ส่วนใหญ่ต้องสั่งศูนย์เอาครับ อู่เก่งๆเค้าจะมีคอนแทคสั่งศูนย์ได้ รอนาน + ไม่ถูก ต่างจากเพื่อนๆพรีเมียมที่ยังหาอะไหล่มือสองได้

ของผม gs300h เข้าอู่นอกตกปีละ 1-2หมื่นครับ เปลี่ยนจิปาถะ แต่ด้านมีปัญหา ยังไม่เคยเลยครับ (ยังไม่รวมเซอวิสด้านไฟฟ้าของไฮบริดต่างๆเพราะยังไม่เคยเสีย)

เรื่องความสบาย ส่วนตัวผมขอตัดรถสูงออกก่อนเพราะไม่ชอบมันโคลง ที่เคยใช้ก็มี IS250 2012 / RX270 2013 ตัว facelift / GS300h 2015

is คงต้องตัดไปเล็กนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ ที่ลิสมา แต่คิดว่าสบายกว่า civic รุ่นนี้มีปัญหา console เหนียว แต่ศูนย์เคลมฟรีครับ ปัจจุบันก็น่าจะยังฟรีอยู่ เพราะตอน ก.พ. เอารถเข้าไปเซอวิสคุยกะ sa เค้าบอกเอามาเคลมคอนโซลกันอยู่เลย

gs ตัวเก่าไม่เคยใช้ แต่เข้าใจว่าก็คงมาฟิลชิลๆเหมือนกัน

harrier/rx ถ้าตัวเก่ามันคือตัวเดียวกันเปลี่ยนตรา ความสบายก็ถือว่าผ่านชิวๆ รถใหญ่ แต่ผมไม่ชอบตรงมันโคลงด้วยความเป็น suv

ถ้าเป็นผมจะมอง IS ครับ อาจจะไม่สบายตามที่คาดแต่ก็ไม่แย่นะครับ ถ้าขับคนเดียวชิวๆ รุ่นนี้ของเล่น ของเทียบเยอะเพราะโมเดลขายดี อนาคตไม่ลำบากครับ เปลี่ยนจาก civic ด้วยไซส์มันใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 08:53:35 »

ไม่จุกจิกแต่ซ่อมไม่ถูกแน่ๆครับ ต่อให้ไปอู่นอกก็เถอะ ทำใจเลยว่าอะไหล่แพงกว่าโตต้ามากๆ ถูกกว่าเพื่อนๆพรีเมียมประมาณ 10%

แต่ในความรถไม่ฮิตของมันอะไหล่ส่วนใหญ่ต้องสั่งศูนย์เอาครับ อู่เก่งๆเค้าจะมีคอนแทคสั่งศูนย์ได้ รอนาน + ไม่ถูก ต่างจากเพื่อนๆพรีเมียมที่ยังหาอะไหล่มือสองได้

ของผม gs300h เข้าอู่นอกตกปีละ 1-2หมื่นครับ เปลี่ยนจิปาถะ แต่ด้านมีปัญหา ยังไม่เคยเลยครับ (ยังไม่รวมเซอวิสด้านไฟฟ้าของไฮบริดต่างๆเพราะยังไม่เคยเสีย)

เรื่องความสบาย ส่วนตัวผมขอตัดรถสูงออกก่อนเพราะไม่ชอบมันโคลง ที่เคยใช้ก็มี IS250 2012 / RX270 2013 ตัว facelift / GS300h 2015

is คงต้องตัดไปเล็กนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ ที่ลิสมา แต่คิดว่าสบายกว่า civic รุ่นนี้มีปัญหา console เหนียว แต่ศูนย์เคลมฟรีครับ ปัจจุบันก็น่าจะยังฟรีอยู่ เพราะตอน ก.พ. เอารถเข้าไปเซอวิสคุยกะ sa เค้าบอกเอามาเคลมคอนโซลกันอยู่เลย

gs ตัวเก่าไม่เคยใช้ แต่เข้าใจว่าก็คงมาฟิลชิลๆเหมือนกัน

harrier/rx ถ้าตัวเก่ามันคือตัวเดียวกันเปลี่ยนตรา ความสบายก็ถือว่าผ่านชิวๆ รถใหญ่ แต่ผมไม่ชอบตรงมันโคลงด้วยความเป็น suv

ถ้าเป็นผมจะมอง IS ครับ อาจจะไม่สบายตามที่คาดแต่ก็ไม่แย่นะครับ ถ้าขับคนเดียวชิวๆ รุ่นนี้ของเล่น ของเทียบเยอะเพราะโมเดลขายดี อนาคตไม่ลำบากครับ เปลี่ยนจาก civic ด้วยไซส์มันใกล้ๆกัน

GS300h ขับดีไหมครับ เล็งไว้เหมือนกัน ทีแรกอยากได้ LS แต่ท่าทางเจอค่าโช๊คถุงลมไปน่าจะหนาว อยากรู้ฟีลการขับ / อุปกรณ์อำนวยความสะดวก อะไรพวกนี้น่ะครับ เห็นว่าซ่อมไม่เยอะก็น่าจะสบายใจ หรือยังไม่เจออาการแบตไฮบริดครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 13:35:08 »
ถ้าจะเลือกเล็กซัสเก็บซีวิคไว้แล้วซื้อรถอีกคันไว้ครับ  :-X เล็กซัสอิงระบบโตโยต้าพื้นฐานดูแลไม่ยากแต่ถ้าเรื่องเครื่องกับเกียร์หาช่างชำนาญงานดีกว่าแต่ก็อีกนั่นแหละเครื่องกับเกียร์ไม่ค่อยพังถ้าเจ้าของเก่าดูแลดีเปลี่ยนน้ำมันตามระยะ  ::) อะไหล่ภายในอะไหล่ตัวถังแพงระยับมากครับเพราะมันคือกลุ่มรถหรู ถ้าอยากใช้งานทุกวัน IS น่าจะดีเพราะค่าน้ำมันเป็นมิตรและประสิทธิภาพที่ไม่ได้น้อยหน้ารถใหม่ๆสมัยนี้เลย  ::) แต่เห็นว่ารถกรอไมล์รถโทรมหมกเม็ดมีเยอะอยู๋ อย่ารีบค่อยๆดูให้ดีๆๆๆครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com